Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về tần số

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về tần số

cho em hỏi trong tần số điều chế xung (PWM) thì có tần số 16MHz ta có thể chọn 16KHz để lấy mẫu vậy ta có thể chọn 20KHz? Tại sao lại có điều này? Xin các cao nhân giúp đở

Vì lấy 16M chia cho 16k ta được 1 số nguyên nên mạch nhân tần số dễ làm việc, còn 16M chia cho 20k thì lẻ quá.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
      Vì lấy 16M chia cho 16k ta được 1 số nguyên nên mạch nhân tần số dễ làm việc, còn 16M chia cho 20k thì lẻ quá.
      nếu lẻ thì lẻ ở chổ nào anh có thể giải thích cụ thể không? tại em muốn biết cuội nguồn của ông cha nó, em mới làm quen vơi VXL thôi nên có những thắt mắt ngớ ngẫn có gì mấy anh bỏ qua.

Comment

Nguyên văn bởi Thanhvu93 Xem bài viết

nếu lẻ thì lẻ ở chổ nào anh có thể giải thích cụ thể không? tại em muốn biết cuội nguồn của ông cha nó, em mới làm quen vơi VXL thôi nên có những thắt mắt ngớ ngẫn có gì mấy anh bỏ qua.
        Sao lại hỏi lại nữa? Lấy mẫu 16kHz mà muốn có tần số 16MHz = 16000kHz thì rõ ràng phải nhân tần lên 1000 lần, là 1 con số tròn trĩnh.
        Lấy mẫu 20kHz mà muốn có tần số 16MHz = 16000kHz thì nhân lên 800 lần cũng là 1 con số tròn. Xin lỗi bạn mình nhầm, cứ nghĩ 16 không chia hết cho 20 hehe.

Comment

Hi bác trthnguyen nói thế làm bạn kia (@Thanhvu93) không khéo sợ mất vía mất.
          Hi. Thì như bạn Thanhvu93 nói và như bác trthnguyen trả lời đó thôi, vốn tần số mẫu được xem là cái gốc (giống tọa độ gốc hay độ chia gốc ấy) dựa trên cái đó bạn tùy biến chia hay nhân tần lên cho hợp với yêu cầu của bạn thôi.
          Ý bác trthnguyen ban đầu là nhầm tỉ lệ số nguyên của nhân tần từ 20k thành 16M đúng k? Về sau bác đã ra kết quả và sửa lại rồi, nên bạn Thanhvu93 cứ việc tùy biến, miễn sao tỉ lệ nhân chia tần cho nguyên để dễ làm thôi. (Như ý bác trthnguyen ban đầu là tránh tỉ lệ số lẻ ý mà)

Comment

Trong PWM có vài thông số cần quan tâm trong đó có 2 thông số quan trọng là tần số PWM và độ phân giải của PWM. Tuỳ từng bài toán cụ thể mà thông số nào sẽ quan trọng hơn và nó sẽ được fix cố định và tính thông số còn lại. Nên tuỳ từng bài toán nó sẽ khác nhau.

Comment

Về tác giả

Collapse

Thanhvu93 Tìm hiểu thêm về Thanhvu93

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X