Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi đáp Điện tử

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi đáp Điện tử

Chào mọi người trong forum,
    Mình lần đầu tiên tham gia vào forum này. Mình cũng theo học Điện tử công nghiệp nhưng không phải tại việt nam nên cũng không nắm rõ được sự phát triển của ngành nghề cho lắm. Mình có một vài câu hỏi xin mọi người trả lời giùm:
    1/ Về công việc theo đúng chuyên ngành: với ngành học này, cơ hội xin việc ở HN có nhiều không? có thể xin vào làm việc tại những cty nào vậy?
    2/ Hiện tại thì mình chủ yếu làm việc với các 8-bit mcu Motorola. Còn tại việt nam, chip nào thì được sử dụng nhiều nhất?
    3/ Các applications phổ biến tại việt nam? (mình thì đang làm trong automotive field, nhưng có vẻ như ở vn thì automotive ko được thông dụng lắm).
    Thanks.
    be kind, be sweet, be human

em can` tim`cai mach doc duoc file trong usb ta chi can` cam' úb vao` la` no doc duoc files trong usb bac' nao` biet' chi? em voi'

Comment

em có một số thắc mắc như sau. ở một số IC tại người ta thường nối ở các chân IC 1 điện trở đã đành đằng này lại mắn nối tiếp vào đó 1 con tụ rồi nối mass.em không hiểu nó có tác dụng gì??
      mấy huynh giúp với.
      em sorry vì không có mạch cụ thể,mấy huynh có thể cho ví dụ 1 mạch nào cũng được,em sẽ suy ra ở các mạch khac.
      thank mấy huynh trước

Comment

Nguyên văn bởi thanhct07 Xem bài viết
        em can` tim`cai mach doc duoc file trong usb ta chi can` cam' úb vao` la` no doc duoc files trong usb bac' nao` biet' chi? em voi'
        em tận dụng vỉ đầu đĩa mp4 hỏng đường hình .thợ thường tháo vứt bỏ mua lại rẻ thối mà dùng
        ĐIỆN TỬ,ĐIỆN TIN QUANG THÁP

Comment

Nguyên văn bởi vua_bong_toi Xem bài viết
          em có một số thắc mắc như sau. ở một số IC tại người ta thường nối ở các chân IC 1 điện trở đã đành đằng này lại mắn nối tiếp vào đó 1 con tụ rồi nối mass.em không hiểu nó có tác dụng gì??
          mấy huynh giúp với.
          em sorry vì không có mạch cụ thể,mấy huynh có thể cho ví dụ 1 mạch nào cũng được,em sẽ suy ra ở các mạch khac.
          thank mấy huynh trước
          ic là tổ hợp mạch trong đó người ta thu nhỏ các linh kiện tới mức tối đa.chúng được lắp giáp với nhau tạo lên một hoặc nhiều chức năng khác nhau phục vụ cho mục dích khác nhau.một mạch điện bao gồm nhiều transitor nhiều điện trở và,điot,tụ điện vv tất cả có thể thu nhỏ trừ tụ điện không thể thu nhỏ được nữa
          do vậy mà tụ điện không thể chứa trong ic dành phải để ở bên ngoài.Do đó ta thấy xung quanh ic chủ yếu là tụ điện,tùy theo cấu trúc mạch mà mỗi một tụ có chức năng nhiệm vụ khác nhau,muốn tìm hiểu được chúng ta phải học về cáu trúc mạch bên trong ic.và bắt đầu học từ những mạch transitor rời đơn giản rồi tới phức tạp
          ĐIỆN TỬ,ĐIỆN TIN QUANG THÁP

Comment

Chào mọi người. tôi đang tìm hiểu vê bộ điều khiển PID. có thắc mắc là: Các Ảnh hưởng của các hệ số của bộ điều khiển PID đến đáp ứng hệ thống là gì? ( gồm: Sai số xác lập, Thời gian đáp ứng, Độ vọt sót(lố). Help me. Cảm ơn mọi người nhiều ạ

Comment

Có ai không? giải giúp mình. Encoder tuyệt đối có 12 bit tại 1 thời điểm nhận được chuổi bit là 001101010111 . Xác định độ phân giải và vị trí hiện tại của encoder.
              Cảm ơn ạ

Comment

@thuqui1995
                Câu hỏi đầu là chuyện của lý thuyết điều khiển, nằm ngoài phạm vi diễn đàn điện tử này. Câu hỏi sau không đặt trong ngữ cảnh cũng vô nghĩa theo. Các câu hỏi làm bài tập, nếu muốn hỗ trợ, phải đăng trong chuyên mục Hỗ trợ học tập. Ngoài chuyên mục đó ra, phần còn lại của diễn đàn dành cho người làm thực chứ không đơn thuần chỉ để cho qua bài tập.
                Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Các anh cho em hỏi ai biết con này là gì ko ạ ? Chức năng nó để làm gì vậy ? Cám ơn anh Click image for larger version

Name:	64827616_1068989269938394_1650723358267932672_n.jpg
Views:	8990
Size:	115.5 KB
ID:	1710613 rất nhiều !
                  |

Comment

Nó là con rờ le để đóng ngắt điện.
                    sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                      Nó là con rờ le để đóng ngắt điện.
                      Kiểm tra nó như thế nào vậy anh chỉ giúp em ? Em thấy nó có 6 chân ! Cám ơn anh nhiều !
                      |

Comment

Nguyên văn bởi Drakkar Xem bài viết

Kiểm tra nó như thế nào vậy anh chỉ giúp em ? Em thấy nó có 6 chân ! Cám ơn anh nhiều !
                        - Kiểm tra sơ qua: dùng VOM thang điện trở, nếu đo được bên phía 2 chân đơn trị số vài trăm ohm tạm kết luận nó còn tốt.
                        - Kiểm tra chuyên sâu: dùng 12VDC cấp vào 2 chân đơn, nếu nghe bên trong relay phát ra tiếng tanh tách, đồng thời từng cặp chân bên phía 4 chân sẽ đóng ngắt mạch (dùng đồng hồ đo). Nếu cảm thấy 12V đưa vào ảnh hưởng mạch thì tháo hẳn relay ra.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

- Kiểm tra sơ qua: dùng VOM thang điện trở, nếu đo được bên phía 2 chân đơn trị số vài trăm ohm tạm kết luận nó còn tốt.
                          - Kiểm tra chuyên sâu: dùng 12VDC cấp vào 2 chân đơn, nếu nghe bên trong relay phát ra tiếng tanh tách, đồng thời từng cặp chân bên phía 4 chân sẽ đóng ngắt mạch (dùng đồng hồ đo). Nếu cảm thấy 12V đưa vào ảnh hưởng mạch thì tháo hẳn relay ra.
                          Cám ơn anh rất nhiều !
                          |

Comment

Mọi người chỉ giúp e IC chuyển đổi điện áp âm thành dương với ạ ( e đang làm bộ nguồn ac~ dc, xuất 0-12v dc, hiển thị âm dương qua led 7 đoạn và không được dùng ic tổ hợp )

Comment

Nguyên văn bởi Haiizigzag Xem bài viết
                              Mọi người chỉ giúp e IC chuyển đổi điện áp âm thành dương với ạ ( e đang làm bộ nguồn ac~ dc, xuất 0-12v dc, hiển thị âm dương qua led 7 đoạn và không được dùng ic tổ hợp )
                              Bạn cần mô tả cụ thể hơn nữa về yêu cầu của mạch.

Comment

Về tác giả

Collapse

kit be kind, be sweet and be human Tìm hiểu thêm về kit

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X