Thông báo

Collapse
No announcement yet.

led light 220v helpme!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• led light 220v helpme!!!

các anh các chị ơi!

Mình muốn làm một cái này, nhưng không có Điện Tử Chuyên Sâu, nên không nghĩ ra!

mình thấy led bây giờ thông dụng quá rùi. Mình muốn làm một cái đèn ngủ bằng led (tự mình làm cơ, chứ không phải vào tiệm)
    Đèn cắm trực tiếp vào nguồn 220v, gồm 10led dương, 10led hồng có công tắc chuyển qua lại hai màu. làm sao cho nhỏ gọn như cái đèn ngủ bán ngoài tiệm hả mấy bác? chứ xài cái cục gì gì đó biến từ 220v ra 12v thì cũng được, mà TO ĐÙNG NẶNG CHỊCH hichic
    [mình muốn gắn led vào mạch in 3x7mm thì ở Nhật Tảo mua tiệm nào rẻ hả mấy bác?]

thử dùng 10 led mắc nối tiếp nhau và nối tiếp trở 1W 50K xem . tối thêm thì 70K . lâu k tính k biết có sai không :P
    cùng lắm cháy đánh xèo cái :P ,

Comment

Cái này đơn giản thôi bạn ạ, mỗi 1 con led bạn nối với 1 con trở khoảng 220k rồi nối vào nguồn là được, còn công tắc chuyển mạch thì bạn tự thiết kế nhé, đơn giản thôi. Giá mấy con led này cũng rẻ, led siêu sáng thì 50k/100 chú, còn led thường thì tầm 20k/100 chú. Trong phòng ngủ thì dùng led thường là được rồi.

Chúc bạn thành công !

Comment

Nguyên văn bởi pk178 Xem bài viết
        Cái này đơn giản thôi bạn ạ, mỗi 1 con led bạn nối với 1 con trở khoảng 220k rồi nối vào nguồn là được, còn công tắc chuyển mạch thì bạn tự thiết kế nhé, đơn giản thôi. Giá mấy con led này cũng rẻ, led siêu sáng thì 50k/100 chú, còn led thường thì tầm 20k/100 chú. Trong phòng ngủ thì dùng led thường là được rồi.

Chúc bạn thành công !
        nếu mỗi con gắn 220K thì mình nghỉ là bạn cấp nguồn cho led là 1V/1mA. nếu như thế này thì không biết led nó có sáng nổi không nữa chứ nói chi đến việc làm đèn ngủ.

Comment

Nếu làm như ý tưởng của hai bạn RstAkailto và Pk178, điện áp 220V sẽ đánh thủng LED ngay khi ta cắm điện chưa kịp buông tay.Vì thế, để ổn định lâu dài có thể lắp một cầu diot (VD cầu 1A/250V) nối tiếp với 2 điện trở(chỉ 0,5W cũng đủ) để phân áp. tính toán sơ bộ trị số 2 điện trở tùy theo bạn định nối tiếp mỗi dãy mấy LED, dòng qua LED 10-25mA, sau đó giảm trị số cho vừa sáng.Phải giảm trị số vì tải(một chiều) cho cầu diot chính là 2 dãy LED khác màu được đổi bằng công tắc theo ý bạn. và phần này sẽ song song với một điện trở trị số lớn để tránh xung cao áp làm hư LED. Đơn giản như vậy, chúc bạn thành công!

Comment

Nguyên văn bởi tungoc Xem bài viết
            Nếu làm như ý tưởng của hai bạn RstAkailto và Pk178, điện áp 220V sẽ đánh thủng LED ngay khi ta cắm điện chưa kịp buông tay.Vì thế, để ổn định lâu dài có thể lắp một cầu diot (VD cầu 1A/250V) nối tiếp với 2 điện trở(chỉ 0,5W cũng đủ) để phân áp. tính toán sơ bộ trị số 2 điện trở tùy theo bạn định nối tiếp mỗi dãy mấy LED, dòng qua LED 10-25mA, sau đó giảm trị số cho vừa sáng.Phải giảm trị số vì tải(một chiều) cho cầu diot chính là 2 dãy LED khác màu được đổi bằng công tắc theo ý bạn. và phần này sẽ song song với một điện trở trị số lớn để tránh xung cao áp làm hư LED. Đơn giản như vậy, chúc bạn thành công!
            bạn có chắc chắn là cầu phân áp mỗi con 0.5W là đủ không. nếu theo bạn sử dụng cấu phân áp thì mình sẽ phân tích mạch bạn như sau:
            mình chọn cấu phân áp mỗi cầu là 50V, điện áp qua led là 3V/15mA (sở dĩ mình chon mỗi cầu là 50V là vì công suất tiêu thụ của mạch là nhỏ nhất, bạn phân áp cầu càng nhỏ thì công suất tiêu thụ càng lớn
            - trường hợp 1 10 led mắc nối tiếp với nhau: nếu 10 led mắc nối tiếp thì dòng tổng cần cáp cho led là 15mA. lúc này cấu phân áp phải cấp được 15mA. nếu theo như vậy thì dóng qua mỗi R là 15mA vậy công suất R phải chịu là 50*150=0.75W. nếu như bạn chon R 0.5W => R cháy.
            - trường hợp 2 10led mắc // với nhau: nếu 10 led mắc // với nha thì dòng tổng cần cấp cho 10 led là 150mA. nếu vậy thì dòng qua mỗi R của cầu phân áp là 150mA, vậy công suất R phải chịu là 50*0.15=7.5W => R cháy

Comment

10 led dương nối tiếp nhau và nối với 1 điện trở 20K. 10 led hồng cũng vậy. Mỗi điện trở công suất 2 W. Khó cháy hơn.

Comment

Nguyên văn bởi caovanhuong Xem bài viết
                nếu mỗi con gắn 220K thì mình nghỉ là bạn cấp nguồn cho led là 1V/1mA. nếu như thế này thì không biết led nó có sáng nổi không nữa chứ nói chi đến việc làm đèn ngủ.
                Mình đã thử mắc 2 cái điện trở 100k vào 2 chân led, nó sáng đẹp lắm

Việc chọn điện trở thì cũng tùy loại bạn ạ, led siêu sáng thì cần dòng cao hơn 1 chút, còn led thường thì cần dòng thấp hơn. Cũng còn phải phụ thuộc vào sở thích của người dùng nữa, nếu thích sáng hơn thì giảm trở đi, còn nếu thấy...khó ngủ quá thì tăng trở lên

Việc mắc diode như bạn gì ở trên nói cũng ko cần đâu, vì led đã là 1 con diode rồi. Trở công suất cũng ko cần, vì dòng qua nó bé lắm, đâu cần đến trở công suất làm gì.

Các bạn cứ tháo cái đèn led ở trong cái ổ điện ở nhà mình ra là thấy ngay ấy mà, họ làm rất đơn giản, chỉ cần mắc led nối tiếp với 1 con trở là xong.

Comment

Nguyên văn bởi tetrabyte Xem bài viết
                  các anh các chị ơi!

Mình muốn làm một cái này, nhưng không có Điện Tử Chuyên Sâu, nên không nghĩ ra!

mình thấy led bây giờ thông dụng quá rùi. Mình muốn làm một cái đèn ngủ bằng led (tự mình làm cơ, chứ không phải vào tiệm)
                  Đèn cắm trực tiếp vào nguồn 220v, gồm 10led dương, 10led hồng có công tắc chuyển qua lại hai màu. làm sao cho nhỏ gọn như cái đèn ngủ bán ngoài tiệm hả mấy bác? chứ xài cái cục gì gì đó biến từ 220v ra 12v thì cũng được, mà TO ĐÙNG NẶNG CHỊCH hichic
                  [mình muốn gắn led vào mạch in 3x7mm thì ở Nhật Tảo mua tiệm nào rẻ hả mấy bác?]
                  Bác hạ áp bằng tụ không phân cực ấy thì đảm bảo sáng đẹp mà không lo cháy. Dùng điện trở gây tổn thất công suất rất lớn trên điện trở nên dễ cháy trở.

Comment

Bác thử xem thế nào nhé. Cái này tôi lắp thành đèn chiếu mỏ hàn. Dùng rất sáng không có vấn đề gì. Tụ hạ áp chú ý phải là loại không phân cực. Mạch này lắp nối tiếp bao nhiêu led cũng được. Tính toán lại điện dung của tụ là ok. Dùng tụ gây sụt áp sẽ không lo bị cháy vì tụ không tiêu thụ năng lượng. Nhất thiết phải có tụ lọc nếu không cháy hết led ráng chịu nhé.
                    Các mod xem thế nào chứ upload file khó quá.

Comment

Nguyên văn bởi tungoc Xem bài viết
                      Chạy mà ^^

1/4w hơi nóng . không có 50k 1W ở nhà , dùng tạm 47k 1/4W ^^

Comment

vì nháy 50hz nên nếu khó chịu thì lắp 5 led nối tiếp + r , song song với 5 led kia quay đầu + r :P
                        trong mỗi chu kỳ bên này sáng thì bên kia tắt :P và ngc lại

Comment

Nguyên văn bởi caovanhuong Xem bài viết
                          thì đèn ngủ phải tắt chứ

Comment

Nguyên văn bởi ngochai0712 Xem bài viết
                            Bác thử xem thế nào nhé. Cái này tôi lắp thành đèn chiếu mỏ hàn. Dùng rất sáng không có vấn đề gì. Tụ hạ áp chú ý phải là loại không phân cực. Mạch này lắp nối tiếp bao nhiêu led cũng được. Tính toán lại điện dung của tụ là ok. Dùng tụ gây sụt áp sẽ không lo bị cháy vì tụ không tiêu thụ năng lượng. Nhất thiết phải có tụ lọc nếu không cháy hết led ráng chịu nhé.
                            Các mod xem thế nào chứ upload file khó quá.
                            http://up.anhso.net/upload/20100310/...n_led_220v.jpg

Up bình thường mà bạn. Nhưng trong sơ đồ của bạn mà dùng tụ lọc có 16V mấy lúc thì nổ tụ chứ? 10 LED mỗi LED thường chừng 1,8V thì áp rơi cũng 18 V rồi, chưa kể chơi LED siêu sáng.

PT.
                            Núi cao bởi có đất bồi
                            Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
                            Muôn dòng sông đổ biển sâu
                            Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

các bác nhiet tình quá! làm em cảm động gê!

Bác hạ áp bằng tụ không phân cực ấy thì đảm bảo sáng đẹp mà không lo cháy. Dùng điện trở gây tổn thất công suất rất lớn trên điện trở nên dễ cháy trở.
                              em cũng tính làm vậy, chứ mắc cái điện trở bé xíu xiu vào thì không ổn, cái đèn báo điện ở nhà cũng dùng con trở đó, mà lâu ngày dài tháng thấy nó "hóa vàng" gê quá, nóng lắm, không biết bữa nào cháy nữa!

Nhưng "tu không phân cực mà xài nguồn 220v thì em không biết là cái nào hết! hichic
                              lúc trước có mua cái dây led cho xe máy nguồn 12v cũng có cái tụ 4 chân không biết đó có phải là cái tụ không phân cực mà mấy bác nói không? Vây cái tụ giống vậy mà 220v thì mua thế nào?

Comment

Về tác giả

Collapse

tetrabyte Tìm hiểu thêm về tetrabyte

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X