Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch giao tiếp sim900 với máy tính

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi nhson113 Xem bài viết
    anh có thể cho em xin file mô phỏng proteus dc ko ạ
    proteus làm gì có modul sim mà mô fong hả bạn
    (^_^) hoangnv.3i@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi daaa Xem bài viết
      a Hoang_3i ơi,cho e hỏi e dùng module 548 để định vị GPS,nhưng ko rõ lệnh để lấy tọa độ là lệnh j,vì trong tập lệnh AT của 548 e tìm ko thấy phần nào nói về GPS cả.
      có người trả lời bạn rồi đó
      (^_^) hoangnv.3i@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi hieuthai2011 Xem bài viết
        Về cái đè tài sim 900 này đòi hỏi phần nguồn quan trọng lém !! bởi thế các bạn cần thiết kế nguồn chuẩn khoản tầm 2A !!
        Theo mình thấy thì đâu đến 2A, con này chỉ cần nguồn chuẩn, không nhiễu là OK rồi. Tại vì trong mạch mình làm, cái adapter của mình cũng chi co 500 mA thui ^^

Comment

Nguyên văn bởi hieu1303 Xem bài viết
          Phần GPS của 548, khi vừa cấp nguồn, sau 1 khoản thời gian ,module sẽ tự động gửi thông tin xuống, dựa vào thông tin đó, tách các số liệu cần thiết ra, ta sẽ được tọa độ gần chính xác của GPS.
          Đặc biệt phải chú ý là module 548 cần phải có anten và đặt ở chỗ thoáng, ko có vật cản thì mới chạy được.
          vậy là ko cần lệnh j nó vẫn tự động sau mỗi time lại gửi thông số tọa độ về cho mình ? mà cái này có 2 cổng nối tiếp riêng biệt cho GSM và GPS,vậy khi test với PC mình phải làm 2 bộ chuyển đổi Max 232 và nối vào 2 máy tính hả bạn,hay chỉ cần nối vào 2 cổng USB của 1 máy

Comment

GPS thì không cần lệnh gì hết, tự động nó gửi xuống 1 cách liên tục thôi.
            Ở đây hướng dẫn rất kĩ nè, đọc các bài viết của nó là hiểu thôi. : link

Còn kết nối máy tính = cổng COM thì nhất định phải có max232 rồi, 2 cổng nối tiếp thì tất nhiên ra 2 ngõ COM, còn tốn 1 hay 2 cổng USB thì phải koi cọng cáp USB2com có mấy cổng COM ra thôi. Còn nếu ko muốn xai max232 thì xài cái này:
            Click image for larger version

Name:	T1yfqHXkhvXXajz0EW_022840.jpg
Views:	1
Size:	8.3 KB
ID:	1375830

Comment

Em giao tiếp máy tính với sim900 bằng phần mềm advance serial port hoạt động bình thường nhưng thật ra không hiểu các kí tự nó gửi xuống sim. Sử dụng phần mềm hercules có nhiều trường hợp khá hay đưa ra nhờ mọi người giải thích tại sao? (trong hình) Bây giờ gửi lệnh từ AVR như thế nào để sim900 trả lời bình thường
              - gửi lệnh AT bằng nút send nhận được trả lời AT (hoặc bất kì lệnh khác đều nhận được copy)
              - gửi bằng cách viết lên màn hình nhấn enter thì hoạt động tốt
              - gửi bằng mã hex trong đó có kèm mã nút enter thì trước tiên nhận được mã copy sau đó nhận được câu trả lời.

Name:	ADVANCE SERIAL PORT.jpg
Views:	2
Size:	62.6 KB
ID:	1376364

Name:	hercules.png
Views:	2
Size:	73.1 KB
ID:	1376365
              Cám ơn các bác
              Last edited by TheFear; 03-04-2013, 02:29.

Comment

Nguyên văn bởi hoang_3i Xem bài viết
                proteus làm gì có modul sim mà mô fong hả bạn
                anh cho e hỏi,e đã làm được mạch simcom và đã kết nối nói với máy tính qua cổng COM,máy tính báo COM6,giờ e muốn gửi lệnh qua 548 thì dùng chương trình Hercules phải ko ạ?

Comment

Nguyên văn bởi TheFear Xem bài viết
                  Em giao tiếp máy tính với sim900 bằng phần mềm advance serial port hoạt động bình thường nhưng thật ra không hiểu các kí tự nó gửi xuống sim. Sử dụng phần mềm hercules có nhiều trường hợp khá hay đưa ra nhờ mọi người giải thích tại sao? (trong hình) Bây giờ gửi lệnh từ AVR như thế nào để sim900 trả lời bình thường
                  - gửi lệnh AT bằng nút send nhận được trả lời AT (hoặc bất kì lệnh khác đều nhận được copy)
                  - gửi bằng cách viết lên màn hình nhấn enter thì hoạt động tốt
                  - gửi bằng mã hex trong đó có kèm mã nút enter thì trước tiên nhận được mã copy sau đó nhận được câu trả lời.
                  [ATTACH=CONFIG]63287[/ATTACH]

[ATTACH=CONFIG]63288[/ATTACH]
                  Cám ơn các bác
                  COM5 ở trong hình là của cổng COM của SIMCOM hả bạn,mà baud mình chọn ngẫu nhiên hay sao b?

Comment

các bác ơi!! có ai gặp tình trạng như e chưa!~!!
                    hiện tại e kết nối từ PIc sang module sim 548C ak...gặp 1 vấn đề là e nt vào module nhận mà ko có dấu hiệu gì cho vixu ly biết là đã có tín hiệu nhận dữ liệu!!! e ko biết do con vi xử lý hay do truyền nhận dử liệu sai áp!! e đã test đoạn code thành công e chạy được nhưng sao giờ e nghĩ code e đúng rùi chỉ do dử liệu chưa đồng nhất !! mà e chưa biết có thể do hiện tượng nhiễu hay do max 232 hay do con pic e nó ko nhận !!!hjx
                    email
                    nick: bangbigboy_bigboy
                    sdt :01203380789

Comment

COM5 ở trong hình là của cổng COM của SIMCOM hả bạn,mà baud mình chọn ngẫu nhiên hay sao b?
                      Baud này tự động bạn ơi, khi khởi động lên có nhận được chữ RDY. Có điều khi mình test thì thấy baud chỉ chạy được ở 9600 và 4800

Comment

anh cho e hỏi,e đã làm được mạch simcom và đã kết nối nói với máy tính qua cổng COM,máy tính báo COM6,giờ e muốn gửi lệnh qua 548 thì dùng chương trình Hercules phải ko ạ?
                        Mình test xong rồi và lập trình bằng avr phân tích được tin nhắn đóng ngắt thiết bị. Dùng Hercules hoặc advance serial port đều được. Nếu cần thì mail qua mình giúp: vcsang@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi hieuthai2011 Xem bài viết
                          các bác ơi!! có ai gặp tình trạng như e chưa!~!!
                          hiện tại e kết nối từ PIc sang module sim 548C ak...gặp 1 vấn đề là e nt vào module nhận mà ko có dấu hiệu gì cho vixu ly biết là đã có tín hiệu nhận dữ liệu!!! e ko biết do con vi xử lý hay do truyền nhận dử liệu sai áp!! e đã test đoạn code thành công e chạy được nhưng sao giờ e nghĩ code e đúng rùi chỉ do dử liệu chưa đồng nhất !! mà e chưa biết có thể do hiện tượng nhiễu hay do max 232 hay do con pic e nó ko nhận !!!hjx
                          con 548 có giống với sim900 không nhỉ? bên con 900 thì mình set được khi có tin nhắn thì simcom tự động gửi về cho mình kí tự +cmti:...

Comment

thưa các bác - tình hình là em có 1 con sim900 mới cứng chưa bóc tem lần nào cần bán gấp.
                            - chả là hệ thống bọn em làm đề tài khoa học cần dùng 2 mạch sim908 và sim900 - chỉ đủ tiền làm 1 trong 2 mạch nên lúc đầu bọn em chọn mạch sim900, về sau xem xét lại làm mạch đấy thì không thể hiện đúng bản chất ứng dụng của GPS và hệ thống nên bọn em định mua con sim908 làm mạch, giờ còn sim900 ko dùng tới, mới cứng, bọn em muốn bán lại cho bác nào cần để lấy tiền mua sim908.
                            - bọn em cần bán rất gấp con sim900 này để mua sim908, giá cả thương lượng theo số điện thoại sau: 01639141939, trực 24/24 mong các bác giúp em phát, phạm vi Hà Nội thì em sẵn sàng đến tận nơi cho bác test
                            hu hu hu cứu bọn em với tháng 5 thuyết trình rồi mà vẫn chưa có sim908

Comment

em bán được con sim rồi - anh mod xóa hộ em cái rao này đi với ạ không lại phiền người khác gọi đến mà ko mua được.

Comment

em bán được con sim rồi - anh mod xóa hộ em cái rao này đi với ạ không lại phiền người khác gọi đến mà ko mua được.
                                để đó cho nó xôm tụ
                                trong nam mình mua mạch sim900 có khe sim về chỉ cần mạch nguồn + mạch ft232 là xài được giá 600. bạn bán được bao nhiêu?

Comment

Về tác giả

Collapse

TheFear Tìm hiểu thêm về TheFear

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X