Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tutorial: Led ma trận bằng hình ảnh (completed)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cho e hỏi làm cách nào để mình có thể điều khiển thay đổi đc nhiều hiệu ứng chạy khác nhau

Comment

• LED MATRIX 8x8 SÁNG YẾU

Các bạn làm ơn giúp mình với !
      mình làm mạch test ok rồi nhưng led sáng yếu wa ! mình dùng 6 led 8 x8 , hàng anot , cột catot,
      dùng 89c51 , ic đệm là 74LS541 nối với hàg từ Port 2 , cột nối trực tiếp với port 1
      dữ liệu xuất ra hàng
      mình đã thử dùng nhiều cách như : dùng C1815 , ULN 2803 , ghép daliton Npn - Npn, những cũng k sáng led lên nổi .
      sơ đồ mạch như hình :
      mong các bạn giúp mình, nếu có thể thì chỉ cách mắc giùm luôn nhe !!! hihih thanks

Comment

• Bài viết của bác Hai Hà hữu ích quá.Nhưng thực sự với mình không giỏi về code thì khó thật.Bác nào có code đầy đủ phương pháp quét led ma trận theo hàng mà có các hiệu ứng như dịch trái->phải thì up lên cho mình với.Cám ơn nhiều!!!

Comment

• Em mới chân ướt chân ráo bước vào diễn đàn này.May mắn thay lại gặp được cái Tutorial này của bác nghaiha.Vì em đang rất cần làm cái đề tài như cái Tutorial này.Và em có thắc mắc đầu tiên là làm sao để nạp ctrinh cho ATMEGA8515,nạp ntn?Mong bác và các cao thủ gần xa chỉ dẫn tận tình cho em với.Có hình ảnh hướng dẫn chi tiết thì tốt quá!Em mong hồi âm sớm nhất!Thanks....

Comment

• Máay bữa nay mày mò làm theo hướng dẫn của a nghaiha mà kẹt thừ bài hiển thị 1 Led Matrix cứ một điểm sáng lại có một điểm tắt. Mặc dù code hok khác ji cả, mà sao con Led của em sang hết trơn
            Đây là file mô phỏng http://www.mediafire.com/?ghljj2yayo3 + code ,, bác nào giúp em với... à em xài Atmega32
            Code:

#include <mega32.h>
            #include <delay.h>
            #include <spi.h>

//zzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzz

#define SCK PORTB.7     //Chan cap xung de dua data vào trong thanh ghi dich
            #define DATA PORTB.5    //Chan dua data vào thanh ghi dich
            #define SCL PORTB.3     //Khi data da vào trong thanh ghi dich, dua mot xung ra chân này de dua data tu thanh ghi dich ra các chân cua IC74HC595

//Bon chân sau day dieu khien viec cap nguon ra các hàng cua led ma tran  

#define A PORTC.0;
            #define B PORTC.1;
            #define C PORTC.2;
            #define OE1 PORTC.3;

unsigned char i,j;

void Data_in(unsigned char k)
            {       // k là bit du lieu vào có giá tri. là 0 hoac 1;
                    DATA=k;         // DATA dua du lieu vào thanh ghi dich
                    SCK=0;          // Tao ra mot xung o chân SCK
                    SCK=1;
            }
            void LatchData()
            {
                    SCL=0;          // Sau khi dua du du lieu vào các thanh ghi dich
                    SCL=1;          // Ta tao mot xung de dua du lieu tu thanh ghi dich ra các chân cua 74HC595
            }

void main(void)
            {
            PORTB=0xFF;
            DDRB=0xFF;
            DDRC=0xFF;

SCK=1;                  // Ban dau dua cac chan nay len 1
            SCL=1;                  // De tao xung ta se cho no bang 0 roi lai tang len 1

// SPI initialization
            // SPI Type: Master
            // SPI Clock Rate: 4000,000 kHz
            // SPI Clock Phase: Cycle Half
            // SPI Clock Polarity: Low
            // SPI Data Order: MSB First
            SPCR=0x50;
            SPSR=0x00;

while (1)
            {
                    for (i=0;i<=7;i++)
                    {               //có 8 hang
                            if (i&1)
                            {       //neu là hàng le 1,3,5,7 thi sang truoc, tat sau
                                    spi(0b10101010); //moi ham spi dua ra duoc 8 bit
                            } 
                            else 
                            {       //Neu la hàng chan 0,2,4,6 thi sang sau, tat truoc
                                    //spi(0b01010101);                     
                            }   
                    LatchData();
                    PORTC=i+8;
                    delay_ms(3);
                    }
            };
            }

Comment

• Bác xem lại con Atmega32 của bác các chân để dùng spi có giống với con 8515 ko?Nếu khác thì bác phải sửa lại code chứ!!!

Comment

• Em đã làm và bắt chước được chữ chao như bác hà hướng dẫn rồi nhưng là màu xanh nên ko thíc lắm.

Và em tháo ra lắp lại từ đầu cho nhớ nhưng thử với 3 led khác thì nó lại ra kết quả như thế này.

ko hiểu tại sao các chữ lại thiếu và khi quay ngược led lại thì nó ko hiện chữ gì cả.Mọi người chỉ giúp em với!
                Last edited by tugabkvd; 09-06-2010, 06:42.

Comment

• hi hi biết vi điều khiển lâu rùi, cũng nghe led matrix lâu rùi mà không có cơ hội tìm hiểu, giờ quậy tí này mới được, thanks bạn Nghaiha nhiều nha đọc từ trang đầu thôi hic.

phuuù mệt chết mất, mất một đêm trắng phá phách cuối cùng mô phỏng được 18f4550 điều khiển bảng led 16*64, test cấu hình mở rộng được >32*160 và 1 bộ font bể tùm lum hic, up cái ảnh lên vui vui khích lệ tinh thần các bạn đang nghiên cứu tí nè, đi ngủ thôi hức... thanks nghaiha nhiều nhé. Chúc các bạn vui và thành đạt trong cuộc sống.
                  Attached Files
                  Last edited by thaithienanh; 10-07-2010, 04:15.
                  Chính thức phát hành mạch điều khiển LED FireStar1
                  Yêu mến tất cả anh em dientuvietnam.net

Comment

• Nguyên văn bởi ATMEGA8515
                    ban cho minh hoi bo font chu ban dung la bo nao the? cai do tu minh ve ra hay sao? neu duoc ban cho minh xin de tham khao voi nhe! thank ban nhieu
                    bạn có thể tham khảo cái này
                    sau khi bạn vào cửa sổ fomat Font
                    bạn chon conver hex nó sẽ chuyển đổi Font ra mã HEX và ghi thành file.txt
                    chúc bạn thành công

Last edited by dangdung; 13-07-2010, 21:33.
                    Điện thoại:
                    email:

Comment

• Các bạn có thể download phần mềm này và sử dụng để tạo font cho bảng LED ma trận ở mọi kích thước khác nhau mà không bị giới hạn số lần sử dụng như “LCD Font maker”. Sử dụng như sau:

Sau khi caì đặt (password: techpal.vn) chạy chương trình vào màn hình chọn phương thức truyền thông các bạn chọn “Hex code” rồi kích “Đồng ý”

Vào chương trình chính màn hình chính hiển thị ra kích vào nút “+” để thêm một nhóm hiển thị

Đánh chữ vào ô “Nhập chuỗi” rồi ấn nút “Thêm”:

Nếu cần thay đổi kích thước font chữ, font chữ thì sau khi lựa chọn kích nút “Cập nhật”. Cuối cùng kích nút “Export”. Như vậy là font đã được dịch mã xong chúng ta chỉ việc copy tư màn hình dưới để sử dụng

Bạn nào đã mua kít học lập trình TPECHPAL-QBKit 1 từ đây cũng có thể sử dụng phần mềm này để tạo font
                      Attached Files
                      TECHPAL.,JSC

Comment

• các pro làm được thì chia sẻ tận tình đi, cao thủ làm được rồi giáu nghề hết không ai muón cho code và mạch nguyên lý cả?
                        cao thủ nào có mạch nguyên lý kết nối vdk vói ram hay rom ngoài không? mình làm nhiều led thì bộ nhớ vdk khộng đủ chúa bộ font.
                        xin các pro chỉ giáo giùm!

Comment

• Mấy anh giúp em với, em mới tập làm thôi, nhưng cái đơn giản mà anh làm ở trang đầu thì em lại làm không được, mô phỏng chạy nhưng không đúng theo ý của bài một, nó đứng im không dịch bit, mạch thật cũng vậy, nó sáng từng cột không sáng xen kẻ như anh nghaiha được. em gửi code lên mấy anh chỉ giúp em chổ sai.

#include<pic.h>

#define LATCH RB3
                          #define DATA RB5
                          #define SCK RB7

#define A RC0
                          #define B RC1
                          #define C RC2
                          #define OE RC3

__CONFIG(HS & PWRTEN & BOREN & LVPDIS & WDTDIS );
                          //================================================== ==============
                          //== ham Delay doi so la so miligiay can gay tre
                          void delayMS(unsigned int time){
                          while(time--){
                          TMR0 = 6;
                          T0IF = 0; // xoa co ngat
                          while(!T0IF);
                          };
                          }
                          void Data_in(unsigned char k){
                          DATA=k;
                          SCK=0;
                          SCK=1;
                          }
                          // == Ham khoi tao cho chip PIC16F877A
                          void init(void){
                          // Khoi tao I/O cho cac port
                          TRISB = 0x00;
                          TRISC = 0x00;
                          // Khoi tao cho cac thanh ghi
                          OPTION = 0x00; // dung prescaler cho timer0 voi ti le la 1:2
                          }

// Chuong trinh chinh
                          void main(void){
                          unsigned char i, j;
                          init();
                          SCK=1;
                          LATCH=1;
                          while (1){
                          for (i=0;i<=7;i++){
                          for (j=1;j<=12;j++){
                          Data_in(1);
                          Data_in(0);
                          }
                          LATCH=0;
                          LATCH=1;
                          PORTC=i+8;
                          delayMS(3);
                          };
                          };
                          }

Comment

• neu sang tung cot thi chuc mung ban day!
                            viet theo anh nghaiha thi chi co sang tung cot thoi ban oi!
                            muon sang xen ke thi phai lam them 1 dieu kien nua.
                            hang chan thi bat dau voi 0
                            hang le thi bat dau voi 1
                            chuc ban thanh cong!

Comment

• Em chao cac anh. em moi vao nam thu 2 thui nhung em rat thich cac mach dien va bat dau di tim hieu?
                              Cac' anh cho em hoi? cai bang breadboarh chi de cam chan linh kien thui sao? em ko hieu chay mach the nao.

Comment

• Nguyên văn bởi phanquyen_hp Xem bài viết
                                Em chao cac anh. em moi vao nam thu 2 thui nhung em rat thich cac mach dien va bat dau di tim hieu?
                                Cac' anh cho em hoi? cai bang breadboarh chi de cam chan linh kien thui sao? em ko hieu chay mach the nao.
                                Bạn mua một cái breadboard về sẽ hiểu được nguyên lý thôi. Nó có các thanh đồng được nối sẵn với nhau theo cột. 2 sợi dây hay chân link kiện khi cắm vào sẽ được nối với nhau thôi.
                                Email: - Mobil: tạm thời ngừng liên lạc 1 thời gian
                                Giới thiệu website kiếm tiền trực tuyến & tăng thứ hạng website.

Comment

Về tác giả

Collapse

nghaiha Tìm hiểu thêm về nghaiha

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X