Thông báo

Collapse
No announcement yet.

DS1307 bị lỗi khi có pin 3v

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• DS1307 bị lỗi khi có pin 3v

Mình làm mạch đồng hồ số sử dụng DS1307. Mạch chạy rất ổn định khi mình để một pin 3v đã hết điện, hoặc nối tắt chân VBat và GND. Nhưng khi mình để một pin còn điện vào thì con DS1307 không đọc và ghi được, các led 7 đoạn hiển thị mã sai.
    Mạch mình cho cực + của pin trực tiếp vào chân 3 của DS1307. Mình thấy các bạn kia hướng dẫn để mạch chạy ổn định cần nối cầu chia áp vào chân 3. Vậy làm cụ thể như thế nào, các bạn có thể giải thích giúp mình được không. Và mình không hiểu tại sao pin mình đo 3v mà để vào thì bị tình trạng này.
    Mong các bạn giúp đỡ. Mình cám ơn nhiều.

Nguyên văn bởi hocvatly Xem bài viết
    Mình làm mạch đồng hồ số sử dụng DS1307. Mạch chạy rất ổn định khi mình để một pin 3v đã hết điện, hoặc nối tắt chân VBat và GND. Nhưng khi mình để một pin còn điện vào thì con DS1307 không đọc và ghi được, các led 7 đoạn hiển thị mã sai.
    Mạch mình cho cực + của pin trực tiếp vào chân 3 của DS1307. Mình thấy các bạn kia hướng dẫn để mạch chạy ổn định cần nối cầu chia áp vào chân 3. Vậy làm cụ thể như thế nào, các bạn có thể giải thích giúp mình được không. Và mình không hiểu tại sao pin mình đo 3v mà để vào thì bị tình trạng này.
    Mong các bạn giúp đỡ. Mình cám ơn nhiều.
    khi 1307 không có pin là nó ko chạy. khi ở trạng thái ko pin rồi bạn bỏ pin vào là các giá trị nó ở số nhỏ nhất và nó cũng không chạy, để cho nó bắt đầu chạy thì bạn phia ghi vào nó 1 giá trị giây nao đó phải nhỏ hơn 59, nó mới bắt đầu chạy.

còn led 7 hiển thị sai nhe thế nào bạn.??

còn pin thì đầu thằn vào chân 3 không cần gì hết.

facebook:

Comment

Cụ thể: Khi mình nối chân VBat xuống mass, mạch chạy ổn định. Khi mình gắn pin vào, DS1307 không hoạt động. Tức là tình trạng lúc này của led 7 đoạn hiển thị giống như khi mình tháo DS1307 ra khỏi mạch.
      Theo mình nghĩ khi gắn pin vào DS1307 không hoạt động. Mình đã đo nguồn 5v, và điện áp pin 3v. Mình không biết nó bị sao nữa, mong các bạn giúp đỡ.

Comment

Cụ thể: Khi mình nối chân VBat xuống mass, mạch chạy ổn định. Khi mình gắn pin vào, DS1307 không hoạt động. Tức là tình trạng lúc này của led 7 đoạn hiển thị giống như khi mình tháo DS1307 ra khỏi mạch.
        Theo mình nghĩ khi gắn pin vào DS1307 không hoạt động. Mình đã đo nguồn 5v, và điện áp pin 3v. Mình không biết nó bị sao nữa, mong các bạn giúp đỡ.
        thế khi ko có 1307 thì led hiện những gì.

facebook:

Comment

Thay vì hiện số, các led đều hiển thị giống nhau đều hiển thị số 8.

Comment

Thay vì hiện số, các led đều hiển thị giống nhau đều hiển thị số 8.
            bạn cắm testboard hay đã làm mạch rồi

Comment

Mình làm mạch thật rồi. Từ trước giờ mình không làm testboard bao giờ cả, vì dây nhợ nhiều, mình bị rối.

Comment

mạch nguyên lý và layout đâu đưa hết lên luôn đi, có kiểm tra con đường mạch có bị dính hay ko

Comment

Mình vẽ bằng Eagle. Và mình đã kiểm tra mạch thật, không bị dính dây. Mỗi tội mình jump hơi nhiều. Mình không tài nào vẽ được cả đống led 7 đoạn như thế mà không jump hết. ^_^
                  Attached Files

Comment

Không ai giúp mình hết à.

Comment

Không ai giúp mình hết à.
                      bạn kiếm con DS khác đi, mình gắn thử pin vào DS vẫn chạy bình thường chỉ ko có pin và chân 3 để trống nó mới ko chạy thôi

Comment

mình cũng đang rắc rối vụ này. mạch mình hiển thị dạng propeller clock, chạy mấy tuần k sao.
                        giờ tự nhiên kim và ngày tháng nó nhảy loạn xạ cả, nhảy lung tung chưởng luôn, hàn xì lại mấy chân giao tiếp cũng k dc.
                        Bực quá thử lắp ngược pin lại => battery RTC nối GND, bật lên lại chạy ngon lành k vấn đề gì cả, lắp pin vào cái lại bị.
                        Chẳng hiểu lỗi ở đâu, mà lúc trước vấn chạy bt. hix hix

Comment

Nguyên văn bởi H2QA Xem bài viết
                          mình cũng đang rắc rối vụ này. mạch mình hiển thị dạng propeller clock, chạy mấy tuần k sao.
                          giờ tự nhiên kim và ngày tháng nó nhảy loạn xạ cả, nhảy lung tung chưởng luôn, hàn xì lại mấy chân giao tiếp cũng k dc.
                          Bực quá thử lắp ngược pin lại => battery RTC nối GND, bật lên lại chạy ngon lành k vấn đề gì cả, lắp pin vào cái lại bị.
                          Chẳng hiểu lỗi ở đâu, mà lúc trước vấn chạy bt. hix hix
                          thay pin khác

Comment

ĐỒNG HỒ SỐ - YouTube
                            email:levanhuynh13@gmail.com

Comment

email:levanhuynh13@gmail.com

Comment

Về tác giả

Collapse

hocvatly Tìm hiểu thêm về hocvatly

Bài viết mới nhất

Collapse