Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tutorial: Led ma trận bằng hình ảnh (completed)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi Zz_Bi_zZ Xem bài viết
    theo bác nghaiha , tui cũng mần cái dài 1,6m .16 hàng 160 cột

hehee .Đừng béc bẻ lỗi chính tả e nhá , e cố í ghi vậy đóa
    Hic hic.
    Kinh nhỉ.Bác làm theo bác nghaiha mà dc như thế thì em phải gọi là sư phụ đây?
    Phần cứng bác tự làm hả?Cho em ít kinh nghiệm cắm led đi.Hay lại mua modul cắm sẵn???

Comment

• các bác cho em hỏi
      dòng qua mỗi led của matrix là bao nhiêu vậy

Comment

• Nguyên văn bởi haui0037 Xem bài viết
        Hic hic.
        Kinh nhỉ.Bác làm theo bác nghaiha mà dc như thế thì em phải gọi là sư phụ đây?
        Phần cứng bác tự làm hả?Cho em ít kinh nghiệm cắm led đi.Hay lại mua modul cắm sẵn???
        chi đâu , tại mọi ng thấy vậy chứ khi thích vọc thì cái j cũng ra hết . uh . Phần cứng tui tự làm hoàn toàn .
        ĐẶt mạch + in luạ hết 300k , về tự rửa + hàn led (2560 con) . cột dùng Tpic6B595 , hàng dùng 154 kích TIP127, nguồn loại 200W máy tính lép .
        Có công mài sắt có ngày nên kim (còn cái lỗ kim thì chịu)

Comment

• ko bít cao thủ nào làm dc led matrix như vậy mà dung at89c52 chưa nhỉ em muốn làm 1 bảng
          ko bít các cao thủ có thể chỉ giáo em dc ko
          rất mong nhận dc sự đo32347 của các pác
          8051 là con em viết thành thạo. em sẵn sàng giúp đỡ các pác nếu em có thể
          liên lạc với em qua địa chi email: Mob: 01882.076.989

Comment

• Em có chút ý kiến về dòng TB qua led trong matrix, vì cái này em đang tính. Nếu các bác thấy sai thì cứ bỏ qua nhé.

Giả sử I là dòng trung bình qua ma trận, thì phải có Irow=Icol=I.
            Giả sử các LED trong ma trận sáng như nhau, thì phải có Iled=I/(số led).
            Nếu các bác bảo dòng TB qua 1 LED là 4mA thì dòng TB qua đệm cột (595) phải là 4mAx64=256mA(?).
            Không hiểu bác hightech_uc đo kiểu gì mà được 4mA, có phải bác đo ở chân ra 595 không? Nếu đúng bác đo ở chân 595 thì thực ra mỗi LED chỉ được trung bình 0.5mA.
            Còn nếu dựa vào thông số của 595 thì có thể ước lượng dòng TB qua mỗi LED cỡ 1mA, bởi tham số "Limit value" của Icc, Ignd là 70mA (ngay dòng dưới của dòng ghi tham số dòng giới hạn của một chân ra trong datasheet).

Các bác đã làm ma trận led thì cho em hỏi, giá sản xuất 1 ma trận 24x24x2 trung bình khoảng bao nhiêu ạ?

Em đọc lại mấy bài từ đầu luồng, thấy không nói lời cảm ơn tới nghaiha và các anh em tích cực làm và hỏi cùng trả lời thì thấy thật không phải.
            Cảm ơn các bác!
            Last edited by KnowMore; 18-10-2009, 01:47. Lý do: Thêm ảnh minh họa + Thêm lời cảm ơn

Comment

• [QUOTE=KnowMore;216671]Em có chút ý kiến về dòng TB qua led trong matrix, vì cái này em đang tính. Nếu các bác thấy sai thì cứ bỏ qua nhé.
              QUOTE]

Mấy bác đó đang mải kiếm tiền nên cũng ít có thời gian lên forum, bác phải chờ dài dài rồi.

Comment

• Nguyên văn bởi KnowMore Xem bài viết
                Em có chút ý kiến về dòng TB qua led trong matrix, vì cái này em đang tính. Nếu các bác thấy sai thì cứ bỏ qua nhé.
                Mấy bác đó đang mải kiếm tiền nên cũng ít có thời gian lên forum, bác phải chờ dài dài rồi.

Comment

• Nguyên văn bởi haui0037 Xem bài viết
                  Em có chờ gì đâu . Chỉ là thấy thế thì nêu ra cho anh em khỏi thắc mắc về sau thôi mà.
                  Em cũng thiết kế xong cơ bản phần nguyên lý rồi. Và nó... cũng giống cái của các bác (595, 138, B562/B772).

Điều chỉnh độ sáng của bảng ma trận đâu nhất thiết phải dùng linh kiện nguồn dòng, nhưng cái này phải cafe cơ
                  Last edited by KnowMore; 19-10-2009, 02:35.

Comment

• cám ơn anh nhìu lắm, em cũng dang cần làm một đồ án như vầy nè,nhưng cấn 4 led ma trận lận.

Comment

• mà anh có thể cho em sơ đồ mạch chạy bằng vi xử lý 89c51 ko vậy??mạch này cũng rất hay,nhưng cái em đăng ký là dùng vi xử lý 89c51 cơ???cám ơn bác nhìu nhìu lắm...

Comment

• Bac nghaiha oi ! Em thay bai cua bac hay lam nhung ma rat tiec e ko biet j ve code c het. Bac co the dich sang cho e code asm ko a ! Email: vubang2007@gmail.com. Mong bac giup e voi !
                        Last edited by anhhungxalo; 24-10-2009, 19:36.

Comment

• a nghaiha có thể cho e xin lại file orcad của a ko?hình như nó bị hư rồi a.thank a

Comment

• đang có đồ án làm cái này, tìm hiểu thôi

Comment

• Các bác cho tôi hỏi kí hiệu cái FET 4A các bác hay nhắc tới là gì vậy để tôi tra datasheet ! hay các bác post datasheet của nó lên cho mọi người nghía cái !
                              0912666017

Comment

• Xin chào,
                                Lâu lắm em mới vào lại diễn đàn. Rất vui là thấy các bác vẫn ham thích đề tài quang báo này.
                                Mọi thắc mắc xin phone trực tiếp cho em (chứ PM hay email em sợ không có thời gian trả lời).

Nguyên văn bởi phan_it Xem bài viết
                                Các bác cho tôi hỏi kí hiệu cái FET 4A các bác hay nhắc tới là gì vậy để tôi tra datasheet ! hay các bác post datasheet của nó lên cho mọi người nghía cái !
                                Dạ, bác có thể xài con IRF 7304 (giờ trên thị trường có nhiều con khác chức năng tương đương lắm)

datasheet có thể xem tại:
                                http://www.irf.com/product-info/data...ta/irf7304.pdf

Còn mua thì các bác liên lạc với www.ic-vn.com (ngoài Hà nội) nhé. Hình như bán đâu đó 45, 50k/con.
                                Email: - Mobil: tạm thời ngừng liên lạc 1 thời gian
                                Giới thiệu website kiếm tiền trực tuyến & tăng thứ hạng website.

Comment

Về tác giả

Collapse

nghaiha Tìm hiểu thêm về nghaiha

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X