Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đỡ về Đồng hồ thời gian thực LCD Atemega16 + DS1307

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp đỡ về Đồng hồ thời gian thực LCD Atemega16 + DS1307

Chào mọi người ạ, em mới học về vi điều khiển avr và đang làm bài tập lớn. Em đang làm đồng hồ thời gian thực hiển thị LCD dùng atmega16 và ds1307, đây là code (CodeVisionAVR V2.05.0) và mạch mô phỏng (Proteus 8.7). Mong mọi người xem giúp e có phần nào cần sửa để tối ưu mạch hơn ko để in mạch cứng ạ. Em cảm ơn mọi người nhiều!
    em còn tính làm thêm phần nhiệt độ dùng LM35 mà cứ kích mở ADC nạp vào mạch là ngày giờ bị đứng, chỉ hiển thị chứ ko chạy đc
    Link file: https://drive.google.com/drive/folde...OyjOPNldavQR5X
    To use Google Drive, you need to use a supported web browser. Learn what a browser is, which browser you use, and how to update to the latest version. Option

Muốn đo nhiệt độ thì dùng ds18b20, trình độ khó hơn nhưng sẽ được điểm cao nếu bạn áp dụng thành công.
    Tôi chưa coi sơ đồ của bạn, trên con atemega còn chân trống hông?
    Mãi đi tìm vàng.

Comment

Bạn có ráp thử trên breadboard chưa, proteus à, khi làm mạch thật có khi chạy sai, đừng tin 100% vào chương trình mô phỏng/ảo.
      Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
        Muốn đo nhiệt độ thì dùng ds18b20, trình độ khó hơn nhưng sẽ được điểm cao nếu bạn áp dụng thành công.
        Tôi chưa coi sơ đồ của bạn, trên con atemega còn chân trống hông?
        cảm ơn bạn, chân trống vẫn còn nhiều. Mình mới chỉ học về con LM35 nên chỉ dùng đc con đó thôi bạn ạ. Đây là mạch mô phỏng của mình. Và nhờ mọi người giúp đỡ tối ưu code và mạch hơn để đi nạp code và làm mạch trên breadboard ạ.

Comment

Tôi nghĩ code của bạn sẽ không chạy ngay lần đầu đâu. Xin lỗi nhưng bạn cũng phải làm trên breadboard rồi chạy chương trình. Con atmega16 có thể reprogrammable nhe.
          Mãi đi tìm vàng.

Comment

atmega16 ngạc nhiên khi nhà sx là microchip, sao bạn không học pic dễ hơn nhiều. Tại tôi không có học con atmega16, chỉ biết sơ qua thôi.
            Mãi đi tìm vàng.

Comment

atmega16 ngạc nhiên khi nhà sx là microchip, sao bạn không học pic dễ hơn nhiều. Tại tôi không có học con atmega16, chỉ biết sơ qua thôi.
              Cảm ơn bạn, ở trường mình mới chỉ đc học học về con atmega này thôi bạn ạ, và bài tập lớn cũng bắt buộc phải dùng atmega16

Comment

Trước sau gì bạn cũng phải chạy chương trình thử mọi thứ. Bạn có đủ mấy con chip chưa?
                Tôi có hết mọi thứ chỉ thiếu con atmega thôi, phải chi gần nhà tôi cho.

Hi hi tôi ở khác múi giờ VN.
                Mãi đi tìm vàng.

Comment

Trước sau gì bạn cũng phải chạy chương trình thử mọi thứ. Bạn có đủ mấy con chip chưa?
                  Tôi có hết mọi thứ chỉ thiếu con atmega thôi, phải chi gần nhà tôi cho.

Hi hi tôi ở khác múi giờ VN.
                  cảm ơn bạn nhiều , ngày mai t mới đi ra cửa hàng mua linh kiện vs làm mạch. Mà bạn ở nước nào

Comment

Nguyên văn bởi hieunguyen32 Xem bài viết

cảm ơn bạn nhiều , ngày mai t mới đi ra cửa hàng mua linh kiện vs làm mạch. Mà bạn ở nước nào
                    Click vô tên của tôi coi hồ sơ thì biết đâu liền....
                    Nói trước là nhà tôi hổng phải ở đó mà chỉ là nơi chốn, quốc gia. Bằng 3 chữ cái mà có thể nói hết tất cả.
                    Tôi hay thiết kế pcb, khoảng không gian trên board không có nên ba chữ là dài lắm rồi.
                    Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi hieunguyen32 Xem bài viết
                      Chào mọi người ạ, em mới học về vi điều khiển avr và đang làm bài tập lớn. Em đang làm đồng hồ thời gian thực hiển thị LCD dùng atmega16 và ds1307, đây là code (CodeVisionAVR V2.05.0) và mạch mô phỏng (Proteus 8.7). Mong mọi người xem giúp e có phần nào cần sửa để tối ưu mạch hơn ko để in mạch cứng ạ. Em cảm ơn mọi người nhiều!
                      em còn tính làm thêm phần nhiệt độ dùng LM35 mà cứ kích mở ADC nạp vào mạch là ngày giờ bị đứng, chỉ hiển thị chứ ko chạy đc
                      Link file: https://drive.google.com/drive/folde...OyjOPNldavQR5X
                      Bạn tải bascom avr về viết chương trình cho đơn giản, bạn cắm test board để thử từng phần: đọc LM335; điều khiển DS1307 và module LCD.

Comment

hieunguyen32 : Bạn tham khảo vài bài mẫu của bascom avr là có thể hoàn thành bài tập này trong 1 tuần.

Comment

Về tác giả

Collapse

hieunguyen32 Tìm hiểu thêm về hieunguyen32

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X