Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tutorial: Led ma trận bằng hình ảnh (completed)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• chắc do code thiếu. Nếu matrix chạy protues thì ko bàn thên nữa

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
    Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

• Chúng ta đã xong phần hiện trường. Tạm gọi thế, hihi, giờ hãy giao tiếp bảng với máy tính nào. Mình dùng 24C08, đã giao tiép với RTB của anh hoàng khá ổn( Vẫn chưa ok 100% vì chưa khai thác hết tính năng của phần mềm đó) nhưng đang khắc phục dần dần.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
      Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

• bac haiha co biet viet ban phim ma tran hien thi tren led 7 doan bang codevision khong ?
        trog do !portc ket noi voi ban phim ,portb ket noi voi led !
        bac haiha giup gium minh cai nha !thanks you!

Comment

• chào các anh, em hiện đang làm đề tài về led ma trận, nhưng có chỗ em đang bí, mong dc các anh giúp đỡ.
          em muốn dịch các bit dữ liệu ra cột của led, nhưng dữ liệu em lưu trong mảng dưới dạng số hex 8 bit, nên mỗi lần lấy trong mảng ra là lấy số hex đó, và em ko biết cách dịch từng bit của số hex đó ra port RD2 của con PIC, omng dc các anh giúp đỡ.
          em code bằng mikroC.
          cám ơn các anh rất nhiều.
          sơ đồ đây ạ
          http://www.mediafire.com/i/?92xo09gv3qlurue
          Last edited by hoaiviet; 05-01-2011, 18:51.

Comment

• Em code thử 1 đoạn với MikroC, xuất dc chữ A, nhưng có vài chỗ nó sáng bậy, em coi nát code mà ko biết lỗi gì, mong mấy a giúp em với, sắp đến deadline rồi , thanks mấy a
            code với mạch ptroteus của em trong này
            http://www.mediafire.com/?edi5ay18do1akj2

Comment

• Nguyên văn bởi nghaiha Xem bài viết
              Hôm nay ta bắt đầu viết những chương trình đầu tiên, từ cái dễ đến cái khó. Không thể nào có thể viết một phát mà có ngay một dòng chữ chuyển động ngay được. Giống như ta tập đi, từng bước một.
              Ban đầu ta sẽ làm sao để bảng led ma trận của ta hiển thị được cứ một điểm sáng lại có một điểm tắt như sau:

Chương trình em sẽ viết rất đơn giản như sau:

Vậy là xong bài lập trình đầu tiên. Dễ như ăn cháo các bác nhỉ?

Đây là bài đầu tiên em chú thích kỹ, từ bài tiếp theo em sẽ chỉ đưa ra các phần chính. Còn chương trình cụ thể các bác hãy download ở link bên dưới.

Anh oi.Với phần cứng như trên nhưng Em thay mỗi con Atmel bằng con PIC 16F877A được không Anh

Comment

• @mrbean129: được chứ bạn
                Nguyễn Xuân Thanh - 0905848525 - 01686996698
                Chuyên: Quảng Cáo Điện Tử
                =>Led Siêu Sáng - Board điều khiển led động
                =>Các loại Màn Hình Led trong nhà, ngoài trời

Comment

• Dựa vào thiết kế phần cứng của bác nghaiha, em làm được một số hiệu ứng, nhưng nhiều khi hình bị méo, mong các bác xem qua và góp ý thêm. Thanks.

Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi gamowaxaky Xem bài viết
                    Dựa vào thiết kế phần cứng của bác nghaiha, em làm được một số hiệu ứng, nhưng nhiều khi hình bị méo, mong các bác xem qua và góp ý thêm. Thanks.

Pác này làm hoành tráng đấy chứ, cũng hay. Do hiệu ứng hoạt nghiệm và do không phải quét 24 hàng nên nhìn nó chưa được đẹp thui,nhưng thực tế có thể vẫn đẹp đấy!
                    Pác tạo phông cho cái project này bằng phần mềm nào thế? Chia sẻ cho anh em diễn đàn kinh nghiệm được không? Làm matrix cái khó là phần mềm tạo ra bẳng font, còn mấy cái cách quét thì ai mà chẳng bít, thậm trí cả màn hình lớn cũng vậy cả thui! Có gì trao đổi qua đây nhé! Hoặc có thể pm cho tui qua yahoo trực tiếp luôn : daolan_ktqs@yahoo.com

Comment

• Em dùng phần mềm LedTECHPAL trên diễn đàn thôi.

http://www.dientuvietnam.net/forums/...ph%C3%83%C2%AD

Comment

• bạn ơi hiệu ứng tuyết rơi đẹp quá , có thể nói qua cách tạo hiệu ứng đó đc ko vậy

Comment

• Đây là code hiệu ứng tuyết rơi, em có comment khá đầy đủ.

Code:
                          uint8_t Rd(uint8_t n){	//0..n-1
                          	srand(TCNT1);
                          	//return (uint8_t)((double)rand() / ((double)RAND_MAX + 1) * (double)n);
                          	return (uint8_t)((double)rand() / ((double)RAND_MAX + 0.1) * (double)n);
                          }
                          #define HT 40
                          #define TL 100
                          void InitSnow(Point_t *p, uint8_t n){
                          	(*p).x = Rd(W);		//hoanh do nam trong khoang 0..W-1
                          	(*p).y = Rd(n)-n;		//tung do nam trong khoang -n..-1, ko xuat hien tren screen
                          }
                          void TuyetRoi(uint8_t t){
                          	Point_t p[HT];
                          	uint8_t i;
                          	for(i=0; i<HT; i++){		//toa do ban dau cua cac hat tuyet 
                          		InitSnow(&p[i], 4*H);
                          	}
                          	while(t--){
                          		for(i=0; i<HT; i++){	//xet tung hat tuyet
                          			p[i].x += Rd(3)-1;	//di chuyen sang trai neu Rd = 0, thang dung neu Rd = 1, sang phai neu Rd = 2
                          			if(p[i].x<0 || p[i].x>=W) //neu hoanh do vuot qua screen thi set lai o tren screen
                          				InitSnow(&p[i], H/2);
                          			p[i].y++;			//di chuyen xuong 1 buoc
                          			if(p[i].y == H)		//neu tung do vuot qua screen thi set lai o tren screen
                          				InitSnow(&p[i], H/2);

}
                          		ZeroMem(screen);		//xoa screen chuan bi xuat du lieu moi
                          		for(i=0; i<HT; i++){	//xet tung hat tuyet
                          			if(p[i].x>=0 && p[i].x<W && p[i].y>=0 && p[i].y<H)	//hien thi len screen cac hat tuyet nam trong gioi han
                          				SetPoint(p[i]);
                          		}
                          		_delay_ms(5);			//cho de thay du lieu moi
                          	}
                          }

Comment

• bác này viết pro đấy, đưa code lên cho 4room tham khảo nhé
                            Đối với Tôi Đam mê là yếu tố không thể thiếu để quyết định sự Thành Công ...!
                            Gmail: -Mobile: 0989.194.472

Comment

• Em có up code một số hiệu ứng tại đây, bác có thể tham khảo:
                              http://www.hocavr.com/index.php/foru...it=10&start=20

Comment

• Có ai dùng PIC ko? mình dùng 16F886 nè, mà mấy cái hiệu ứng ko biết lập trình sao, ví như muốn dịch trái hay dịch phải. Vì dùng SPI, mỗi lần xuất là xuất luôn 8bit nên ko biết sao cho nó dịch được!

Comment

Về tác giả

Collapse

nghaiha Tìm hiểu thêm về nghaiha

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X