Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin các Bác giàu kinh nghiệm về AVR chỉ giáo cho em với!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin các Bác giàu kinh nghiệm về AVR chỉ giáo cho em với!

Em có làm bộ điều khiển cho một cái máy, điều khiển 3 cái piston thôi, tầng công suất là ok, cảm biến vào cũng ok. Thế nhưng không hiểu sao máy làm việc rất không ổn định. Lúc thì trơn tru, nhưng khi thì rất bất thường. Mong các bác giàu kiến thức về AVR chỉ cho em biết, thằng AVR này làm hay gặp tình trạng dở hơi không?
    Cảm ơn các bác rất nhiều nhé !

Nguyên văn bởi tuanvjpro Xem bài viết
    Em có làm bộ điều khiển cho một cái máy, điều khiển 3 cái piston thôi, tầng công suất là ok, cảm biến vào cũng ok. Thế nhưng không hiểu sao máy làm việc rất không ổn định. Lúc thì trơn tru, nhưng khi thì rất bất thường. Mong các bác giàu kiến thức về AVR chỉ cho em biết, thằng AVR này làm hay gặp tình trạng dở hơi không?
    Cảm ơn các bác rất nhiều nhé !
    Tầng công suất bạn làm thế nào, không có sơ đồ thì ai giúp được...
    Tôi thấy lạ là trên diễn đàn này rất nhiều người đặt câu hỏi nhưng không mấy khi đưa đủ thông tin... Muốn biến ae thành thầy bói xem voi hay sao ý???!!!
    Hôm nay trời nắng chang chang.
    Mèo con đi học chẳng mang thứ gì.
    Chỉ mang một cái bút chì.
    Và mang một mẩu bánh mì con con.

Comment

nhớ dùm 1 điều là AVR là VDK cao cấp hơn 89 và pic cùng loại (nếu dspic ho thì có Atxmega nói chuyện) vì vậy ko có chuyện nó dở hơi đâu mà do kiến thức người vận hành thôi, theo mình đoán tình trạng của bạn có 2 nguyên do gây nên.
      1) về thiết lập fuse bit gây nên, AVR có 1 hệ fuse bit rườm rà và phức tạp cần hiểu rõ trước khi lập trình, việc nó chạy ko ổn định có thể do bạn khai báo sai fuse bit về xung dao động (thạch anh).
      2) bạn nói bạn có xài cảm biến, nếu nó là dạng ADC thì trong lúc test bạn ko xài cảm biến thì chân vdk nhận tín hiệu cảm biến được chống nhiễu ra sao???
      Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
      Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Vâng em cảm ơn các Bác đã tư vấn giúp em. Em đang vẽ lại cái mạch nguyên lý mong các bác chỉ giúp. Em viết bài trong lúc đang vội vàng mong bác Acxen_Lupin thông cảm cho em nhé. Em sẽ rút kinh nghiệm. Một lần nữa cảm ơn sự góp ý của các bác

Comment

Vâng em sẽ rút kinh nghiệm. Em cảm ơn Bác đã góp ý!

Comment

Bác hoahau ơi, em fulse bit cho AVR bằng AVR Studio với mạch STK 500 bác ạ.
            Em chọn chế độ : High Frequency Start up time: 16K CK + 64ms
            Như vậy có sai gì không ạ. Mong bác chỉ giáo cho em ạ.

Comment

Đây là mạch công suất đầu ra điều khiển van từ Solenoid của máy, em sao lại từ mạch của họ. Các bác xem và cho ý kiến giúp em với ạ:

Comment

Còn đây là mạch lấy tín hiệu từ cảm biến:

Comment

Cảm biến này dùng nguồn 24V, trả về giá trị 0v khi bắt được vật kim loại, còn khi không bắt vật trả về giá trị 24V. Thông qua Opto sẽ trả giá trị tương ứng mức "0" và "1" cho vi điều khiển xử lý. Tụ C1 và C2 lọc nhiễu đầu vào cho vi điều khiển.
                  Em nhờ các Pro xem và chỉ giáo giúp em với ạ. Em cảm ơn!

Comment

Tiện đây các anh cho em hỏi: 2 mã code này có khác nhau không?
                    Mã 1:
                    piston1=0;
                    while(ss2!=0){}
                    ........(Thay đổi giá trị Piston1)
                    Mã 2:

while(ss2!=0){piston1=0; }
                    ...........(Thay đổi giá trị Piston1)
                    Em cảm ơn!

Comment

Fuse bit Ext. Crystal/Resonator High Freq Startup time 16kCK +64ms đúng chứ. Cái fusebit này là cho thạch anh trên 8Mhz đấy
                      Mình có chỉnh lại cho bạn cái mạch điều khiển van solenoid rồi đó, nếu làm theo mình mà chạy thì sẽ ổn hơn (KO chạy xin PM lại mình chỉnh cho), cái mạch cũ thấy con SCR phức tạp quá vả lại nó mắc trở phân cực hơi khó hiểu.
                      Click image for larger version

Name:	HINH 01.png
Views:	1
Size:	14.2 KB
ID:	1373206

mình hơi bận nên cái mạch nhận tín hiệu cảm biến tối mình sẽ trả lời.
                      Còn 2 cái code của bạn đưa trên thì nó khác nhau hoàn toàn.
                      cái code thứ nhất thì nó đóng cái piston1 bất chấp điều kiện thì nó vào thực hiện while và ko hề dính líu gì đến piston1 nữa.
                      code thứ hai thì khi nào thỏa điều kiện trong while thì nó mới đóng piston1
                      Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                      Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Mã 1:
                        piston1=0; // gán biến piston1=0;
                        while(ss2!=0){} // lệnh này ko có ý nghĩa gì cả vì trong ngoặc kép không có lệnh gì hết.
                        ........(Thay đổi giá trị Piston1)
                        Mã 2:

while(ss2!=0){piston1=0; } // Nếu ss2 khác 0 thì piston1 được gán =0.
                        ...........(Thay đổi giá trị Piston1)
                        Em cảm ơn!
                        Do đó 2 lệnh này khác nhau, Mã 1 thì piston1 luôn =0, mã 2 thì piston1 chỉ =0 khi ss2 khác 0.
                        Last edited by VNarmy; 29-01-2013, 15:30.
                        Mua bán thiết bị điện công nghiệp tại Hà Nội, toàn quốc.
                        http://diencongnghiep360.com/
                        http://tudienhathe.vn/

Comment

Nguyên văn bởi tuanvjpro Xem bài viết
                          Vâng em cảm ơn các Bác đã tư vấn giúp em. Em đang vẽ lại cái mạch nguyên lý mong các bác chỉ giúp. Em viết bài trong lúc đang vội vàng mong bác Acxen_Lupin thông cảm cho em nhé. Em sẽ rút kinh nghiệm. Một lần nữa cảm ơn sự góp ý của các bác

Mình đã xem các câu hỏi mới của bạn.... vừa bị chê ít thông tin, thì bạn tuôn một tràng xối xả... từ từ thôi kẻo tẩu hỏa nhập ma thì khổ!!!
                          Trước hết:
                          - Ở con opto-cuppler, bạn cần có thêm trở 220k nối chân 6 xuống đất.
                          - Về cơ bản mạch bạn đưa ra không có vấn đề.
                          - Hai đoạn mã bạn đưa ra về công dụng không khác nhau, nhưng về tính an toàn thì code 2 tốt hơn.
                          Mình cần thêm vài thông tin nữa để có thể trả lời rõ hơn:
                          - Đường đất ở các phần: Cảm biến, Mạch VXL, Piston có chung nhau không?
                          - Piston mà bạn nói có phải là van thủy lực dùng rơ le điều khiển không? điện áp cuộn hút là bao nhiêu?
                          - Cho mình xem thêm mã hiệu hoặc hình ảnh của PISTON?
                          - Bạn có thể mô tả rõ hơn về "căn bệnh" mắc phải không:
                          + Bạn để ý kỹ xem "khi bất thường - không trơn tru" có phải rơi vào những lúc bạn đóng cắt tải không?
                          + Muốn thử thì bạn hãy dùng tải là 1 bóng LED - có điện trở hạn dòng nhé, thay cho tải PISTON, nếu mạch chạy OK thì đúng là do PISTON gây ra...
                          + Nếu xác định đúng hiện tượng bất bình thường xảy ra khi đóng cắt tải, bạn hãy làm như sau: Lấy 1 tụ 1uF (loại tụ không phân cực, ký hiệu 105) mắc nối tiếp với 1 điện trở 68 ôm. Mang mạch RC này mắc song song với tải PISTON... đảm bảo mạch sẽ trơn tru hơn...

Hy vọng vài góp ý sẽ giúp được bạn.
                          Last edited by Acxen_lupine; 29-01-2013, 00:32.
                          Hôm nay trời nắng chang chang.
                          Mèo con đi học chẳng mang thứ gì.
                          Chỉ mang một cái bút chì.
                          Và mang một mẩu bánh mì con con.

Comment

Vâng. Em cảm ơn anh, em viết 2 mã code này và cũng đã hiểu chỗ đó anh ạ, em muốn hỏi anh, trong cái vòng While(ss2!=0){} đó, em không viết câu lệnh gì thì vi điều khiển sẽ làm gì? Nó không làm gì phải không ạ? Có nghĩa là cũng tương đương while(ss2!=0){nope;} phải không anh?
                            Mục đích đoạn code mã 1 em muốn viết đó là :
                            Piston1=0;// Gán cho piston1 giá trị =0;
                            while(ss2!=0){};// Không làm gì hết khi mà thằng ss2 còn chưa =0
                            ............(thay đổi piston 1)// Nếu mà cái vòng While(....) thoát ra rồi thì ta thay đổi giá trị cho thằng piston1
                            Lúc này ss2 đã phải =0 rồi.
                            Vì câu lệnh gán "piston1 =0" này em đặt ở đầu chương trình và khi này thì chắc chắn "ss2!=0" nên công việc thực hiện của 2 thằng là tương đương.
                            Vậy nên theo em về mặt cú pháp và ý nghĩa 2 đoạn code khác nhau chứ còn công việc mà 2 thằng thực hiện là giống nhau phải không ạ?
                            Em cảm ơn anh ^^!

Comment

Vâng ạ! Cảm ơn về sự nhiệt tình của anh ^^! Em lấy mạch của Navitas vẽ lại để hỏi các anh mà.hì. Em cũng chưa hiểu về cách mắc Thyristo của mạch, sao lại mắc như thế, nên muốn hỏi các anh để hiểu rõ hơn. em cũng thấy nó mắc khó hiểu. Nếu dùng opto để phân cực cho Tran như anh nói sẽ đơn giản hơn. Để điều khiển van solenoid em cho thêm vào một con diode nữa để dập dòng cảm ứng tránh làm hỏng tran nữa phải không anh?
                              Chúc anh một ngày vui vẻ nhé !

Comment

Về tác giả

Collapse

tuanvjpro Tìm hiểu thêm về tuanvjpro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X