Thông báo

Collapse
No announcement yet.

LCD chỉ hiện được dòng trên?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• LCD chỉ hiện được dòng trên?

Mọi người cho mình hỏi, tại sao mình lắp LCD 16x2 và cắm thử vào nguồn thì chỉ thấy hiện lên dòng trên thôi vậy? Vss nối mass, Vdd nối nguồn 5v, Vee nối biến trở 10k để chỉnh độ tương phản. Có phải LCD bị hư rồi ko?

Nguyên văn bởi caotri2508 Xem bài viết
    Mọi người cho mình hỏi, tại sao mình lắp LCD 16x2 và cắm thử vào nguồn thì chỉ thấy hiện lên dòng trên thôi vậy? Vss nối mass, Vdd nối nguồn 5v, Vee nối biến trở 10k để chỉnh độ tương phản. Có phải LCD bị hư rồi ko?
    Theo bạn mô tả thì khả năng LCD bị hỏng là rất cao!

Comment

có thể các dòng khai báo đầu tiên của LCD ko đúng nên mặc định LCD chỉ hiển thị 1 dòng.

Comment

vẫn còn ngon đâý.

Comment

Nguyên văn bởi caotri2508 Xem bài viết
          Bạn ấy nói cắm nguyên cái LCD vào nguồn chứ không thấy nói điều khiển gì cả. Mặc đinh khi Text LCD khởi động là chế độ 8Bit và 1 dòng bạn ạ

Comment

Comment

chưa có tín hiệu điều khiển thì nó thế mà vẫn ngon xem lại dữ liệu ra LCD thế nào

Comment

chỉ mới có cắm nguồn, hiện một dòng toàn là dot tức là còn ngon, gửi dữ liệu hiển thị thử đi bạn.

Comment

nghĩa là nếu chỉ cắm nó vào nguồn mà hiện lên như thế thì bình thường, khi nào có dữ liệu khai báo sử dụng 2 hàng thì mới thấy phải ko ạ? nhưng mình cũng thử kết nối với PIC 16f877a rồi, code bảo đảm chạy vì đã mô phỏng trên proteus rất ok. có thể mình kết nối phần cứng sai hoặc con PIC hư rồi cũng nên cảm ơn tất cả ý kiến của m.n nhé, để mình kiểm tra lại. LCD ko hư là mừng rồi

Comment

tui cũng bị như vậy, chưa tìm hiểu đc là do đâu, lấy code chia sẻ trên mạng có proteus mô phỏng đi kèm, code chạy, vậy mà nạp vào mạch thực. lcd chỉ hiện 1 dòng, nếu sai ở phần cứng thì thường sai ở chỗ nào vậy mọi người

Comment

phần mềm chỉ hiển thị chế độ 1 dòng nên nó thế, them cái lệnh 0x38 vào khởi tạo LCD là OK
                      Yêu em do duyên số
                      lấy em do sự cố xảy ra.........

Comment

Về tác giả

Collapse

caotri2508 Tìm hiểu thêm về caotri2508

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X