Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cho em hỏi led 7 đoạn arduino

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

- dạ, vậy thì anh cần phần mềm của nó ạ, cái này có thể gọi là đờ rai vơ (driver) để pc nhận dạng và điều khiển hay gì gì đó với thiết bị (cũng giống như các phần cứng khác) là tùy vào người viết ra nó, mỗi thiết bị mỗi khác ạ, thậm chí cùng 1 thiết bị nhưng mỗi thế hệ mỗi khác và còn phân biệt giữa các hệ điều hành (mac, linux, window, adroid...) và còn cả vấn đề cho 32 bít và 64 bít nữa. anh thử tìm trên mạng của nhà sản xuất xem họ có up lên hông để tải về ạ...
    - về cái ổ cứng của anh, thường thì trước khi chết nó sẽ lỗi win tùm lum ạ, khi ấy anh đi sửa họ sẽ báo ổ cứng hỏng phải thay tuy nhiên thực tế nó vẫn hoạt động và anh có thể kiếm cái dây sata (tháo tạm ổ quang ra là có cả dây sata và giác nguồn) cắm vào pc để cop dữ liệu ra, nếu nó hỏng phần mạch thì anh có thể kiếm cái ổ cũ giống vậy tháo cái điã cứng (bằng kim loại,sáng như gương) ra lắp sang ổ kia để đọc, chú ý ko được để chút bụi bẩn nào bám bẩn đĩa cứng ...

Comment

Hi em lại trở lại với top và mang chút hỗn độn tới nữa ạ. Hi
      Chúc cả nhà buổi chiều vui vẻ nhé.
      Chủ đề về xuất led đã sắp qua chủ đề mới về driver và ổ cứng rồi ạ, hi cho em ké xíu.
      Bác meomuop noi như vậy khá rõ rồi, có lẽ bác cũng biết, nay quay lại đọc thấy có nội dung mới nên tham gia ạ.
      Nếu cái ổ cứng của bác bị bad rồi thì vẫn có thể dùng nó như bộ nhớ ngoài (ổ cứng di động) thông qua box và các loại cáp hỗ trợ từ 2.0 tới 3.0...
      Nếu nó bị hư hẳn và kết nối không còn tín hiệu, nguồn hay không nhận dạng được thì rất có thể mạch trong ổ cứng die rồi, nếu thật sự ổ cứng đó chưa bị va chạm thì rất có thể đĩa cứng (cái màu đĩa màu trắng sáng như gương, đôi khi có màu hơi tím nữa ạ mà bác mèo nói) chưa hư, cái này đại kỵ với va chạm rơi rớt và bụi vì nó dễ bể và hư (cái đĩa cứng này nó rất nhạy cảm với bụi và va chạm, nó còn nhạy hơn vùng cảm biến quang và thu nhận hình ảnh của các camera của điện thoại nữa ạ, vùng thu quang của camera bị bụi vẫn sài tạm được nhưng chất lượng rất kém còn với cái đĩa này coi như bỏ luôn ý ạ).
      Vì vậy nếu chưa quen bác không nên tự tháo ra kẻo nó hư thật thì khối dữ liệu trong đó không thể phục hồi đâu ạ (với em 1 cái máy tính hay điện thoại không giá trị bằng dữ liệu nằm trong đó ạ). Bác có thể ra những nơi phục hồi ổ cứng chuyên nghiệp họ sẽ can thiệp cho bác.

Comment

Mình có code và mạch nạp At do chuyên viên hãng cho kèm với phần mềm chép từ máy họ qua mình không chép lại nên khi hư ổ cứng không phục hồi được do đĩa bị trầy vì đầu đọc cọ vào mình dùng mạch nạp ngoài thị trường vẫn nạp tốt . Mình hỏi mèo xem có biết gì về cái phần mềm nạp không qua mạch nạp chỉ cần dây nối từ máy tính đến trạm cắm dây bo vdk thôi .

Comment

- dạ cái này thì e hông biết ạ...

Comment

bạn mèomướp ơi cho mình hỏi, mình thấy 3 led của họ chỉ có 1 led được nối chân kich.còn 2 led kia không nối chân kích, họ chỉ nối các chân a,b,c... với nhau lại thôi (kich muc 1) và khi mình đo điện áp của 3 chân kich của 3 led đều giống nhau mặc dù chỉ có 2 hay 1 led sáng vậy làm sao mà có thể lấy tín hiệu từ chân kich được bạn.

Comment

- anh vẽ sơ đồ của 3 cái led ấy e xem nào
              - để e vẽ trước xem của anh nó giống, khác chỗ nào ạ

http://www.upsieutoc.com/image/4C1uiw

Comment

theo mạch của bạn mèomướp thì chân B và C nối với led 2 và 3.nhưng theo mạch cua họ thì mình không thấy chân B và C.mình đã test thử.họ không nối chân B và C như mình. mà chỉ nối 1 chân A( anot) của led 1 ( led kich chân A).còn chân B và C họ không nối.nhưng vẫn sáng cả 3 led và vẫn hiện 3 số bình thường, tăng giảm theo button.bạn mèo có ngợi ý nào không. thanks bạn đã ân tình giúp đỡ.

Comment

- dạ, khi các chân tín hiệu 1 đến 7 của 3 led 7 đoạn mắc chung với nhau thì bắt buộc mcu phải quét led để hiển thị ạ. và cũng bắt buộc phải đóng cắt 3 chân nguồn (A, B, C) theo chu kỳ thời gian lệch nhau (mỗi thằng sáng trong 1 khoảng thời gian khác nhau) thì mới phân biệt được hiển thị cho 3 thằng, kết quả sẽ là 3 số hiển thị của 3led 7 đoạn nhấp nháy nhưng vì nó nháy nhanh lên mắt mình tưởng nó là sáng là liên tục ạ...
                  - anh lấy trực tiếp tín hiệu từ các chân nguồn 3led led ấy, cũng chính là tín hiệu kích (sau khi được "khuyêch đại")...
                  - chú ý vấn đề duy nhất ở đây là anh quan sát xem có thực sự là 3 led 7 đoạn nó nối chung vào nhau các chân tín hiệu từ 1 đến 7 hông. nếu đúng thì 2 gạch đầu dòng ở trên bắt buộc phải đúng. ko khác được,....

Comment

bạn mèomướp ơi.mình dùng hàm digitalRead để đọc các chân led 7 đoạn nhưng vì điện áp thấp nên lúc nào cũng trả về 0 khi đèn led sáng hay tắt. vậy nếu điện áp thấp thì mình làm sao mà biết chân nào tắt hay sáng vậy bạn.

Comment

Nguyên văn bởi phoxom113 Xem bài viết
                      theo mạch của bạn mèomướp thì chân B và C nối với led 2 và 3.nhưng theo mạch cua họ thì mình không thấy chân B và C.mình đã test thử.họ không nối chân B và C như mình. mà chỉ nối 1 chân A( anot) của led 1 ( led kich chân A).còn chân B và C họ không nối.nhưng vẫn sáng cả 3 led và vẫn hiện 3 số bình thường, tăng giảm theo button.bạn mèo có ngợi ý nào không. thanks bạn đã ân tình giúp đỡ.
                      Hi chào bạn phoxom113 Bác meomuop Nói ở #23 là đúng đó. Nguyên lý phải như thế.
                      Nhưng bạn xem rõ lại phần cứng của máy mẫu xem nó đúng chưa? Chú ý board đa lớp sẽ bị nhầm lẫn nhé. Và mấy loại led 7 đoạn đơn giả sử loại A chung vẫn có loại có tới 2 chân A đấy b, có thể họ k dùng vị trí này mà lấy vị trí khác, hay họ lấy mạch in lớp trên...
                      Để chắc chắn b thử tháo 3 led đó ra và đo tại các chân A của nó xem, không thể nào chân nguồn led2 và led 3 họ để trống mà vẫn hiển thị được b à.

Chúc b thành công nhé, công trình của b có vẻ cực quá ha.

Comment

bác Thangbpvn nói đúng đấy. board đa lớp nên nhầm lẫn. em mới biết arduino, cũng muốn tìm hiểu nên lấy cái máy mẫu đó thử và cũng muốn làm tí tí trên cái board đó. do em không rành về lập trình lắm, do điện áp cấp vào từng chân A B C...thấp quá nên khi led sáng em dùng digitalRead nó vẫn ở trạng thái 0....

Comment

Nguyên văn bởi phoxom113 Xem bài viết
                          bác Thangbpvn nói đúng đấy. board đa lớp nên nhầm lẫn. em mới biết arduino, cũng muốn tìm hiểu nên lấy cái máy mẫu đó thử và cũng muốn làm tí tí trên cái board đó. do em không rành về lập trình lắm, do điện áp cấp vào từng chân A B C...thấp quá nên khi led sáng em dùng digitalRead nó vẫn ở trạng thái 0....
                          Vậy là b tìm ra căn nguyên của 2 chân A chung còn lại rồi chứ gì. Chúc mừng b.
                          Còn việc đọc tín hiệu của các thanh a b c...thì như đã nói mấy # đầu, việc các chân này đều là mức thấp nên sẽ hơi khó để phát hiện mà k nhầm lẫn.
                          Thôi thì nhờ bác meomuop ra tay nốt cho ban ý vậy. Hi

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
                            Hi.
                            Bác mèomướp cho em hỏi ở #6 bác có nói phần đọc và gán giá trị cho các led số, vậy nếu ở máy mẫu của bạn phoxom113 chân nguồn chung của 3 led là chung A thì 7 bit đọc được sẽ là mức 0 khi led đó được hiển thị, nhưng giả sử ở máy mẫu 3 led kia đều là A chung nhưng không được kéo lên Vcc mà lại được 1 con ic nào đó quét riêng thì 7 bit đọc được khi này có chính xác k ạ?
                            Với cả nếu là A chung thì bit cần đọc là những bit 0, vậy nếu chưa xác lập mức cao thấp trước thì mcu có nhầm lẫn không ạ?(Vì thường thì quét led có nhiều kiểu khiển dòng áp khác nhau, dĩ nhiên mức cao thấp của các kiểu thiết kế cũng khác nhau, kéo theo là ngưỡng áp cao và thấp của những kiểu đó cũng khác nhau và chưa biết rõ máy mẫu của bạn phoxom113 thiết kế kireut gì, trong khi ngưỡng mức cao và thấp của mcu là khá nhỏ)

​​​​ Đấy là giả sử khiển A chung còn nếu khiển K chung thì còn khác nữa...

Hi. Arduino em không rành lắm nhưng mà em thấy mấy chỗ hơi lạ thôi.
                            Hi có gì sai các bác bỏ qua cho em nhé!
                            Nó hao hao khó hiểu đoạn này nè các bác.

Comment

Theo hình vẽ bác Mèo thì không có điện trở pull up nên điện áp không lên cao được. Bạn thử thêm 3 điện trở từ 3 chân C transistor lên 3,3V xem sao.
                              sau.ph

Comment

- dạ, em có chút ý kiến thế này ạ, có gì chưa đúng các anh sửa giúp ạ
                                1. nếu 7 chân tín hiệu điều khiển khi led sáng là mức 1 thì tín hiệu này bắt buộc phải rõ ràng. đã sáng được led thì ko có lý do gì mà mcu ko nhận ra nó là tín hiệu mức 1
                                2. nếu 7 chân tín hiệu điều khiển khi led sáng là mức 0, thì khi led tắt điện dương sẽ truyền từ nguồn qua transistor (3 transistor sẽ thay nhau dẫn) tới chân nguồn chung led7 đoạn rồi về 7 chân tín hiệu. tức là khi led tắt thì 7 chân tín hiệu nó sẽ là mức 1
                                3. đề nghị anh thớt dùng hàm ngắt cứ 10ms thì nó quét lấy tín hiệu từ led 1 lần
                                4. nếu vẫn còn tự tin nguyên nhân do " điện áp thấp" thì anh thớt dùng 7 con transistor để nâng tín hiệu ấy lên cho đủ số vôn tùy thích ạ. cái này anh thớt có thể nhờ anh thang... bớt xíu thời gian hướng dẫn (mà có khi là vẽ luôn mạch cụ thể cho nhanh ạ)...
                                5. vấn đề này thực sự ko quá phức tạp nếu ko muốn nói là dễ ẹc với người biết lập trình mcu. các bước trên là đã hoàn tất phần định tính, định hướng, còn về định lượng chi tiết thì ở chủ thớt ạ
                                6. những gì lên viết thì cũng viết đủ rồi ạ, đôi khi còn lủng củng lặp lại ý đã từng viết, đây là hồi âm cuối cùng về chủ đề chính của chủ thớt ạ...

Comment

Về tác giả

Collapse

phoxom113 Tìm hiểu thêm về phoxom113

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X