Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Vướng mắc với PIC6F716

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi htc2k14 Xem bài viết
    Mình đồng ý vì chưa xài CCS bao h cả.
    Tiết kiệm chi phí thì có thể đúng (nhưng có thể ko đúng vì nếu bỏ tiền mà mua Proteus thử xem ) nhưng cũng chỉ là tạm thời, trước sau gì cũng phải đầu tư vài con chuột bạch để vào sp thực tế cả. Mô phỏng tốt hơn nếu mô phỏng mạch Analog (amplifiers, opamp, coverter, buck boost...), ko nên mô phỏng code.
    Còn về tiết kiệm thgian thì vô chừng, tuỳ người.
    Trong trường hợp này làm đến PIC nghĩa là cũng có những kiến thức cơ bản về vdk (nếu ko dùng Arduino cho nhanh, xài PIC chi ngồi config từng thanh ghi, đọc datasheet...). Vậy sao ko đầu từ 200-300k để mua những thứ cần để Code.(tính ra mua Proteus về mô phỏng cũng quá tội....)
    Với một con PIC hay con MCU khác và cả Kỹ thuật số, bạn có bao nhiêu ý tưởng về nó ? Bạn muốn kiểm chứng và bạn đã dự tính phải bỏ ra bao nhiêu $ và thời gian để kiểm nghiệm những thứ đó ngoài thực tế ?
    Và có những lỗi lập trình rất khó phát hiện trên mạch thật ví dụ : stack overflow , clock adc quá cao ... bạn dự tính bạn sẽ phát hiện nó như thế nào nếu bạn đang là người mới học cầm trên tay cái mạch tự làm và không dùng proteus ??
    Còn Arduino thì mọi người bàn nhiều rồi. Với ý kiến của tui nếu muốn học lập trình thì nên tránh xa Arduino.
    Last edited by duong_act; 25-11-2014, 18:13.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
      Nếu tính như bạn khỏi cần Code ! Thuê mấy thằng SV chắc 200-300K, quen biết thì Free chả tốn cái gì. Còn bạn tính tới mức chơi cả bản quyền chắc càng nên đi thuê bởi vì Windowns + Soft +.... cái gì cũng tiền hết. Nếu mua Proteus vẫn rẻ chán so với chi phí cho đống mạch thật.
      Không phủ nhận làm mạch thật sẽ chạy tốt hơn nhưng không phải ai cũng có điều kiện làm được một cái mạch để mà debug. Bạn có đủ kiên nhẫn chờ 1-2 tuần để có 1 mạch test IO rồi chờ tiếp 1-2 tuần cho RS232 và 1-2 tuần cho và.... nếu mạch thật nó không chạy thì còn vỡ mồm không biết bấu víu vào đâu ? (code đúng nhưng đứt mạch ).

Còn Arduino thì mọi người bàn nhiều rồi. Với ý kiến của tui nếu muốn học lập trình thì nên tránh xa Arduino.
      1. Mình đã nói có thể đúng và cũng mở ngoặc có thể ko đúng mà. Mình đâu có ý là PHẢI mua bản quyền này nọ đâu. (mình ko cổ động cũng ko đá xoáy vụ dùng hay ko dùng bản quyền)
      2. Mình ko hiểu? Tại sao ko cần code? Tại sao mua Proteus lại rẻ hơn? Tại sao phải chờ? Mình thấy trừ mạch nạp cho PIC có vẻ đắt đắt, ngoài ra những module chuột bạch như SPI, UART, LED, dây, breadboard... trên thị trường giá cũng đâu đến nỗi...@@ Mình ko có nói PHẢI build những modules này....
      3. Mình cũng đồng ý là nếu lập trình vdk thì ko nên xài Arduino. Mình chỉ nói trong trường hợp NÀY thôi mà. Đã chọn làm PIC thì mua 200-300k thêm để trải nghiệm thì quá đáng đến vậy à?

Comment

Hơ hơ.
        Em cũng hoàn cảnh như bác bqviet nên "Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !." chỉ chịu mất tiền bản quyền khi mua máy tính mới bằng nguồn vốn ngoài "gia khố" thôi ạ.
        Khi dấn thân vào VĐK em hoàn toàn chả biết nó là cái gì chứ chưa nói chọn cái loại nào, bài đầu tiên em đọc là 1 bài về PIC do thằng em nó giới thiệu rồi cứ thế ngâm cứu, giờ bay còn quá ít, chắc chưa được ngàn giờ. Rồi lân la em biết được VĐK có nhiều loại nhưng em lại không có nhiều time, trót dính líu đến nó rồi thì cứ tạm chấp nhận đã, khi nào có điều kiện và nhu cầu thì mới mò sang xới khác.
        Về nuôi chuột em không ngại, cũng mạnh dạn rước về một số thứ, nhiều thứ đến bây giờ chưa biết sử dụng nhưng cũng cứ đem về (sợ sau này không ai bán nữa )
        Em show tạm cái mặt tiền để khoe cái tinh thần của em, chỉ tội chăm sóc kém nên chuột dính bả hàng loạt là chuyền thường.

Comment

1. Mình đã nói có thể đúng và cũng mở ngoặc có thể ko đúng mà. Mình đâu có ý là PHẢI mua bản quyền này nọ đâu. (mình ko cổ động cũng ko đá xoáy vụ dùng hay ko dùng bản quyền)
          2. Mình ko hiểu? Tại sao ko cần code? Tại sao mua Proteus lại rẻ hơn? Tại sao phải chờ? Mình thấy trừ mạch nạp cho PIC có vẻ đắt đắt, ngoài ra những module chuột bạch như SPI, UART, LED, dây, breadboard... trên thị trường giá cũng đâu đến nỗi...@@ Mình ko có nói PHẢI build những modules này....
          3. Mình cũng đồng ý là nếu lập trình vdk thì ko nên xài Arduino. Mình chỉ nói trong trường hợp NÀY thôi mà. Đã chọn làm PIC thì mua 200-300k thêm để trải nghiệm thì quá đáng đến vậy à?
          1. Thôi bản quyền mình không bàn đến nữa vì nó là cái xa xỉ
          2. Bạn chú ý cho mình những từ mình nhắc đến : kinh phí, điều kiện, thời gian. Bạn hãy liên tưởng nhé :
          - Kinh phí : Không phải ai cũng có $ để đầu tư cho mạch thật mà không suy nghĩ. Bạn nghĩ 200-300 nó nhỏ nhưng có thể một số người khác nó không nhỏ. Nếu như nhiều mạch thì nó sẽ nhân bội số lên.
          - Điều kiện : Trong khi có $, không ai cũng có thể làm được một cái mạch thật để test. Mình ví dụ chỗ mình ngoài PIC61F877A ra thì không còn con gì khác. Nếu muốn test con khác chỉ có cách bỏ 1 ngày mò lên HN hoặc đặt qua chuyển phát nhanh và ngồi chờ.
          - Thời gian : Nếu rảnh bạn có thể khoan cắt đục đẽo hàn gắn, không chạy thì làm lại. Nhưng đâu phải ai lúc nào cũng vậy ?
          ______
          Với mình trừ dự án Analog hoặc RF hoặc cần tốc độ cao khi mà mô phỏng không nổi thì nên làm mạch thật. Còn bình bình như người mới học thì mô phỏng không vấn đề gì. Proteus ở mức độ các dự án số mới học đều cho độ chính xác cao.
          Last edited by duong_act; 25-11-2014, 19:43.

Comment

Ơ, bác duong_act cũng hoàn cảnh tỉnh lẻ như em à?
            Lúc đầu thì nghĩ ra ý đồ gì đó rồi nhờ thằng Proteus để thể hiện, chọn con IC nào để thực hiện ý đồ đó với tiêu chí mạch càng nhỏ gọn càng tốt, xong thì vẽ luôn mạch in gửi về thủ đô làm mạch và nhờ mua linh kiện. Mang về ráp vào mới phát hiện ra bất cập lại phải chế lại... đại loại là rất mất time.
            Bực mình em mua cả mớ IC đủ loại trong khoảng nhu cầu (đằng nào cũng tiện 1 lần về thủ đô), chả cần biết tính năng nó ra sao, mua về rồi tra datasheet của một số con thấy chả có tác dụng gì với nhu cầu của mình (thế mới buồn).
            Bây giờ em chỉ làm những cái phục vụ bản thân và trau dồi kiến thức, mai mốt về hưu sẽ ra nghề kiếm cơm

Comment

Nguyên văn bởi hoacvxd Xem bài viết
              Hơ hơ.
              Em cũng hoàn cảnh như bác bqviet nên "Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !." chỉ chịu mất tiền bản quyền khi mua máy tính mới bằng nguồn vốn ngoài "gia khố" thôi ạ.
              Khi dấn thân vào VĐK em hoàn toàn chả biết nó là cái gì chứ chưa nói chọn cái loại nào, bài đầu tiên em đọc là 1 bài về PIC do thằng em nó giới thiệu rồi cứ thế ngâm cứu, giờ bay còn quá ít, chắc chưa được ngàn giờ. Rồi lân la em biết được VĐK có nhiều loại nhưng em lại không có nhiều time, trót dính líu đến nó rồi thì cứ tạm chấp nhận đã, khi nào có điều kiện và nhu cầu thì mới mò sang xới khác.
              Về nuôi chuột em không ngại, cũng mạnh dạn rước về một số thứ, nhiều thứ đến bây giờ chưa biết sử dụng nhưng cũng cứ đem về (sợ sau này không ai bán nữa )
              Em show tạm cái mặt tiền để khoe cái tinh thần của em, chỉ tội chăm sóc kém nên chuột dính bả hàng loạt là chuyền thường.
              Tks bạn đã chia sẻ cái mặt tiền , cho mình hỏi cái kit to to đằng xa có matrix 8*8 là cái kit gì vậy bạn? (nhìn có vẻ đáng giá nhất )

1. Thôi bản quyền mình không bàn đến nữa vì nó là cái xa xỉ
              2. Bạn chú ý cho mình những từ mình nhắc đến : kinh phí, điều kiện, thời gian. Bạn hãy liên tưởng nhé :
              - Kinh phí : Không phải ai cũng có $ để đầu tư cho mạch thật mà không suy nghĩ. Bạn nghĩ 200-300 nó nhỏ nhưng có thể một số người khác nó không nhỏ. Nếu như nhiều mạch thì nó sẽ nhân bội số lên.
              - Điều kiện : Trong khi có $, không ai cũng có thể làm được một cái mạch thật để test. Mình ví dụ chỗ mình ngoài PIC61F877A ra thì không còn con gì khác. Nếu muốn test con khác chỉ có cách bỏ 1 ngày mò lên HN hoặc đặt qua chuyển phát nhanh và ngồi chờ.
              - Thời gian : Nếu rảnh bạn có thể khoan cắt đục đẽo hàn gắn, không chạy thì làm lại. Nhưng đâu phải ai lúc nào cũng vậy ?
              ______
              Với mình trừ dự án Analog hoặc RF hoặc cần tốc độ cao khi mà mô phỏng không nổi thì nên làm mạch thật. Còn bình bình như người mới học thì mô phỏng không vấn đề gì. Proteus ở mức độ các dự án số mới học đều cho độ chính xác cao.

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
              Đó là lý do vì sao không nên dùng phần mềm mô phỏng.

Trong chương trình chưa có phần đặt các chân cổng là đầu ra output.
              Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
              Chắc thực tế lắp ngược led, nguồn không vào rồi ........
              Không chạy thì có nhiều lý do ... nhưng tốt nhất là không nên dùng proteus. ( Những đứa dùng proteus khi bắt đầu học ... đều có tư duy, suy luận thực tế rất thấp ).
              Làm tay bo kiểm tra phần cứng từng phần, đo đạc cẩn thận : Nguồn, mạch ráp chuẩn, lập trình chuẩn ... thì nạp vào phát ăn ngay. Sau 1 tháng thành tài năng như bao thằng khác ( nếu tư duy, tố chất tốt) ... còn chơi mô phỏng thì mãn đời chẳng khá lên nổi, cứ thỉnh thoảng chăm chăm vào lại lười làm mạch ... mô phỏng ( sau đó thì lại quên ngay ) nên làm sao mà khá.
              Xin lỗi 2 bác vì đã lỡ tay (cố tình ) tag 2 mod vào nhưng theo kinh nghiệm tình trường vs vdk của 2 bác thì cách tiếp cận nào dành cho ng mới học vdk sẽ khiến ng đó học và tiếp thu kiến thức nhanh và tốt nhất. Bác queduong hình như có kinh nghiệm vs cả nhiều lớp sinh viên.
              Last edited by htc2k14; 25-11-2014, 20:34.

Comment

Tks bạn đã chia sẻ cái mặt tiền , cho mình hỏi cái kit to to đằng xa có matrix 8*8 là cái kit gì vậy bạn? (nhìn có vẻ đáng giá nhất )
                Đấy là cái thằng cu em em nó xui mua về, nó là KIT PIC V4 của MinhHaGroup gắn sẵn con PIC16F877A trên đó, nó bảo mua về tha hồ vọc, vậy mà em vẫn vứt xó vì em chưa có nhu cầu dùng đến 887, định dùng để test các loại khác nhưng 2 hàng chân để gắn IC họ thiết kế cố định mất mấy chân nguồn và chân thạch anh và vài chân nữa nên khi đưa IC khác vào không khớp chân, mà chả hiểu sao họ đặt Jump đôi ở đó tưởng để đảo chân hóa ra chỉ có tác dụng cầu nối thôi. Đang tính khò hết 2 hàng chân ra để tùy biến cho tiện.
                Hè hè, còn phía hậu trường của em nữa ngại show lắm ạ.

Comment

Khổ chưa ! Cái kit đó bao nhiu hả bạn ^^

Comment

Khổ chưa ! Cái kit đó bao nhiu hả bạn ^^
                    Sao lại khổ hả bác, em vẫn thỉnh thoảng cắm nguồn vào rồi bấm tạch tạch được mà
                    Giá rổ nó đây ạ: KIT PIC V4_PIC_KIT Phát Triển_Linh Kiện Điện Tử Minh Hà - BanLinhKien.Vn - MinhHaGroup.Com

Comment

Thấy bác bảo khò ra khò vào rồi còn thay chip @@

Comment

Thấy bác bảo khò ra khò vào rồi còn thay chip @@
                        À, vì cái này họ thiết kế cho dòng 40 chân, bây giờ em muốn chuyển nó thành loại Bread Board để cắm cho chip nào cũng được

Comment

Nguyên văn bởi hoacvxd Xem bài viết
                          À, vì cái này họ thiết kế cho dòng 40 chân, bây giờ em muốn chuyển nó thành loại Bread Board để cắm cho chip nào cũng được
                          Sao họ ko thiết kế như ý tưởng của bác nhỉ. Đỡ phải khò

Comment

Sao họ ko thiết kế như ý tưởng của bác nhỉ. Đỡ phải khò
                            Bác lại đùa em.
                            Em mới chỉ hiểu được nó có tác dụng như cái Bread Board cao cấp, trên đó có sẵn các cổng nhập xuất gắn với các linh kiện để điều khiển và chấp hành còn cụ thể chi tiết như thế nào thì em chưa khám phá được nhưng em thấy có 2 cặp hàng chân 2 bên, mỗi bên 20 chân tăm đôi dùng để cắm cái jump như trong máy tính, đa số các cặp chân này đều rời, chỉ có vài chân thì lại nối liền với nhau tức là cái Jump vô tác dụng, gắn hay không thì nó vẫn nối liền, còn các cặp khác phải dùng Jump để kết nối, chắc ý định để tùy biến theo nhu cầu nhập xuất.
                            Em loay hoay với cái BreadBoard với mớ dây dợ, trở, tụ, led... thấy rối tinh nên muốn cắm vào cái này xem sao nhưng sơ đồ chân khác nhau nên mới nảy ra cái ý đồ khò khè. Sau khi khò ra và cắt mạch em dùng loại dây có 2 đầu là tăm cái để đảo chân nếu bị lệch.
                            Họ mà làm như em thì còn bán sao được mấy cái BreadBoard nữa ạ .

Comment

À ra là vậy ! Mình không xài hàng này nên không biết

Comment

Tôi đã nói với những học trò của tôi rằng : Tôi có thể chưa đáng là thầy nhưng tôi cho chúng hơn cả những người thầy. Học kỹ thuật, nhất là kỹ thuật điện tử tôi cũng đã từng nói " nghèo thì đừng nên theo học kỹ thuật điện tử " tôi không khinh khi cái nghèo, tôi muốn nói học kỹ thuật, riêng về điện tử cần phải nhiều đầu tư ( chứ không phải như một số hiểu sai mà đã nhặng lên, tôi không muốn nói chuyện và không muốn tiếp bài ).
                                Còn thực tế cho tôi thấy rằng, nếu bạn " tự làm - DIY " hoặc sẵn sàng chi tiền cho một KIT DEV ( đồ mà hãng người ta giới thiệu và là công cụ để phát triển, học tập ) thì nó quý giá và gấp vạn lần bạn chỉ thờ ơ ( giờ điều kiện chưa có, giờ thế nọ thế kia ) mà dùng mô phỏng .... khi bạn đã sẵn sàng lao vào cuộc thì sau đó bạn có kết hợp mô phỏng ( lúc đã hiểu bản chất ) đó là một trải nghiệm tuyệt vời ( người làm khoa học phải biết là chứng minh khoa học - vật chất - hiện hữu ... rồi mới đến mơ hồ ( ý thức giá trị tinh thần - mô phỏng ).
                                Làm khoa học mà theo phỏng đoán, tư duy sắp đặt "nhiều quá"... sẽ có những chiều hướng khó khăn nhất định.
                                Tôi chỉ nói qan điểm của tôi, thực tế mỗi người có những quan điểm khác nhau nhưng nếu bạn làm khoa học mà không thể hiện hữu khoa học ( thực tế ), mà lại theo chủ nghĩa ( duy tâm ) hay ( mơ hồ ) dựa vào các trình mô phỏng ( Mặc dù công nghệ thông tin, kỹ thuật tiên tiến giờ cho ta mô phỏng các bài toán rất phức tạp và có kết quả tương đố chính xác ) ( Thực tế tôi vẫn dùng các trình mô phỏng trong những bài tính toán phức tạp)... vấn đề là bạn đã tương đối hiểu, và đó chỉ là công cụ bổ trợ .... còn lạm dụng nó ... tôi khẳng định là sẽ mai một và chỉ ngu dốt đi ( không có lợi ). "mô phỏng" ý nghĩa của nó đã không mang yếu tố " thực tế "
                                Chủ nghĩa duy vật, khoa học thường lấy khoa học để chứng minh những cái " vô hình " ( mà người ta cho rằng không có căn cứ, cơ sở khoa học - hay nói ngắn gọn là " phản khoa học " ). Đó là một phạm trù lớn ... ở đây ta chỉ xem 2 cái rất nhỏ là Proteus và " mạch thật " .... và nếu nó không tốt như thật đừng có cớ gì bảo " em MÔ PHỎNG CHẠY TỐT " mà thật thì nó " không chạy " ....? ( Proteus có thể cũng là một software mô phỏng tốt ) nhưng ... Bạn đang sống thật hay sống ảo ???
                                Bạn có thể dùng proteus để mô phỏng " chạy tốt " nhưng đừng hỏi là " cớ sao mô phỏng chạy tốt mà mạch thật lại không chạy " ? thậm chí là bạn đã lắp mạch đúng không sai chỗ nào ... Chỉ có Chúa mới biết ... chắc bạn không gặp may thôi.
                                Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Về tác giả

Collapse

hoacvxd Tìm hiểu thêm về hoacvxd

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X