Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ICD2 USB - tại sao không tự làm?

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi wonbinbk Xem bài viết
    Hoàn toàn nhất trí với TME và BuiNgocThang.
    Tui la wonbinbk, nick edaboard cung la wonbinbk. Hehe, đọc bài của 2 bạn mà thấy vui trong lòng quá. Mạch USB ICD2 đâu phải dễ dàng gì có được, nó là thành quả tìm hiểu và mày mò, hợp tác của rất nhiều người trên diễn đàn eda. Cái điều tự nhiên là mình làm được thì mình thích chia sẻ hoặc bán là chuyện của mình. Câu bác nói "ăn không được phá cho hôi" tôi biết bác nhắm vào ai, nhưng không biết hắn có biết không.
    To Fôn lờ: thứ nhất. Ông lấy file mạch in tui công bố trên eda cũng không vấn đề gì vì tui đã share cho mọi người. Nhưng mà ông cũng làm ơn note một phát:"thằng vẽ mạch này là thằng wonbinbk". Tại sao? chẳng hạn nó là thằng tây nào đó thì ông muốn sao cũng được, đằng này ông biết là của tui. Những lần người khác không ghi chú "cái này lấy ở đâu" thì ông chui lên ông chửi, tại sao đến lượt ông thì ông không tự chửi đi. Đúng là chỉ biết nói thôi.
    thứ hai: Miệng lúc nào cũng huyên hoang :"vì mọi người, vì người dùng PIC, vì các em sinh viên..." , nào là "chúng ta phải chia sẻ, phải... phải..." . Vậy thì ông có chia sẽ những mạch nạp mà ông đang bán không? ví dụ như winpic800 GTP+ phiên bản mới, hay MCPUSB, ...
    Cái này đúng là ăn không được rồi phá cho hôi. Nếu ông không có lý do nào để trang luận ngược lại, thì ông sẽ del bài tôi chứ gì. Cứ việc, nhưng ít nhất cũng có vài thành viên đọc được bài này. Hô hô! thế là tốt rồi.
    Chưa từng thấy tên nào test mạch mà đang chạy rút IC ra,bó tay,lại còn cho đầu dây để hở nữa chứ,sao ko ngâm nước xuống nước xem nó có chạy được ko?

Hoàn toàn ủng hộ TME và BuiNgocThang .

Tội nghiệp fall,các cụ có câu "cái miệng làm hại cái thân",nói cho nhiều mà ko suy nghĩ,cứ tưởng mình là đại trượng.Lần này bị trúng tim đen rồi.

Wonbinbk coi chừng giống thangngo đó,kẻo bị del bài,khổ hơn là ban nick,fall có quyền sinh sát mà .

Comment

Thích del cứ del

Nguyên văn bởi TheKing Xem bài viết
      Chưa từng thấy tên nào test mạch mà đang chạy rút IC ra,bó tay,lại còn cho đầu dây để hở nữa chứ,sao ko ngâm nước xuống nước xem nó có chạy được ko?.
      Ừ , tui cũng chưa thấy ai tét mạch mà rút IC ra à nha. Cái này mới!
      Lại còn chơi cái trò: rút ra cắm vào liên tục nữa chứ. Kiểu này thì em nào chịu nổi, dù là em xịn ICD2 Microchip. Rút ra cắm vào, cái này nghe quen quen, hình như coi ở đâu rồi.

Wonbinbk coi chừng giống thangngo đó,kẻo bị del bài,khổ hơn là ban nick,fall có quyền sinh sát mà .
      Ui, tui đâu có sợ thằng nào del bài del nick, mình nghĩ gì nói đó thôi chớ, chỉ có mấy thằng hèn mới chơi trò cãi không lại nên xóa bài. Ôi, thế mà bên PICvietnam thằng này cũng từng bị rồi đấy, nói đúng chứ có sai đâu. Ôi, đạo lý nó nằm ở đâu ấy nhỉ? sao lại để quyền sinh sát trong tay cái thằng Fôn lờ này.

on in = don't you know?

Comment

ICD2 của M thì hình như nhóm có một cái, và hình như vì nó quý giá quá cho nên Thái Hoà không được đụng đến, và chả biết gì nhiều, cho nên Hoà không cần nói thêm, để cho những người sản xuất tự làm.

Tại sao không tự làm, mà lại đi bug lỗi? Vì nghe nói các bạn không cần biết thêm lỗi nữa, cho nên không cần cung cấp thông tin nữa.

Vì sao nhóm phải test những cái kỳ cục như vậy? Nếu các bạn đứng trên tinh thần trao đổi học tập, và cùng chia sẻ, chúng tôi hoan nghênh. Các bạn làm, chúng ta cùng làm. Đó gọi là tự làm.

Chúc các bạn thành công. Kể từ hôm nay, nghiêm cấm thành viên nhóm cung cấp bất kỳ thông tin nào về ICD2 USB lên mạng!

Chúc vui
        Falleaf
        Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
        58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
        mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Bạn nào có ý định tặng ICD2 USB cho nhóm, xin vui lòng gửi về địa chỉ:

Đào Thanh Anh
          Phòng 314 B8, Thanh Xuân Bắc, Thanh Xuân, Hà Nội

Vì F hay trao đổi qua địa chỉ của bác BA.

Chân thành cảm ơn các bạn.

Chúc vui
          Falleaf

Comment

Hi F! Em dã hứa tặng anh 1 mạch ICD2-USB lời hứa đó vẫn còn nguyên giá trị và em sẽ làm điều này nhưng. Cái mạch này em chỉ gởi tới tay anh mà thôi không wa tay một người nào khác. Nếu anh không có ở VN thì khi nào anh có ở VN thì em sẽ gởi "buingocthang" không bao giờ thất hứa với ai cả. Khi nào anh về Vn thi báo cho em ngay.
            email: buingocthang1984@yahoo.com
            Tiền bạc chỉ là thứ phù du, chỉ có tình yêu mới là mãi mãi.

Comment

Nếu vậy thì hẹn bạn tháng 7/2007, vì mình sẽ về VN vào thời gian đó.

Mục đích sử dụng mạch sẽ cụ thể là cung cấp cho phòng thí nghiệm của dientuvietnam như trong kỳ hội thảo đã bàn.

Nếu bạn vẫn tiếp tục nghiên cứu về nó một cách nghiêm túc, cứ trao đổi với mình và Thái Hoà qua email. Mình không trao đổi đề tài này nữa, bởi vì không thích cách trao đổi này.

picvietnam luôn hoan nghênh bạn tham gia nghiên cứu về PIC.

Chúc vui
              Falleaf

Comment

.
                Tui la wonbinbk, nick edaboard cung la wonbinbk.
                Phải bác wonbinbk nối chân Vusb của cổng USB vào chân Vusb của 18F4550 đó không ?

@The King: Bạn nếu chú ý tôi nói dây ICSP để hở, có thể nói bạn không biết gì về cái ICD2 đó cả !
                Còn việc cắm vào rút ra liên tục thì bạn sẽ thấy cái dụng của ferit bear

@1504: anh Minh đã thử dây ICSP dài 1m chưa, cho thêm chú rế kêu trên dây ICSP luôn.

Comment

To F! Wả thật là em cũng đang có ý định nâng cấp mạch ICD2 của mìng lên 1 phiên bản mới cho nó chuyên nghiệp hơn và cũng thử nghiệm nhiều giả thuyết về cái mạch này. Nhưng tài chính còn eo hẹp wá nên chưa làm được. Tới tháng 7/2007 anh về VN thì chắc em cũng đã nâng cấp được mạch của mình rồi. Rất vui khi được anh sử dụng mach của em.

Comment

Nguyên văn bởi phamthaihoa Xem bài viết
                    Phải bác wonbinbk nối chân Vusb của cổng USB vào chân Vusb của 18F4550 đó không ?
                    Cái này là tui cố tình thiết kế như vậy. He he, có thể nói là hơi vô lương tâm một tí. Chỉ là không muốn cho những kẻ ăn không nói có, chả tốn tí công sức nào,chép mạch của mình mà làm được, hô hô. Không biết đã có bao người làm theo cái này rồi. bác PTH nhận ra chỗ này. Chắc bác cũng làm theo mạch in của thằng này rồi chứ gì? hehe, gì thì gì chứ mạch in của bác trông gớm quá.

on in = don't you know?

Comment

Cái này là tui cố tình thiết kế như vậy. He he, có thể nói là hơi vô lương tâm một tí. Chỉ là không muốn cho những kẻ ăn không nói có, chả tốn tí công sức nào,chép mạch của mình mà làm được, hô hô. Không biết đã có bao người làm theo cái này rồi. bác PTH nhận ra chỗ này. Chắc bác cũng làm theo mạch in của thằng này rồi chứ gì? hehe, gì thì gì chứ mạch in của bác trông gớm quá.
                      Nực cười hết biết !
                      Muốn bít sao tui nhận ra lỗi đó không, thấy trên eda có thằng xin lỗi rối rít vì mạch sai, chữ to, đỏ chót:

http://www.edaboard.com/ftopic161641-0-asc-660.html

còn mạch đây:
                      http://www.edaboard.com/ftopic161641-0-asc-480.html

tui tò mò xem hắn sai chỗ nào thì mới nhận ra trên đời có thằng thiết kế mạch thấy chân Vusb của cổng USB trông giống giống chân Vusb của 18F4550 nên nối đại vào thắng ấy chẳng hiểu chân Vusb của PIC làm gì cả nên hắn cứ cắm cắm cổ nối

Còn nối vào bị sao ư, hay xem tác hại:
                      Nguyên văn bởi Andy_123
                      Applying 5V to Vusb pin of 4550 will damage internal regulator.
                      Không biết bác wonbinbk có bị như Andy_123 nói không ?

Anh em dientuvietnam cận thận trước những gì wonbinbk này nói nhé, nghe theo có ngày đi mất vài em PIC chẳng biết trong đầu bác nghĩ gì mà lại có cái trò hay vậy.

Mạch tôi có xấu, có gớm nhưng hơn hết là nó chạy, tui không bao giờ có ý định đi bẫy người khác cả, tất nhiên không giống bác này rồi.
                      Last edited by phamthaihoa; 28-10-2006, 19:35.

Comment

Nguyên văn bởi phamthaihoa Xem bài viết
                        Nực cười hết biết !
                        Muốn bít sao tui nhận ra lỗi đó không, thấy trên eda có thằng xin lỗi rối rít vì mạch sai, chữ to, đỏ chót:

http://www.edaboard.com/ftopic161641-0-asc-660.html

còn mạch đây:
                        http://www.edaboard.com/ftopic161641-0-asc-480.html
                        Hô hô, bác là cái thằnng biết 1 mà không biết 10. Bác có biết cái mạch trong topic đó của tôi sai cái gì không? rõ ràng bác không theo dõi từ đầu. Đó là version 1 của PCB, khi hàn mạch tôi nhận ra không hiểu sao lại có 2 track PCB đấu vuông góc với nhau (nghĩa là chạm dây). Đây là nhầm lẫn khi đi dây bằng tay. Nhầm lẫn này không thể xảy ra với những thằng chạy dây tự động như bác.Và vì nhầm lẫn này nên tôi mới "rối rít" vẽ lại version 2 gọn gàng hơn chỉ với 8 jumper. Và nó đây http://www.edaboard.com/viewtopic.ph...hlight=#658246 . Tất nhiên trong đó cũng có duy nhất 1 trick. Mục đích nhằm vào ai thì, hehe... Vậy bác có thấy là bác biết 1 mà bác không biết 10 chưa? Lần sau thì đọc cho kỹ vào nhé.
                        tui tò mò xem hắn sai chỗ nào thì mới nhận ra trên đời có thằng thiết kế mạch thấy chân Vusb của cổng USB trông giống giống chân Vusb của 18F4550 nên nối đại vào thắng ấy chẳng hiểu chân Vusb của PIC làm gì cả nên hắn cứ cắm cắm cổ nối
                        Cái này bác suy từ bụng bác ra đấy hả? Hehe! Xin lỗi nhé!
                        Còn nối vào bị sao ư, hay xem tác hại:

Không biết bác wonbinbk có bị như Andy_123 nói không ?

Anh em dientuvietnam cận thận trước những gì wonbinbk này nói nhé, nghe theo có ngày đi mất vài em PIC chẳng biết trong đầu bác nghĩ gì mà lại có cái trò hay vậy.

Mạch tôi có xấu, có gớm nhưng hơn hết là nó chạy, tui không bao giờ có ý định đi bẫy người khác cả, tất nhiên không giống bác này rồi.
                        Đúng vậy, không bao giờ có ý định đi bẫy kẻ khác. Nhưng những gì người ta làm được rồi, người ta làm ổn định và đã đưa ra thị trường, thì dù là cố ý phá rối, cũng không nên tung ra cái tin "ICD2 Clone không ổn định, còn rất nhiều lỗi", đặc biệt là với uy tín của diễn đàn nào đó (picvịtnam chẳng hạn).Hehe! Nó có thể ảnh hưởng đến nhiều người đấy. Tại sao lại nói như thế nhỉ. Có bao giờ bác sử dụng ICD2 xịn chưa? Có chắc là nó không hề bị lỗi và cực kỳ ổn định đến độ đâm vào rút ra liên tục mà vẫn ok không? lại còn đang chạy thì tháo IC nữa chứ. Thôi, cho tôi xin đi! Đây là bản Clone. Đặc biệt cái chuyện không ổn định ấy có khi lại là do cái thứ mạch autorouted của bác ấy chứ, hehe!

Một câu quen thuộc, không nhớ của "ông nội" nào: Chúc vui.

on in = don't you know?

Comment

Cái này bác suy từ bụng bác ra đấy hả? Hehe! Xin lỗi nhé!
                          Hóa ra trên đời còn có kẻ sản phẩm mình làm ra, đã biết sai mà vẫn còn để đó, kiểu này công ty nào nhận bác vào làm thì công ty ấy cũng can đảm thật, bác đưa lên edaboard không bẫy người khác thì để tăng bài post hả bác wonbinbk.

Đặc biệt cái chuyện không ổn định ấy có khi lại là do cái thứ mạch autorouted của bác ấy chứ, hehe!
                          Đố bác autoroute được như thế đây Tui đang nghi ngờ không phải bác cố tình làm sai hay khả năng vẽ mạch của bác có vấn đề.

Comment

Tui đã nói một số "pan" của ICD2-USB tui tìm ra ở trên giờ nói cách khắc phục luôn.

- Nếu chân PGD,PGC của mạch ICD2 bị tranh chấp với chân đang dùng thì dẫn tới không nạp được hoặc nạp được thì phải rút ra mới chạy, chả hỉu tại sao thằng lập trình cho ICD2 lại không cho con HC126 về trạng thái Hi-Z nữa.
                            - Còn cái vụ rút con HC126 là do tui thử tại sao với LS126 lại không chạy, mạch của tui thì teo luôn firmware của 4550, đã test 4 lần đều vậy.
                            - Còn rút vào cắm ra liên tục sẽ được khắc phục nếu bạn có ferit bear, nếu rút ra cắm vào nhanh quá thì một lúc Windows sẽ báo không nhận được thiết bị USB, nếu thêm ferit bear vào chân nguồn của nó thì OK luôn.
                            - Còn tip nữa với chân PGD, PGC thì hàn vào chân đó ferit bear loại nhỏ như đầu tăm ấy , có thể cậy trên mainboard, và cho thêm một tụ 27p vào chân PGD,PGC với đất, rùi thí nghiệm kéo dài dây ICSP được bao xa
                            - Còn cái vụ chọn PIC24,33 với dây ICSP để hở là có nguyên nhân của nó, mạch ICD2 này dùng mạch boost để tạo Vpp, nếu không có tải thì điện áp trên con tụ sẽ tăng cao, cụ thể của tui và một người nữa thì MPLAB báo 20V, đo bằng đồng hồ là 24V mà MPLAB vẫn báo passed nếu nối một tải vào là OK ngay, nhà em nghèo, có con PIC24 nhưng không dám thử.
                            Tác dụng của ferit bear là lọc xung cao tần, có nó dí di động vào mạch vẫn nạp ngon.
                            - Còn phải thêm một Jumper để đưa Vcc ra mạch nạp, với dspic thì MPLAB không cho phép cấp nguồn ra ngoài, nếu không cấp nguồn thì lúc nạp MPLAB cứ trơ ra và tất nhiên là không nạp được.

Còn vụ tranh chấp phần mềm nữa thì em bỏ qua, mà còn có người con test cái mạch này còn kĩ hơn nữa đó
                            Last edited by phamthaihoa; 28-10-2006, 21:30.

Comment

Anh đã nói không cung cấp thêm thông tin nữa, ai muốn trao đổi, email riêng.

wonbinbk chẳng lẽ anh không biết là ai? anh dạy cho học hàn điện trở mà lên, chẳng lẽ anh không biết? Em không cần phải tranh luận nhiều, tập trung vào công việc đi.

Chúc vui.
                              Falleaf

Comment

To phamthaihoa! Tôi nghĩ you nên coi lại datasheet của 2 con 74Hc126và 74LS126 sẽ có câu trả lời.
                                Coi phần help trong MpLAB sẽ có câu trả lời tại sao 20V mà MPLAB vẫn báo pass.
                                Còn mạch của you điện áp lên tới 24V thì nên coi lại mach luôn mạch của buingocthang chỉ số điện áp rất chính xác cả khi có tải lẫn khi không tải. Cũng không có con PIC 24 hay dspic33 nào dể test nên không nói thêm được gì.
                                Tôn trọng ý kiến của anh F tôi cũng không bàn về vấn đề này nữa. Cũng không muốn mọi chuyện đi wá xa mất lòng mọi người không cần thiết. Trong tương lai có thể tôi sẽ cải tiến 1 chut cho mạch của minh khi đó sẽ có nhiều thứ để nói hơn.
                                Tôi nghĩ vấn đề "ICD2 USB - tại sao không tự làm? "
                                nên dừng lại ở đây chúng ta không nên bàn thêm gì nữa kẻo sẽ chỉ làm mất lòng nhau thôi chả đóng góp được gì cả!

Comment

Về tác giả

Collapse

falleaf Tìm hiểu thêm về falleaf

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X