Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em code hiện xung QEI lên lcd pic 18f4431

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em code hiện xung QEI lên lcd pic 18f4431

Trên con pic 18f4431 em ko thấy các chân RS RW EN để kết nối với lcd 16x2, em đã kiếm trong datasheet cũng ko thấy. Vậy các chân này nối vào port nào? Em có thể hiển thị lcd với 4 bit cao ko?
    tiện thể mọi người giúp em code khai báo và hiện thị xung QEI ra lcd nhé. Em xin chân thành cảm ơn ạ.

3 chân này bạn nối vào chân nào của vxl cũng đc. Qtrong là phần thiết lập và xuất dữ liệu.bạn có thể kiếm hàng tá header có sẵn trong việc hiện thị lcd16x2 này.

Comment

Nguyên văn bởi phuphuongbk Xem bài viết
      3 chân này bạn nối vào chân nào của vxl cũng đc. Qtrong là phần thiết lập và xuất dữ liệu.bạn có thể kiếm hàng tá header có sẵn trong việc hiện thị lcd16x2 này.
      Bình thường em làm bằng con 16f877a thì nối vào chân RS RW EN có sẵn trên mạch, cùng với thư viện lcd.c nên em cũng k cân thiết lập gì ạ. Nếu em nối 3 chân đó vào chân RE0 RE1 RE2 con 18f4431 thì phải thiết lập ntn ạ, em mới học c nên còn lơ mơ, mong dc giúp đỡ.

Comment

Nguyên văn bởi cauutonline Xem bài viết
        Bình thường em làm bằng con 16f877a thì nối vào chân RS RW EN có sẵn trên mạch, cùng với thư viện lcd.c nên em cũng k cân thiết lập gì ạ. Nếu em nối 3 chân đó vào chân RE0 RE1 RE2 con 18f4431 thì phải thiết lập ntn ạ, em mới học c nên còn lơ mơ, mong dc giúp đỡ.
        ak ak.nếu bạn dùng cách này thì mình chịu.Mình thì thường nối vào bất cứ chân vxl nào cũng đc. vì sẽ tiết kiệm đc 1 chân và chủ động hơn.

Comment

Nguyên văn bởi cauutonline Xem bài viết
          Nguyên văn bởi phuphuongbk Xem bài viết
          ak ak.nếu bạn dùng cách này thì mình chịu.Mình thì thường nối vào bất cứ chân vxl nào cũng đc. vì sẽ tiết kiệm đc 1 chân và chủ động hơn.
          RE0 , RE1, RE2 và bất cứ chân vxl nào cũng được Thì có gì là khác nhau ? Bất cứ chân nào cũng được mà !
          Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
            RE0 , RE1, RE2 và bất cứ chân vxl nào cũng được Thì có gì là khác nhau ? Bất cứ chân nào cũng được mà !
            ý bạn ý là muốn sử dụng mấy cái lệnh có sẵn của trình dịch ý a. còn dùng cả hàm printf () để xuất ra LCD chẳng hạn.

Comment

Về tác giả

Collapse

cauutonline Tìm hiểu thêm về cauutonline

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X