Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các vấn đề với mạch nạp PIC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chào các bác, em không phải là dân PIC nhưng em làm mainboard của PC.
    EM có cái PCB45 của TM-E và kèm theo là soft Willem Eprom bản 0.98D8 down từ site TM-E về.
    Em đã cắm cable LPT và cấp nguồn = USB port theo như hướng dẫn, nói chung mọi thứ đều ổn, Hardware Present !!! *_*
    Có cái đau khổ là read thì được ( dù ko lắp chip vẫn read ??? oh ?? ) erase cũng được nhưng không Blank test được, kô verify được và tất nhiên cũng không Program được nốt.
    Em đã thử qua với các con SST 49LF002B , 49LF002A và con PMC 49FL002T và một số các chip flash khác như Winbond, AMIC.v.v.v
    Trước đây khi mới mua về em dùng bình thường nhưng từ dạo Huế lụt bị thất lạc hết sạch, bi chừ em dùng lại chả được gì ( hic loay hoay gần tuần rồi anh ** ).
    Cứ mỗi lần nhấn chọn Verify/Blank test/Program Chip là có cái bảng hiện 1 lên "chớp 1 phát" và...ngúm...nothing happen.... chỉ có dòng thông báo dưới Status bar như sau:

Error at 0x00000003 Chip = 0x00 Buffer = 0x06

Mong các bác có kinh nghiệm hướng dẫn cho em với, có nhìu main hỏng BIOS mà nếu cứ dùng uniflash + DOS hoài thì em tiêu ( lâu lắc, kém hỗ trợ *_* )

Cám ơn các bác trước ạ !
    Attached Files

Comment

• lỗi khi nạp JDM

mình dùng mạch JDM và phần mềm winpic để nạp cho pic 16f877a nhưng nạp k được. hiện thông bao lỗi như sau, có ai biết lỗi này là lỗi gì k?

Comment

• mình dùng mạch JDM và phần mềm winpic để nạp cho pic 16f877a nhưng nạp k được. hiện thông bao lỗi như sau,
        ERROR -> writing addressm 0x000002
        Wrỉtten : 0x2930 Read : 0x2800
        có ai biết lỗi này là lỗi gì k?

Comment

• Tro giup

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
          Còn muốn tự tay làm thì dùng con Propic2 thoe cái mạch mà QD đã làm cũng ổn lắm.
          vô đây :
          http://qde.sitesled.com/project.html

( sửa lại đường link về trang mới của tôi ... )
          Tôi làm mạch Propic2 theo hướng dẫn trên web của queduong nhưng không chạy, bỏ check mục Blockade configuration để test các đường tín hiệu thì ok, nhưng bỏ con pic 16f877a vào nạp không được, mong queduong giúp đỡ.Cám ơn nhiều!Mail của tôi: tndien@gmail.com

Comment

• Chào cả nhà, em mới làm cái mạch nạp GTP-USB xong, nạp qua socket thì OK nhưng khi thử dùng ICSP thì lại không được, nó không detect được pic. Em dùng Winpic800 V3.55 để nạp. Mọi người có cách nào để kiểm tra hay không?

Thanks,
            Ta cứ ngỡ xuống trần chơi một lúc
            Mà ngờ đâu lưu lạc đến hôm nay!

Comment

• Sau khi sửa lại xong thì nạp ok nhưng tui đo áp trên chân của MCLR thì vẫn 0V.Tui pó tay luôn,nhưng thấy nạp ok thì cứ để vậy xài ko quan tâm tới nó nữa.

Ặc ặc....quá dài....[/QUOTE]
              MCLR là chân reset là 0v ,khi run là 5v ,còn 13v là do nối nhầm với nguồn của cổng COM thui

Comment

• em mới làm cái mạch nạp GTP-USB.nạp thử thì nó báo lỗi :" No is answer of hardware"
                (máy em sử dụng chip 64b win xp)
                Thanks

Comment

• @ hiepnv101: bạn thử thay sợi cáp khác xem, mình từng đứt cáp ICSP mà cứ tưởng mạch không chạy.

Comment

• Các anh ơi cho em hỏi. Cái máy tính của em chỉ có cổng com 25 chân mà mạch nạp thì dùng com 9. Hic, các anh có sơ đồ mạch chuyển từ cổng com 25 sang 9 không cho em với.

Comment

• Có mạch nạp PIC dùng cổng máy in 25 chân đó bạn hình như là PG3B
                      http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=19
                      Lưu ý link bên PVN có sơ đồ mạch vẽ bằng Orcad luôn bạn có thể dơn về làm theo cho nhanh.

Comment

• Cảm ơn bạn. Nhưng bạn có biết chuyển từ com 25 sang com 9 không, ví dụ tạo 1 mạch đầu đực của com25 cắm vào may tính rồi xuất ra cổng cái com9 , rồi mạch nạp của mình nối với com9.

Comment

• Mạch chuyển đổi từ COM25 sang COM9 thì mình không biết nhưng bạn có thể mua ở các cửa hàng vi tính hay chợ điện tử. Lưu ý nếu bạn dùng mạch PG2C thì có thể việc chuyển đổi này là vô ích vì có nhiều người đã dùng cáp chuyển đổi USB to COM với mạch này và ... không nạp được bạn àh.

Comment

• Cảm ơn bạn nha. chắc pahir làm cái macghj pg3 thôi.

Comment

• Help !!

Các bác cho hỏi ai bi lỗi này: " No is answer of hardware" Khi nạp PIC dùng mạch GTP-USB chưa vậy?
                              Mạch của e trước nạp bình thường không hiểu vì lí do gì mà mấy bữa nay lại bị như vậy.

Comment

• là phần cứng không nhận chíp đó. bạn coi lại mạch có sai chỗ nào không. cheer!

Comment

Về tác giả

Collapse

linhnc308 Tìm hiểu thêm về linhnc308

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X