Thông báo

Collapse
No announcement yet.

74HC595 hoạt động như thế nào.?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• 74HC595 hoạt động như thế nào.?

Đang tập tành làm LMD 8x8x2. Ban đầu dự định dùng 74HC154, nhưng đắt quá, 17k/con. Xoay sang 74HC595, đọc datasheet mãi vẫn chưa thấu hiểu lắm. Vừa rồi ko có kinh nghiệm nên mua lầm con 6B595. Giờ dư ra chả biết dùng. Hồi đó giải mã led 7 đoạn chỉ dùng 7447. Hoặc khỏi dùng thì vẫn điều khiển được. Mình chưa quen lắm với dùng IC giải mã. Các bạn hỗ trợ giúp.

Phần cứng mình chuẩn bị là 2 LMD 8x8x2, 1 89S52, 2 ULN2803, giờ đang phân vân không biết dùng 74HC595 hay 6B595, vì cả 2 đều không biết dùng. Mà xem điễn đàn thấy dùng 74HC595, ra tiệm lại mua nhầm 6B595. Các bạn ai biết thì hướng dẫn giúp mình. Hoặc ít ra là cách mắc sơ đồ phần cứng, để mình in mạch test thử..

Cảm ơn./

ko dùng được HC595 thì dùng LS138 ý! dễ hơn con 595 lập trình cũng tàm tạm!
    Web:
    ->Nhận thiết kế, hoàn thiện dự án, sản phẩm điện tử<-
    -->Giải pháp GSM/GPRS/GPS - Công nghệ RFID<--

Comment

Nguyên văn bởi TheHouse Xem bài viết
      Đang tập tành làm LMD 8x8x2. Ban đầu dự định dùng 74HC154, nhưng đắt quá, 17k/con. Xoay sang 74HC595, đọc datasheet mãi vẫn chưa thấu hiểu lắm. Vừa rồi ko có kinh nghiệm nên mua lầm con 6B595. Giờ dư ra chả biết dùng. Hồi đó giải mã led 7 đoạn chỉ dùng 7447. Hoặc khỏi dùng thì vẫn điều khiển được. Mình chưa quen lắm với dùng IC giải mã. Các bạn hỗ trợ giúp.

Phần cứng mình chuẩn bị là 2 LMD 8x8x2, 1 89S52, 2 ULN2803, giờ đang phân vân không biết dùng 74HC595 hay 6B595, vì cả 2 đều không biết dùng. Mà xem điễn đàn thấy dùng 74HC595, ra tiệm lại mua nhầm 6B595. Các bạn ai biết thì hướng dẫn giúp mình. Hoặc ít ra là cách mắc sơ đồ phần cứng, để mình in mạch test thử..

Cảm ơn./
      74hc595 là IC ghi dịch bạn nên tham khảo qua datasheet của nó giá 3500 VND mua dễ ko cứ nói là mua 74hc595 là họ bán cho đúng con thôi dùng con nà đơn giản thôi bạn Mình chỉ tóm tắt thế này. Chân DATA_IN là đường dữ liệu vào (bit dữ liệu nối tiếp). Một xung SCK sẽ làm bit này đi vào thanh ghi dịch trong bụng con 74HC595. Sau 8 bit liên tục thì thanh ghi dịch này sẽ đầy. Tiếp tục đưa bit thứ 9 vào thì bit đầu tiên sẽ bị lòi ra chân số 9 và bit này lại là bit đầu tiên của IC 74HC595 tiếp theo (chân 9 của IC trước nối chân 14 của IC sau). Bạn thể dùng chương trình Protues để test mà ko cần cắm mạch thật rất hữu hiệu để thử các loại IC.Chúc thành công
      Mobile: 0914.658.856
      Yahoo: quang85_2004

Comment

Cảm ơn./
        Xem các này có giúp gì được không?
        Attached Files
        Last edited by aici; 01-06-2009, 01:24.

Comment

mình mới thực hiện mô phỏng trên proteus minh up lên cho các bạn tham khảo

Comment

http://www.mediafire.com/?z1nxdotnt2ghttp://www.mediafire.com/?z1nxdotnt2g

Comment

À tiện đây cho mình hỏi con 595 có hai chân xung vậy bác cho 1 xung vào cùng hai chân hay cho 2 xung khác biệt vào hai chân vâỵ?
              Em có cái đoạn code bác xem hộ có sai cái gì ko ?
              Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi catbuivagio Xem bài viết
                À tiện đây cho mình hỏi con 595 có hai chân xung vậy bác cho 1 xung vào cùng hai chân hay cho 2 xung khác biệt vào hai chân vâỵ?
                Em có cái đoạn code bác xem hộ có sai cái gì ko ?
                2 chân xung đó cần đưa vào riêng biệt.
                -Xung đưa vào chân 11 là shift register clock input :mỗi khi có xung sườn dương ở chân này thì 74595 nhận vào thanh ghi dịch 1 bit qua chân 14
                -Xung đưa vào chân 12 là storage register clock input : mỗi khi có xung sườn dương ở chân này thì 8 bit trong thanh ghi dịch được đẩy sang thanh ghi nhớ
                Say thanks with any post you think it's helpful...

Comment

Theo bác thì chân 11 đưa đủ 8 xung (8 bít ) thì chân 12 mới dc 1 xung hả bác

Comment

Nguyên văn bởi catbuivagio Xem bài viết
                    Theo bác thì chân 11 đưa đủ 8 xung (8 bít ) thì chân 12 mới dc 1 xung hả bác
                    Không phải như vậy, 595 hoạt động theo kiểu khi nào chân 12- tức là chân LATCH có xung thì toàn bộ dữ liệu ở 8 chân data_out sẽ xuất ra đông thời, o cần quan tâm chân 11 như thế nào.
                    Cụ thể để hiểu hoạt động của nó thì tớ có ví dụ như sau:
                    có dòng sông (data in- chân 14) chảy vào đập nước, đập nước này có 8 cửa xả ra (8 chân Out) . chân 12-Latch là cái khóa,hiệu lệnh khi có tín hiệu thì mở đồng thời cả 8 cửa cho nó ngập lụt hết đi ^^.
                    Tuy nhiên dòng sông không phải lúc nào cũng chảy thẳng vào đập, chân 11 là SHIFT_Clock, cứ mỗi khi có xung thì mới cho nước vào,và chỉ cho đầy 1 cửa xả thì thôi, tức là chỉ nhận 1 xung tín hiệu ở chân 14 ^^
                    Còn chân số 9 là đường nối ra con sông chảy vào cái đập khác

Comment

Nguyên văn bởi demon52 Xem bài viết
                      ko dùng được HC595 thì dùng LS138 ý! dễ hơn con 595 lập trình cũng tàm tạm!
                      bác xem datasheet 2 con này chưa mà nói thế
                      còn lập trình thì sao ???

Comment

Vào phần này có code tham khảo về 74HC595: http://dientuvietnam.net/forums/show...t=21590&page=3
                        n
                        ĐT: 0986 492 489

Tham khảo:

Comment

Tưởng nhầm con nào

Cảm ơn./
                          Tưởng ông nhầm con nào nhầm con 6B595 xướng quá còn kêu nỗi gì,dùng y chang 595 mà lại còn vứt bớt được món ULN ,sướng thế lại còn vứt đi.
                          16B595 = ULN2803+74hc595 .
                          Phân phối kim thu sét ....thiết bị chống sét lan truyền,phụ kiện

Comment

Xin hỏi con 74595 này có vẻ giống con 74164 phải không?

Comment

Dúng vậy 74595 hoạt động như 74164 tuy nhiên 595 còn có một chân đặc biệt đó là chân Q7' (9) chân này giúp cho việc nối nhiều 595 tiết kiệm chân VDK ma ta vẫn điều khển dịch bit như ta điều khiển nhiều con một lúc. bạn xem sơ đồ sau mình down trên mạng.
                              http://www.mediafire.com/?ojbtzt2adzm

Comment

Về tác giả

Collapse

TheHouse Tìm hiểu thêm về TheHouse

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X