Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Quà tặng GF đang hoàn thành . Ứng dụng PIC 18F2620

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Quà tặng GF đang hoàn thành . Ứng dụng PIC 18F2620

Đây là ứng dụng đồng hồ số kèm đo nhiệt độ đơn giản , dựa trên vđk PIC 18F2620 , sensor nhiệt độ DS1820 và IC thời gian DS1337 . Tất cả số liệu được hiển thị trên Lcd nokia 3310 .

Mạch đang trong quá trình kiểm tra bằng test board với nguồn pin là 1 cell Li-Po 3.7v . Mạch có loa để phát tín hiệu báo hết pin hoặc alarm báo giờ , pin được xạc bằng cổng Mini-Usb .
    Trên màn hình đang hiển thị chế độ báo giờ và nhiệt độ . Độ phân giải của cảm biến nhiệt DS1820 là 0,1 độ C . Cột nhiệt kế tự động điều chỉnh dải hiển thị .

Chế độ báo giờ và điện áp pin , độ phân giải điện áp pin đo được là 0,001v

Trái tim của mạch là PIC 18F2620 , kế bên là IC realtime DS1337 .

Sensor nhiệt DS1820 , cổng Mini-Usb để xạc pin .

Màn hình nokia 3310 vừa vặn để hiển thị đầy đủ các thông số của mạch .

Mạch đang trong quá tình test thời gian sử dụng của pin , hy vọng sẽ sớm hoàn thiện để làm món quà nho nhỏ tặng người yêu .

Cảm ơn các bạn đã ghé qua .
    PIC 18F2620 , 18F2685 , 18F4431 , 18F4550 , 18F4685 Giá tốt . Hàng chính gốc Microchip , mới 100%
    Vui lòng liên lạc số để biết chi tiết .

Ặc...bác này chỉ khoái show hàng thôi...vậy khỏi post bài lên cho xong...

Comment

bác có thể chia sẻ các tài liệu liên quan (mạch ngly, code) và cách thực hiện để cho a e trên diễn đàn tham khảo được không

Comment

em cũng muốn làm 1 cái nhưng chỉ để trên bàn học thôi (vì chưa có người yêu ) bác úp lên chi tiết cho mọi người tham khảo đi ạ! tks bác nhiều lắm!

Comment

hay đấy chúc mừng bạn.cô người yêu của bạn thật may mắn nếu mà cô ấy biết được điều đó thì còn hay hơn !

Comment

cho tôi hỏi. lcd có backlight không vậy hay là mỗi lần cần xem vào ban đêm phải rọi đèn pin?

muốn tặng quà thì phải biết người mình được tặng thích những gì chứ đừng nghĩ mình thích gì thì suy nghĩ bạn mình sẽ thích cái đấy.
            project thì rất là hay nhưng bạn đã làm mạch thật chưa hay là tặng cho bạn gái của bạn những cái breadboard? (chỉ hỏi giỡn thôi)
            Mãi đi tìm vàng.

Comment

công nhận bạn này thiệt là sáng tạo, kiên nhẫn và... keo kiệt
              - sáng tạo ở chức năng mạch, thiết kế
              - kiên nhẫn ở chổ làm một cái project vậy hoàn toàn bằng test board ( thay vì dùng mô phỏng-kit)
              - keo kiệt ở chổ tặng bạn gái mà dùng toàn đồ cũ -(nhìn cái màn hình bị rỉ sét) ^^
              Đang thất nghiệp 0988-010-486

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
                cho tôi hỏi. lcd có backlight không vậy hay là mỗi lần cần xem vào ban đêm phải rọi đèn pin?

muốn tặng quà thì phải biết người mình được tặng thích những gì chứ đừng nghĩ mình thích gì thì suy nghĩ bạn mình sẽ thích cái đấy.
                project thì rất là hay nhưng bạn đã làm mạch thật chưa hay là tặng cho bạn gái của bạn những cái breadboard? (chỉ hỏi giỡn thôi)
                Màn hìnhđiện thoại có sẵn đèn nền đó bác, muốn thay đổi màu thì mua về mình thay đèn khác.

Đã dùng VĐK rồi thì mình chơi luôn con LED RGB (em thấy trong cái mp3 JVJ) cho nó chớp 7 màu =>Cho dù nàng ko thích thì cái 7 màu nàng cũng phải thích thôi! hihi...

Comment

bác có thể chia sẻ các tài liệu liên quan (mạch ngly, code) và cách thực hiện để cho a e trên diễn đàn tham khảo được không.
                  em cũng muốn làm 1 cái nhưng chỉ để trên bàn học thôi (vì chưa có người yêu ) bác úp lên chi tiết cho mọi người tham khảo đi ạ! tks bác nhiều lắm!
                  Do mình làm trực tiếp trên test board và viết lệnh luôn nên không có sơ đồ . Code thì mình viết bằng ngôn ngữ Picbasic pro rất đơn giản và dễ hiểu , đọc sơ qua là có thể biết sơ đồ mạch luôn . Nếu 2 bạn thích mình sẽ up lên để tham khảo .

Lcd này không có backlight đóng chung khối , nên mình phải modify phần đèn . Đèn led thì có thể dùng led dán bề mặt có nhiều màu để lựa chọn . Về việc tặng quà gì cho "nàng" thì theo ý kiến riêng của mình mình cảm thấy món quà nào ý nghĩa , phù hợp thì mình tặng thôi . Cái project này theo mình rất có ý nghĩa , vì do chính tay mình làm ra , có dấu ấn riêng của tình cảm mình dành cho "nàng" . Ngoài ra nó còn giúp "nàng "biết giờ giấc , biết hôm nay trời nóng bao nhiêu độ thì hữu ích quá chứ nhỉ ? Chứ nếu chỉ bỏ tiền ra , vào 1 shóp "chip chip" nào đó lựa đại 1 món quà thì còn gì là ý nghĩa nữa ?

Về mạch thì đây mới chỉ là test thôi , chưa đến lúc làm mạch chính thức vì còn vướng về pin và thời gian sử dụng . Mà nếu "nàng" hiểu tấm lòng của mình dành cho "nàng" thì chắc "nàng" cũng vui vẻ nhận nguyên cái test board này luôn ấy chứ .

công nhận bạn này thiệt là sáng tạo, kiên nhẫn và... keo kiệt
                  - sáng tạo ở chức năng mạch, thiết kế
                  - kiên nhẫn ở chổ làm một cái project vậy hoàn toàn bằng test board ( thay vì dùng mô phỏng-kit)
                  - keo kiệt ở chổ tặng bạn gái mà dùng toàn đồ cũ -(nhìn cái màn hình bị rỉ sét) ^^
                  Thanks bạn vì 2 dòng động viên , và cũng cảm ơn bạn vì đã nhắc mình ở dòng thứ 3 . Như mình nói ở trên , đây mới là quá trình test thôi nên mình tận dụng lại cái màn hình cũ để test ( vì đây là lần đầu tiên mình thử với loại màn hình này ) .

Đã dùng VĐK rồi thì mình chơi luôn con LED RGB (em thấy trong cái mp3 JVJ) cho nó chớp 7 màu =>Cho dù nàng ko thích thì cái 7 màu nàng cũng phải thích thôi! hihi...
                  Cảm ơn bạn , mình xin ghi nhận ý kiến đóng góp này . Sau dự án này mình sẽ bắt tay nghiên cứu thử .
                  PIC 18F2620 , 18F2685 , 18F4431 , 18F4550 , 18F4685 Giá tốt . Hàng chính gốc Microchip , mới 100%

Comment

bác chủ thớt cho em hỏi là mình dùng màn hình nokia 1100 hoặc 1202 có được không? và dùng con pic khác có được không? VD 16F877 cho nó rẻ

ngôn ngữ bác dùng để code thì em không biết gì hết, em chỉ được học sơ lược về pic thôi! chắc phải nhờ bác code dùm em rồi em xin file hẽ về nạp

Thanks tất cả!!!!!!!!!!!!!!!!

Comment

Hay đó, bạn thật kiên nhẫn khi làm một mạch như thế mà không có sch gì cả. Bạn có thể post những tài liệu liên quan cho anh em trong diễn đàn cùng tham khảo được ko?

Comment

Các bạn cho mình hỏi cách gửi file TXT và file HEX lên nhé . Mình gửi code bằng thẻ [QUOTE] thì web báo là vượt kí số kí tự tối đa 50000 từ . Thanks !

Comment

[QUOTE=hatuan291;414054]Các bạn cho mình hỏi cách gửi file TXT và file HEX lên nhé . Mình gửi code bằng thẻ
                          thì web báo là vượt kí số kí tự tối đa 50000 từ . Thanks !
                          Bác dúng winrar nén vào file zip rồi úp lên, nếu không được thì tính tới media fire (1 tài khoản md được miễn phí tới 200MB)

Chúc vui ^^

Comment

Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết
                            bác chủ thớt cho em hỏi là mình dùng màn hình nokia 1100 hoặc 1202 có được không? và dùng con pic khác có được không? VD 16F877 cho nó rẻ

ngôn ngữ bác dùng để code thì em không biết gì hết, em chỉ được học sơ lược về pic thôi! chắc phải nhờ bác code dùm em rồi em xin file hẽ về nạp

Thanks tất cả!!!!!!!!!!!!!!!!
                            2 cái lcd này mình cũng chưa có dịp thử nên không biết nữa bạn ơi bạn thử xem datasheet của 2 loại này với cái 3310 xem thế nào nhé .
                            Còn tại sao mình dùng Pic 18F2620 là vì mình có sẵn 1 số chip này để thí nghiệm , thêm nữa là chip không quá lớn như loại 40 chân , dễ chế tạo mạch gọn hơn và cái quan trọng sau cùng là bộ nhớ chương trình của con này khá lớn - lên đến 64kbytes , mặc sức mà vẽ vời với cái glcd .

Mình đăng code và file hex lên đây không được (chắc chưa biết cách) , nên mình tạm thời đăng nó bên Picvietnam . link đây nhé :
                            Quà tặng GF đang hoàn thành . Ứng dụng PIC 18F2620 - PIC Vietnam . Bạn có thể tham khảo , ngôn ngữ Picbasic pro là ngôn ngữ rất đơn giản , phù hợp với những người không học qua trường lớp điện tử nào như mình .

Chúc cuối tuần vui vẻ nhé bà con !

Comment

em dùng MBLAB dịch sang hex được không? tình hình là em ko có Picbasic Pro

Comment

Về tác giả

Collapse

hatuan291 Tìm hiểu thêm về hatuan291

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X