Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các vấn đề với mạch nạp PIC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bạn cho hỏi về cái lỗi bạn gặp là thế nào .Thêm nưa mạch nap đó là do bạn làm hay mua

Comment

• Nguyên văn bởi love_ac Xem bài viết
      Bạn cho hỏi về cái lỗi bạn gặp là thế nào .Thêm nưa mạch nap đó là do bạn làm hay mua
      khi tớ chưa mở file .hex thì kiểm tra verify thì đểu báo ok.nhưng khi mở file .hex ra thì nó đều báo lỗi là: writing address 0x000000
      written: 0x0183 Read 0x3FFF
      vậy là bị làm sao hả bạn?

Comment

• 877A 40 chân mà nó lại nhận ra là 876A chứ, không nạp được. Có bác nào bị như thế này rồi chỉ em "cứu" con pic với.

Comment

• Nguyên văn bởi HSTS Xem bài viết

877A 40 chân mà nó lại nhận ra là 876A chứ, không nạp được. Có bác nào bị như thế này rồi chỉ em "cứu" con pic với.
          10 bit cao nhất của Device ID cho PIC16F877A là "00 1110 0010", còn với PIC16F876A là "00 1110 0000". Với hiện tượng mà bạn đã mô tả, có vẻ như phần cứng của mạch nạp không ổn định, đoạn cuối đọc sai dữ liệu.

Bạn đã thử đọc tập tin .hex vào buffer và ghi vào PIC chưa, khi nói rằng "không nạp được"?

Chương trình cho PIC16F876A hoàn toàn có thể chạy trên PIC16F877A, nên nếu bạn chưa thử nạp thì hãy thử xem.

Bạn chưa cho biết bạn đang dùng phần cứng nào.

Thân,
          Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

• Em dùng mạch nạp PG2C, phần mềm nạp Winpic800 3.55. Vấn đề là đã nạp thử với các con khác thì không sao, chỉ có 1 con 877A có hiện tượng detect thành 876A, đã thử nạp file .hex nhưng báo lỗi, không nạp được-> Em nghĩ là con pic bị sao đó chứ mạch nạp không có vấn đề gì

Comment

Em dùng mạch nạp PG2C, phần mềm nạp Winpic800 3.55. Vấn đề là đã nạp thử với các con khác thì không sao, chỉ có 1 con 877A có hiện tượng detect thành 876A, đã thử nạp file .hex nhưng báo lỗi, không nạp được-> Em nghĩ là con pic bị sao đó chứ mạch nạp không có vấn đề gì
              Mạch nạp PG2C dùng nguồn từ cổng COM của máy tính, đôi khi không duy trì đủ nguồn cho PIC (đặc biệt là các PIC 40 chân). Lỗi này đã được đề cập nhiều lần ở picvietnam.

Nếu bạn muốn thử làm một mạch nạp đơn giản khác, bạn có thể tham khảo trang web sau:
              http://www4.hcmut.edu.vn/~nqnam/uC.php
              hoặc
              http://namqn.byethost7.com/uC.php

Thân,

Comment

• Anh có thể chỉ cho em link về lỗi này không, thực sự là em không muốn làm mạch nạp khác, bực cái là chỉ có 1 con 877A bị.

Comment

Anh có thể chỉ cho em link về lỗi này không, thực sự là em không muốn làm mạch nạp khác, bực cái là chỉ có 1 con 877A bị.
                  Bạn có thể dùng link sau:
                  http://www.google.com/search?sitesea...%BB%97i+detect

Thân,

Comment

• trường hợp của e thì khác a Nam ah . Dùng PG2C detect đc PIC18F4331

nhưng nạp thì ko đc . chắc có lẽ chân MLCR chưa tới 13V oy. Chỉnh con nào để nâng áp lên a ?

dùng mạch Sh + của a thì nạp vèo vèo nhưng phải cấp áp ngoài, hơi bất tiện.

Comment

• Nguyên văn bởi Zz_Bi_zZ Xem bài viết
                      trường hợp của e thì khác a Nam ah . Dùng PG2C detect đc PIC18F4331

nhưng nạp thì ko đc . chắc có lẽ chân MLCR chưa tới 13V oy. Chỉnh con nào để nâng áp lên a ?

dùng mạch Sh + của a thì nạp vèo vèo nhưng phải cấp áp ngoài, hơi bất tiện.
                      PG2C dùng nguồn từ cổng COM của máy tính, không đủ nguồn thì do máy tính chứ có phải do mạch đâu mà chỉnh.

Bất tiện nhưng được việc còn hơn thuận tiện mà vô dụng.

Thân,

Comment

• anh namqn ơi, em làm mạch JDM Mod của anh, em dùng Winpic800 v3.61, trong phần hardware em chọn JDM, nhưng detect mãi nó vẫn báo unnkown, anh giúp em với

Comment

• Nguyên văn bởi tungtuantu Xem bài viết
                          anh namqn ơi, em làm mạch JDM Mod của anh, em dùng Winpic800 v3.61, trong phần hardware em chọn JDM, nhưng detect mãi nó vẫn báo unnkown, anh giúp em với
                          Bạn lưu cấu hình của JDM Programmer thành một tên khác (JDM Mod chẳng hạn, dùng nút có hình đĩa mềm với dấu hỏi). Sau đó, chọn cấu hình này, tắt checkbox bên cạnh "Blockade configuration", bạn sẽ có thể điều chỉnh cấu hình lại. Thiết lập cấu hình như hình gửi kèm, sau đó bật checkbox bên cạnh "Blockade configuration", rồi nhấn nút "Apply edits".

Thân,
                          Attached Files

Comment

• thank bác namqn nhiều, em đã nạp được rùi

Comment

• hic ! 1 hiện tượng làm e phải bối rối : Nếu ta viết code chiếm xấp xỉ 80% RAM thì file HEX khi nạp vào PIC , winPIC800 3.55d sẽ ko có thể tự detect PIC , lun báo UNKNOWN

Lúc đầu e nghĩ :tiu con 4331 oy , nhưng khi cắm nạp ICSP trên test board + code nhỏ thì detect và nạp vèo vèo .
                              Em cắm lại trên mạch và nạp code cỡ 70% RAM thì chạy ro ro
                              --> Có phải con PIC em mua loại zỏm ? Mua con # làm lại vẫn bị thế !

Comment

• Nguyên văn bởi namqn Xem bài viết
                                Bạn lưu cấu hình của JDM Programmer thành một tên khác (JDM Mod chẳng hạn, dùng nút có hình đĩa mềm với dấu hỏi). Sau đó, chọn cấu hình này, tắt checkbox bên cạnh "Blockade configuration", bạn sẽ có thể điều chỉnh cấu hình lại. Thiết lập cấu hình như hình gửi kèm, sau đó bật checkbox bên cạnh "Blockade configuration", rồi nhấn nút "Apply edits".

Thân,
                                em làm theo cách của bác đã nạp đươc, nhưng khi em cắm thêm LCD vào mạch thì lại ko detect được chip, em bỏ LCD thì lại OK, nếu em hàn chết LCD vào mạch thì ko nạp dc kiểu onboard này, thật là phiền,
                                Bác có phuong án giải quyết vấn đề này ko ah.
                                Em dùng nguồn 15V cấp cho mạch nạp
                                Thank bác

Comment

Về tác giả

Collapse

linhnc308 Tìm hiểu thêm về linhnc308

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X