Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tutorial: Led ma trận bằng hình ảnh (completed)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• nhanh lên bạn ơi mình nôn quá! Cho chữ chạy đi bạn....^^!

Comment

• Đầu tiên là rất chân thành cám ơn ngaiha. mình đang làm đồ án LMT8x24 2 màu xanh+đỏ, mình ko được học 74HC595 và ls138 nhưng qua bài viết của bạn mình đã viết code được(mình đọc 3 ngày mới hiểu đó....). Cho mình hỏi là ngoài cách tạo font = Excel còn có cách nào tạo font nửa không bạn , các phần mềm trên mạng đều là mã cột không có cái nào dịch mã hàng để mình dùng 595. Mình ở Phú Nhuận nếu bạn có chút thời gian rảnh rỗi cho mình mời bạn 1 ly cafe nha.^^!
      số điện thoại của mình là 01683082193
      Nguyên văn bởi nghaiha Xem bài viết
      Nguyên lý bác đã hiểu rồi, còn chuyện nó ra cái gì thì là do lỗi lập trình của mình thôi. Bác cứ bình tĩnh sẽ tìm ra nguyên nhân.
      Như chương trình của bác, em thấy 2 lệnh if cho dòng từ 0->7 và 8->15 có khác gì nhau đâu.

Comment

• Cho em hỏi là mình thay con B564 bằng con khác như 2SA1015 được không ạ

Comment

• bác cho em hỏi lamg thế nào để làm đc đoạn mã acsii cho led 8x8 thì chỉ hộ em nha mới bắt đầu ngâm cứu nên chứ có kinh nghiệm mong mọi người chỉ bảo "quangmanhvkhk@gmail.com"
          1+1=0 nhớ 1

Comment

• Nguyên văn bởi nghaiha Xem bài viết
            Hôm nay ta bắt đầu viết những chương trình đầu tiên, từ cái dễ đến cái khó. Không thể nào có thể viết một phát mà có ngay một dòng chữ chuyển động ngay được. Giống như ta tập đi, từng bước một.
            Ban đầu ta sẽ làm sao để bảng led ma trận của ta hiển thị được cứ một điểm sáng lại có một điểm tắt như sau:

Chương trình em sẽ viết rất đơn giản như sau:

Vậy là xong bài lập trình đầu tiên. Dễ như ăn cháo các bác nhỉ?

Đây là bài đầu tiên em chú thích kỹ, từ bài tiếp theo em sẽ chỉ đưa ra các phần chính. Còn chương trình cụ thể các bác hãy download ở link bên dưới.
            bác pro nào có thể dịch cho em đợn code này ra trình dịch asm ko em ko biêt ngôn ngũ c hix
            em chân thành cảm ơn
            Tổng thống + điện = Ăn mày + điện = die => Tổng thống = ăn mày

Comment

• help ko ai giúp em ak`
              Tổng thống + điện = Ăn mày + điện = die => Tổng thống = ăn mày

Comment

• có thể thay con B562 bằng con nào khác được ko mọi người
                Last edited by taydoc_atv; 23-08-2012, 10:04.

Comment

• Nguyên văn bởi hoangthuanhd Xem bài viết
                  help ko ai giúp em ak`
                  dùng kelic 4 ý sau khi dich hẽ xong nó dich lun c sang asm
                  1+1=0 nhớ 1

Comment

• Nguyên văn bởi quangmanhvk Xem bài viết
                    bác cho em hỏi lamg thế nào để làm đc đoạn mã acsii cho led 8x8 thì chỉ hộ em nha mới bắt đầu ngâm cứu nên chứ có kinh nghiệm mong mọi người chỉ bảo "quangmanhvkhk@gmail.com"
                    Cái mã xuất ra cho led matrix thì phải dùng phần mềm: Tao Ma Chu Cho Led Matrix.rar
                    Còn cái mã ascii bạn muốn nói là mã các kí tự trong bảng mã ascii,người ta thường dùng khi muốn hiển thị ra led chuỗi kí tự nhập từ bàn phím dựa trên 1 bộ font có s
                    vanduc0211@gmail.com

Comment

• Nguyên văn bởi quangmanhvk Xem bài viết
                      bác cho em hỏi lamg thế nào để làm đc đoạn mã acsii cho led 8x8 thì chỉ hộ em nha mới bắt đầu ngâm cứu nên chứ có kinh nghiệm mong mọi người chỉ bảo "quangmanhvkhk@gmail.com"
                      Cái mã xuất ra cho led matrix thì phải dùng phần mềm: Tao Ma Chu Cho Led Matrix.rar
                      Còn cái mã ascii bạn muốn nói là mã các kí tự trong bảng mã ascii,người ta thường dùng khi muốn hiển thị ra led chuỗi kí tự nhập từ bàn phím dựa trên 1 bộ font có sẵn
                      chuyển đổi: http://www.dientuvietnam.net/forums/...ng-keil-36168/

Nhờ mod xóa hộ em cái bài trên với,mạng hơi lởm nên lộn xộn hết
                      vanduc0211@gmail.com

Comment

• Nguyên văn bởi nghaiha Xem bài viết
                        Em chưa bao giờ nhìn thấy thiết kế nào như thế này, bác nào có cho em xin để mở rộng tầm mắt.
                        Một vấn đề cực kỳ quan trọng của phương pháp làm nó không khả thi là công suất nguồn sẽ phải lớn gấp 8 lần.
                        Tôi khẳng định là thiết kế này là có nhưng, chính tôi đã xem rồi, chỉ có điều bj ít có ở Việt Nam (chắc vì nó đắt và người việt mình tham rẻ), bạn nên tin tôi đi, nếu không hiêủ thì sang tận chỗ hightech_uc mà nhìn và hỏi cho kỹ, ko hiểu thì nhờ người ta chỉ cho, đừng tranh luận nữa, đã ngu còn tỏ ra nguy hiểm !

Comment

• Chỉ cần nhìn ngoài đường là biết, các thiết kế bj hầu hết là quét 1/4 số còn lại là 1/8, cái nào không quét (hay quét tĩnh) chữ khi chạy sẽ thẳng tưng, cái quét một phần tư khi chữ chạy sẽ thấy xiên xiên lêch lệch sau 4 hàng led, bj ở việt nam hầu hết là thế.

Comment

• Click image for larger version

Name:	Lighthouse.jpg
Views:	1
Size:	309.8 KB
ID:	1366868
                            các bác cho em hỏi,sơ đồ sai ở đâu vậy ạ,e lấy code bài6 vào chạy mà nó ra thế này đây,hic,giúp em với

Comment

• có bác nào có mạch ma trận 16x 32 bằng PIC không cho e xin về tìm hiểu với.
                              gmail:thiennvbk@gmail.com
                              cảm ơn các bác trước^^

Comment

• Chào bà con
                                mình tự học keilc nhưng ko biết cách lập trình lled matrix cho chữ chạy.
                                Bác nào biết jups mình với
                                mình biết cách tạo font nhưng jo chỉ còn việc là làm cho chữ chạy thui
                                hixxx
                                ai biết jups mình với

Comment

Về tác giả

Collapse

nghaiha Tìm hiểu thêm về nghaiha

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X