Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Nhiễu đóng/ngắt Relay] Cầu cứu : MCU bị reset dù không chung mass!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Cảm ơn sự đóng góp ý kiến của các anh.

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
    Có 3 lý do chính:
    -Linh kiểm lởm.
    -Linh kiện có khả năng chống nhiễu kém.
    -Thiết kế tù, mạch in thiết kế ẩu, dây dợ lằng ngoằng, thiếu linh kiện (thể loại kit xong câu dây là chúa tể vụ này).
    -Linh kiểm lởm. : Cái này thật sự mình bó tay. Mình mua chip ở Thiên Minh, hầu như trở -> iC nguồn cũng ở đó , trên mạch chắc có mấy cá header + connector là mua Nhật Tảo.

Mình tự vẽ mạch nên ko có chuyện day nhợ lằng nhằng. Chỉ có vụ layout thì mình ko rành lắm. Chỉ biết cơ bản chia ra phần Analog và phần Digital vẽ gần như 2 vùng .

Chiêu của anh ladykiller mới nghe lần đầu. hihi.

Mình đã test kỹ hơn và thấy ko cần đến relay đóng mở công suất cao. Chỉ cần có tẹt lửa ở ổ cắm điện cũng đủ làm MCU reset .
    Vì mình lúc test mạch :
    dây nguồn của mạch cắm vào 1 ổ khác cách ổ cắm cây quat khoảng 1m. Mình thử rút dây cắm của cây quạt ra, rồi cắm vào lại ( mỗi khi cắm vào nó có tẹt lửa ) => MCU bị reset.

Mình đã trao đổi với khách về vấn đề này => đổi sang dùng MCU khác.
    Qua lễ này hàng về, mình sẽ làm mach khác để xem có bị lỗi nữa ko .
    Mình sẽ báo cáo kết quả sau nha !

Nothing

Comment

Bạn dangkiet000 thử tìm lại trong diễn đàn, sẽ thấy ít nhất 2 vụ lùm xùm liên quan đến chất lượng linh kiện mà TM bán ra. Đó cũng chính là nguyên nhân tất cả nick liên quan TM bị tiễn khỏi diễn đàn này.

So sánh các dòng MCU với nhau, cùng là hàng chính hãng, thi PSoC là trâu bò chịu nhiễu tốt nhất. Sau đó là PIC dòng C (PIC16C... cũ, khác với PIC16F hoặc 18F sau này). PIC, AVR, MSP430 chịu nhiễu tương đương nhau. Trong các loại MCU hàng chính hãng, STM8, STM32 chịu nhiễu kém nhất.

Cùng so sánh hàng chợ, SMT8, STM32 chịu nhiễu cũng kém nhất.

Hàng chính hãng là hàng được mua từ đại lý chính thức của hãng hoặc văn phòng đại diện của hãng, hoặc thông qua nhà buôn uy tín như Digikey, Mouser. Hàng mua ngoài chợ hoặc qua nhà buôn kiểu như Aliexpress, Taobao, TM ... là hàng chợ, hàng fake ... bất kể hứa hẹn thế nào.

Ở VN đã có văn phòng đại diện của TI, NXP, ST; có đại lý chính thức của Microchip. Muốn mua hàng chính hãng không còn khó khăn như trước, thậm chí rất dễ vì có hỗ trợ kỹ thuật thêm. Tất nhiên giá hàng chính hãng luôn cao hơn giá của nhà buôn hàng chợ. Quyết định thế nào là ở người thiết kế thôi.
      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Em dùng nguồn như đã thiết kế, MCU kém bị reset là đúng rồi.
        Thử dùng bộ nguồn switching của máy tính xem nào, sẽ không bị reset khi rút nguồn quạt đâu.

Comment

Tôi đã bị pan nhiễu như thế này:
          Máy Xquang có 2 đầu đèn. Relay 24 volt nằm trong thùng cao thế cấp nguồn filament cho từng đầu đèn. Mainboard điều khiển dùng đầu đèn 1 hay đầu đèn 2. Thùng cao thế hư thay cái khác, cái này lại dùng relay 220volt Ac để cấp nguồn filament. Sau khi thay thế máy họat động bình thường ,nhưng chuyển đầu đèn 1 sang đầu đèn 2 thì vxl bị treo.

Nguồn xung nhiễu nằm trong thùng sắt kín mít, chứa tòan dầu cách điện, cách ly hòan tòan nguồn biến thế xung 5volt cấp cho vxl, thế mà máy vẫn bị treo. Tôi cho rằng relay 220vAc đóng mở đột ngột tạo ra xung nhiễu, tôi ráp song song cuộn dây relay với 1tụ điện 104/2000volt thì máy hết bị treo.

Comment

Nguyên văn bởi dangkiet000 Xem bài viết
            Chào các anh! Em bị lỗi như tiêu đề, nói sơ qua tình hình là thế này:

Em đang làm bộ điều khiển nhiệt độ bằng type K (thermo-couple).

Khi chạy thử nghiệm, em bố trí như sau :

1. Dùng bộ điều khiển nhiệt của OMRON làm chuẩn, bộ này có relay 5 chân (loại giống ngoài chợ) bên trong. Khi kết nối với điện trở nhiệt và Type K xong, ta cài nhiệt độ bao nhiêu thì nó sẽ đóng ngắt Relay tương ứng để giữ nhiệt ở mức mong muốn ( kiểu như PID nhiệt vậy ).

2. Mạch em làm kết nối với cảm biến nhiệt Type K (Type K cũng kết nối với mạch OMRON) để kiểm tra xem đo chính xác ko.

Em xin nói rõ là mạch em làm và mạch OMRON chỉ chung 2 dây của Type K , tất cả mọi thứ còn lại ko hề chung đụng gì nhau cả.

==> Kết quả test là : khi relay trong mạch OMRON đóng ngắt --> mạch của em nó bị treo, reset hoài luôn , ngay cả khi em gỡ 2 dây Type K ra luôn ( tức là 2 mạch hoàn toàn tách biệt).
            Phải chờ đến khi nào mạch OMRON ko đóng ngắt Relay nữa thì em nhấn nút reset trên mạch em nó mới chạy bình thường lại .

Một vài thông tin thêm về mạch em làm :
            1. Nguồn em thiết kế như sau :
            [ATTACH=CONFIG]n1662890[/ATTACH]

Rồi từ 5V đó em qua con IC ổn áp MIC5205 --> 3.3V cấp nguồn cho MCU STM8L151K4T6
            2. Mạch reset tham khảo từ STM8L discovery kit
            3. Mạch khuếch đại kiểu vi sai nên không có nối mass dây Type K . Đảm bảo ko dùng chung nguồn mass gì với mạch Mạch OMRON điều khiển bằng relay.

==> Kết quả giờ là chỉ cần để cái mạch em gần mạch OMRON khi relay nó đóng ngắt tạch tạch là cái mạch em đơ luôn.

Có anh nào biết nhiễu kiểu này là nhiễu gì ko ? Có cách nào thì được nó ko ?
            Xin mấy anh có kình nghiệm giúp đỡ em với

Post toàn bộ mạch lên có khi mọi người sẽ góp ý đc cái sai hoạc thiếu, Nói vòng vo sơ qua thế này cũng khó mà góp ý đc hết những cái do nhiễu gây ra.
            (^_^) hoangnv.3i@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
              Bạn dangkiet000 thử tìm lại trong diễn đàn, sẽ thấy ít nhất 2 vụ lùm xùm liên quan đến chất lượng linh kiện mà TM bán ra. Đó cũng chính là nguyên nhân tất cả nick liên quan TM bị tiễn khỏi diễn đàn này.

So sánh các dòng MCU với nhau, cùng là hàng chính hãng, thi PSoC là trâu bò chịu nhiễu tốt nhất. Sau đó là PIC dòng C (PIC16C... cũ, khác với PIC16F hoặc 18F sau này). PIC, AVR, MSP430 chịu nhiễu tương đương nhau. Trong các loại MCU hàng chính hãng, STM8, STM32 chịu nhiễu kém nhất.

Cùng so sánh hàng chợ, SMT8, STM32 chịu nhiễu cũng kém nhất.

Hàng chính hãng là hàng được mua từ đại lý chính thức của hãng hoặc văn phòng đại diện của hãng, hoặc thông qua nhà buôn uy tín như Digikey, Mouser. Hàng mua ngoài chợ hoặc qua nhà buôn kiểu như Aliexpress, Taobao, TM ... là hàng chợ, hàng fake ... bất kể hứa hẹn thế nào.

Ở VN đã có văn phòng đại diện của TI, NXP, ST; có đại lý chính thức của Microchip. Muốn mua hàng chính hãng không còn khó khăn như trước, thậm chí rất dễ vì có hỗ trợ kỹ thuật thêm. Tất nhiên giá hàng chính hãng luôn cao hơn giá của nhà buôn hàng chợ. Quyết định thế nào là ở người thiết kế thôi.
              Lần này em chọn chip của hãng Nuvoton có phân phối chính hãng ở Việt Nam , dòng Nuc100 vì thấy website quảng cáo là industrial, high immunity (8KV ESD, 4KV EFT).
              Thật ra em nghe danh tiếng của PIC, MSP430 chống nhiễu tốt lâu lắm rồi (AVR thì em đã làm thực tế trong xưởng tiện) nhưng vì khách ko chịu và muốn em làm con STM8L.

Nguyên văn bởi vi van pham
              Thử dùng bộ nguồn switching của máy tính xem nào, sẽ không bị reset khi rút nguồn quạt đâu.
              Cuối tuần em sẽ thử : lấy dây +-12V và GND máy tính cấp nguồn theo anh nói xem sao .
              Nothing

Comment

Em gửi hình 2 mạch em thiết kế. Vì nó là toàn mạch nên hơi khó nhìn , anh chịu khó zoom tí nha

Xin lỗi vì em up file rar ko hiểu sao nó ghi Invalid . Anh muốn xem thì download dùm em . Cuối tuần rảnh em post đàng hoàng cho
                Dropbox is a free service that lets you bring your photos, docs, and videos anywhere and share them easily. Never email yourself a file again!
                Nothing

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
                  Hôm nay em đã test mạch bằng nguồn Switching máy tính (nguồn này em mua cũ ở Nhật Tảo, dùng test mạch cũng 3 năm rồi).
                  Em nối dây 12V+ , GND và 12V- vào mạch em làm.

Kết quả:

1. Mạch chống nhiễu rất tốt, em đặt mạch kế bên relay (relay này đóng mở điện trở nhiệt 220V 3A và nằm trong bộ Điều khiển nhiệt của hãng Omron) => relay tạch tạch liên tục khoảng 1 phút thì STM8L mới bị treo/reset. Trước đây thì chỉ nghe tạch tạch 3 cái là treo ngay.

2. Em dùng phích cằm quạt lắc lắc ngay ổ điện để nó tóe lửa => em phải lắc khoảng mười mấy cái thì STM8L mới treo/reset. Trước đây thì chỉ cần cắm vào hoặc rút ra 1-2 cái là STM8L treo ngay.

Sao anh vi van pham biết hay thế!

Giờ em mua MCU của nuvoton chính hãng rồi nhưng theo như ý anh có phải thiết kế phần nguồn của em sai gì phải ko?
                  Anh có thể chỉ em biết nên sửa hay thêm thành phần nào ko ?
                  Nothing

Comment

có phải thiết kế phần nguồn của em sai gì phải ko?
                    Anh có thể chỉ em biết nên sửa hay thêm thành phần nào ko ?
                    bạn thử nối mass của mạch với 2 dây nguồn 220Vac bằng 2 con tụ nhỏ giống như trong nguồn switching ấy xem sao.
                    sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                      bạn thử nối mass của mạch với 2 dây nguồn 220Vac bằng 2 con tụ nhỏ giống như trong nguồn switching ấy xem sao.
                      ủa ? mình xài nguồn từ Biến áp thường cũng xài vụ này được hả ? Đó giờ chỉ thấy nó trên mấy cái nguồn xung thôi ah.
                      Nothing

Comment

ủa ? mình xài nguồn từ Biến áp thường cũng xài vụ này được hả ? Đó giờ chỉ thấy nó trên mấy cái nguồn xung thôi ah.
                        Chớ nghe lời mà ân hận. nguồn DC điện áp thấp cách ly hòan tòan với điện áp 220Vac máy còn bị treo , bây giờ lại nối masse với nguồn 220Vac bằng tụ nhỏ.
                        Không ai làm việc này cả, nghe lời em sẽ là con chuột bạch thí nghiệm.

Comment

Cũng tùy loại nhiễu bác ạ. Có thể nó không chống được nhiễu lan truyền trên đường dây, nhưng lại có tác dụng với nhiễu sóng điện từ trong không khí nếu kết hợp với shield. Còn một cách nữa là xoắn 2 dây cảm biến lại rồi xỏ vài vòng qua lõi xuyến.
                          sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết

Chớ nghe lời mà ân hận. nguồn DC điện áp thấp cách ly hòan tòan với điện áp 220Vac máy còn bị treo , bây giờ lại nối masse với nguồn 220Vac bằng tụ nhỏ.
                            Không ai làm việc này cả, nghe lời em sẽ là con chuột bạch thí nghiệm.
                            Anh vi van pham có hướng giải quyết nào không ? Thực ra mạch em làm tắt mở điện trở nhiệt bằng TRIAC chứ ko dùng relay. Tuy nhiên, em sợ khi sử dụng thực tế mạch mình sẽ bị nhiễu bởi Relay của thiết bị khác => tìm cách triệt bớt nhiễu này.

Em đoán nhiễu em gặp là nhiễu EMI. Em đang tìm hiểu về EMI filter, tìm cách chọn LC cho phù hợp.
                            Nếu ko tính ra được thì mới bắt chước mạch lọc nguồn của máy hát cũ hoặc nguồn máy tính mà làm theo.

Anh T.L.M ơi ! Hiện tại phần lấy tín hiệu cảm biến em ko bị gì cả và nó đo đạt yêu cầu rồi nên chắc chưa cần tới chiêu xoắn 2 dây đâu.
                            Nothing

Comment

Anh vi van pham có hướng giải quyết nào không ? Thực ra mạch em làm tắt mở điện trở nhiệt bằng TRIAC chứ ko dùng relay. Tuy nhiên, em sợ khi sử dụng thực tế mạch mình sẽ bị nhiễu bởi Relay của thiết bị khác => tìm cách triệt bớt nhiễu này.

Em đoán nhiễu em gặp là nhiễu EMI. Em đang tìm hiểu về EMI filter, tìm cách chọn LC cho phù hợp.
                              Nếu ko tính ra được thì mới bắt chước mạch lọc nguồn của máy hát cũ hoặc nguồn máy tính mà làm theo.

Anh T.L.M ơi ! Hiện tại phần lấy tín hiệu cảm biến em ko bị gì cả và nó đo đạt yêu cầu rồi nên chắc chưa cần tới chiêu xoắn 2 dây đâu.
                              Cho mình hỏi bạn dùng driver gì cho Triac và thiết kế mạch Triac bạn thế nào? Vì Triac có đoạn giữa đóng và ngắt (ZVS) nếu thiết kế ko đúng khả năng sẽ có nhiễu. Mình ko mở file dropbox của bạn đc

Comment

Nguyên văn bởi htc2k14 Xem bài viết

Cho mình hỏi bạn dùng driver gì cho Triac và thiết kế mạch Triac bạn thế nào? Vì Triac có đoạn giữa đóng và ngắt (ZVS) nếu thiết kế ko đúng khả năng sẽ có nhiễu. Mình ko mở file dropbox của bạn đc
                                Mình kiểm tra link rồi, bình thường mà. Bạn nhấn vào nút .. bên góc phải màn hình -> download . Ko hiểu sao file co 401KB mà mình up load attachments lên diễn đàn toàn bị lỗi invalid ko ah.

Hiện tại mình chưa sử dụng TRIAC on/off điện trở nhiệt(3A 220VAC), mình chỉ đo nhiệt độ điện trở nhiệt thôi. Và mình có 1 mạch khác dùng relay on/off điện trở nhiệt để kế bên thì mạch mình bị treo chứ mình chưa hề đá động gì tới TRIAC cả
                                Nothing

Comment

Về tác giả

Collapse

dangkiet000 Tìm hiểu thêm về dangkiet000

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X