Thông báo

Collapse
No announcement yet.

SD card và MMC card

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• có bác nào giúp e với,đang vướng phần này mà chưa tìm đc thông tin nào
    email:trangonthuocthom@gmail.com

Comment

• Nguyên văn bởi trathuoc Xem bài viết
      có bác nào giúp e với,đang vướng phần này mà chưa tìm đc thông tin nào
      Gửi bạn tài liệu này hy vọng có ích. Sao bạn không lưu theo định dạng FAT32 để có thể mở rộng dung lượng thẻ. Vấn đề tên file dài với định dạng FAT32 bạn có thể tham khảo tại trang 28 của tài liệu.
      Attached Files

Giải pháp điện tử của bạn

Comment

• Thank bác nhé,đúng là nhọc thật,để tui lại đọc tiếp,có vấn đề lại nhờ các bác giúp tiếp

Comment

• đang bí quá,có bác nào rành về việc lưu file tên dài vào thẻ nhớ định dạng FAT16 ko nhỉ,chỉ hộ e với

Comment

• đang tìm hiểu vấn đề này
            Last edited by chikichita; 21-10-2013, 12:49.

Điện tử viễn thông - Hutech

Comment

• Tặng mọi người mạch giao tiếp thẻ nhớ dùng msp430. Ở đây là file proteus, mạch thật dùng kit msp430f5510 mini. File mô phổng thì các chân SPI cần nối vs Dao Động ký mới chạy, còn mạch thật không cần lạ ghê. Sau khi mở file proteus, các bạn tạo 1 file txt rồi đổi đuôi thành .mmc, sau đó click lên thẻ nhớ, chọn đường dẫn đến file này. Web tham khảo: Giao tiếp card MMC/SD. mmc card
              QTCP

Comment

• mmc card
                QTCP

Comment

• Cảm ơn các bạn

Comment

• Các bác giúp em với!!! Em dùng MikroC PIC để giao tiếp với thể MMC SD card nhưng em không biết lệnh nào để liệt kê Folder và File của thể MMC vậy mong các bác giúp với ạ?
                    ĐT : 01676455880

Comment

• có anh em nào làm hoàn chỉnh 1 dự án với FAtfs và atmega32 có thể up project lên để tham khảo với không ?
                      thank
                      nhóm điện tử facebook

Comment

• em làm giao tiếp thẻ nhớ dùng thư viện FATfs theo đúng thế này với ATmega32 mà không được.
                        Trong makefile em chỉ thay đổi có atmega644 thành atmega32 thôi
                        Click image for larger version

Name:	foolproof.jpg
Views:	1
Size:	27.1 KB
ID:	1396069
                        Attached Files
                        nhóm điện tử facebook

Comment

• Các bạn ơi, cho mình hỏi tý nha. Số là mình đang làm một thiết bị lưu trữ dữ liệu log của hệ thống, realtime. Dữ liệu log này được lưu trữ vào thẻ nhớ SD để phục vụ kiểm tra, bảo trì. Nhưng mình có một trục trặc đó là thẻ nhớ thường xuyên bị hỏng, chạy liên tục tầm tầm 25 ngày là hỏng thôi, và hỏng rất nhiều thẻ rồi nên mình cũng lọai trừ khả năng chất lượng thẻ xấu. Mình muốn hỏi là nguyên nhân nào có thể gây hỏng thẻ nhớ (micro SD) ? Để mình có hướng khắc phục ?
                          Điều kiện hoạt động của thiết bị cũng hơi khắc nghiệt tí:
                          - Nhiệt độ tầm tầm 60 độ.
                          - Dùng chung nguồn với hệ thống motor khởi động. Nhưng mạch mình có mạch lọc nhiễu rồi, nên chắc nhiễu không vào được.
                          - Độ ẩm bình thường ( ngoài trời sao thì trong thiết bị như vậy, không có khác gì hết).
                          - Môi trường ít bụi ( thiết bị bỏ vào hộp nên không sợ bụi).
                          - MCU ARM, truy xuất thẻ nhớ qua module MCI, thư viện FAT32. Ghi dữ liệu vào thẻ nhớ tuần tự, tại một thời diểm chỉ doc/ghi 1 file duy nhất.

Mình cũng nói thêm là các thẻ nhớ micro SD mình đã thử kiểm tra đọc ghi liên tục trong 7 ngày, truy xuất đọc/ghi trên 10 triệu lần nhưng vẫn không hỏng. Cũng bài kiểm tra này nhưng bỏ vào lò nung 60 độ cũng không hề hấn gì.

Nên mình muốn hỏi các bạn xem có bạn nào gặp trục trặc giống mình không ? Cũng như hướng giải quyết của vấn đề này ?

Xin Cảm Ơn.

Comment

• /*----------------------------------------------------------------------*/
                            /* Foolproof FatFs sample project for AVR (C)ChaN, 2013 */
                            /*----------------------------------------------------------------------*/

#include <avr/io.h> /* Device specific declarations */
                            #include "ff.h" /* Declarations of FatFs API */

FATFS FatFs; /* FatFs work area needed for each volume */
                            FIL Fil; /* File object needed for each open file */

int main (void)
                            {
                            UINT bw;

f_mount(&FatFs, "", 0); /* Give a work area to the default drive */

if (f_open(&Fil, "newfile.txt", FA_WRITE | FA_CREATE_ALWAYS) == FR_OK) { /* Create a file */

f_write(&Fil, "It works!\r\n", 11, &bw); /* Write data to the file */

f_close(&Fil); /* Close the file */

if (bw == 11) { /* Lights green LED if data written well */
                            DDRB |= 0x10; PORTB |= 0x10; /* Set PB4 high */
                            }
                            }

for ( ;
                            }

/*---------------------------------------------------------*/
                            /* User Provided RTC Function called by FatFs module */

DWORD get_fattime (void)
                            {
                            /* Returns current time packed into a DWORD variable */
                            return ((DWORD)(2013 - 1980) << 25) /* Year 2013 */
                            | ((DWORD)7 << 21) /* Month 7 */
                            | ((DWORD)28 << 16) /* Mday 28 */
                            | ((DWORD)0 << 11) /* Hour 0 */
                            | ((DWORD)0 << 5) /* Min 0 */
                            | ((DWORD)0 >> 1); /* Sec 0 */
                            }

// Các bác xem hộ , sao bị gì mà lỗi hoài vậy ? Em hong biết đường sữ luôn . Sắp báo cáo rồi mòa định dạng chưa ra nữa .

Comment

• ngày trước có làm thử cái này mà làm mãi không ra . bỏ luôn
                              nhóm điện tử facebook

Comment

Về tác giả

Collapse

atmega8 Tìm hiểu thêm về atmega8

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X