Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tutorial: Led ma trận bằng hình ảnh (completed)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi nghaiha Xem bài viết
    Xin chào,
    Lâu lắm em mới vào lại diễn đàn. Rất vui là thấy các bác vẫn ham thích đề tài quang báo này.
    Mọi thắc mắc xin phone trực tiếp cho em (chứ PM hay email em sợ không có thời gian trả lời).

Dạ, bác có thể xài con IRF 7304 (giờ trên thị trường có nhiều con khác chức năng tương đương lắm)

datasheet có thể xem tại:
    http://www.irf.com/product-info/data...ta/irf7304.pdf

Còn mua thì các bác liên lạc với www.ic-vn.com (ngoài Hà nội) nhé. Hình như bán đâu đó 45, 50k/con.
    Đắt quá rồi. Nên dùng con APM4953 chỉ 4k5 một con thôi.
    Xem datasheet đi kèm...
    Attached Files

Comment

• các bác cho hoi có thể mua con APM4953 o dau ?
      0912666017

Comment

• TP HCM nhiều nơi có lắm. Các bác mua lẽ chắc khoảng 5k.

Comment

• Cac anh ơi!
          Giúp em với a!
          Các anh có cách nào giải mả điểm ảnh rồi sau đó chuyển sang file hex không?
          Các anh làm ơn giúp em với

Comment

• Bảng Font 8x8 cho các bạn mới học.

Dũng mới viết cái này cho các bạn sv mới học.

Chỉ hỗ trợ với file .c.
            Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi vandungevn Xem bài viết
              Dũng mới viết cái này cho các bạn sv mới học.

Chỉ hỗ trợ với file .c.
              Anh lập trình trên VB hay VC vậy, có thể hướng dẫn em một chút về tạo phần mềm này được không, Tạo font trên excel thì em làm được nhưng em không hiểu nguyên lý của nó lắm và làm sao để tạo font lớn ví dụ font gồm 16, 32... hàng. Mong anh giúp đỡ và chỉ giáo. Mail của em là edunguyen@gmail.com

Comment

• mấy bác cho mình hỏi.tai sao khi dung matrix với kích thước lớn thì phải quét hàng?vì mình thấy hàng và cột của matrix chỉ là do mình quy định thôi mà,e nghỉ mải mà chưa ra.xin các bác giúp e.

Comment

• Nguyên văn bởi nhti Xem bài viết
                  mấy bác cho mình hỏi.tai sao khi dung matrix với kích thước lớn thì phải quét hàng?vì mình thấy hàng và cột của matrix chỉ là do mình quy định thôi mà,e nghỉ mải mà chưa ra.xin các bác giúp e.
                  Bảng led ma trận thì đa phần là chiều cao nhỏ hơn rất nhiều so với chiều rộng. Quét theo hàng tốn điện, IC công suất, phức tạp hơn nhưng nhờ vậy thì bảng đèn mới sáng hơn được.
                  Email: - Mobil: tạm thời ngừng liên lạc 1 thời gian
                  Giới thiệu website kiếm tiền trực tuyến & tăng thứ hạng website.

Comment

• với sơ đồ mạch như chạy chữ "chao" kia ai giúp em viết chương trình chạy chữ "happy new year" với ạ
                    ĐẠI HỌC SƯ PHẠM KỸ THUẬT I

Nợ cha một sự nghiệp - Nợ mẹ một nàng dâu

Comment

Như vậy led ma trận không còn là một cái gì quá bí hiểm nữa phải không các bác? Tất cả các thiết kế hầu hết đều na ná giống như cái này. Cầm một module LED ta có thể dễ dàng biết được con IC nào làm cái gì.

Lần sau chúng ta lại mổ xẻ một thiết kế của các bác Tàu khựa nhé. Các bác thử cho chút ý kiến xem nào.
                      Đẳng cấp Pro!!!

Comment

• chà các bác thảo luận sôi nổi quá em cũng mới vào nghề nên còn lơ tơ mơ mong các bác chỉ giáo, chả là em chưa biết gì về con AVR cả em mới chỉ học 8051 thôi, vậy các bác có thể thiết kế lại cái phần cứng của bác "nghaiha" mà dùng cho 8051 giúp em được không em đang làm đồ án dùng lập trình C mà trường em thì chưa dạy C nên mong các bác cứu khổ cứu nạn giùm em với, em đã từng mua rất nhiều sách nói về C và cả tài liệu trên mạng down về nữa nhưng mà nói chung là ko có thầy dạy nên khó hiểu lắm,
                        còn một điều nữa là không biết cái code chạy chữ "chao" của bác "nghaiha" em có thể đổ nó vào con 89c51 được không nhỉ liệu nó có chạy được không nhỉ
                        các bác giúp em với nhé
                        thank các bác.
                        Last edited by kisfull; 02-12-2009, 18:51.
                        làm sao hiểu hết được công nghệ :)

Comment

Bảng led ma trận thì đa phần là chiều cao nhỏ hơn rất nhiều so với chiều rộng. Quét theo hàng tốn điện, IC công suất, phức tạp hơn nhưng nhờ vậy thì bảng đèn mới sáng hơn được.
                          Xin chào bác nghaiha, bác là một người rất có kinh nghiệm về quang báo, em chỉ mới tìm hiểu AVR và cũng đang làm một mạch quang báo 8x40 sử dụng AVR. Em dùng phương pháp quét hàng nhưng khi cho chữ chạy trái hoặc chạy phải thì em thấy nó bị nghiêng về một phía. Bác có cách nào khắc phục hiện tượng này xin chỉ giáo cho em vài chiêu. Xin cảm ơn các bác

Comment

• em hỏi anh Hà cái này nè: nếu làm 2 màu led xanh và đỏ, ta thêm 3 con ic 595 nữa,vậy chân 14 của ic 595 điều khiển con xanh có nối chung với chân 14 của ic 595 điều khiển con đỏ không? nếu không thì thay đổi sơ đồ như thế nào, em làm 89xx nên thắc mắc tí..........
                            thank anh nhiều

Comment

• híc ai cứu với +_+

Comment

• Bác nghiaha cho em hỏi loại led đơn mà bác dùng là loại gì mà sáng đều vậy, mua ở đâu hả bác

Comment

Về tác giả

Collapse

nghaiha Tìm hiểu thêm về nghaiha

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X