Thông báo

Collapse
No announcement yet.

SD card và MMC card

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• SD card và MMC card

bác cho em hỏi sự khác nhau giữa hai loại thẻ nhớ này như thế nào được không ạ.
    Nếu tôi chết đi, hãy chôn tôi với R,L,C...

Bùi Đức Thọ
    (ductho0409@gmail.com)

vấn đề này em cũng đang thắc mắc. có ai biết chỉ cho em luôn với
    Phone: 0978536011

Comment

SD: 4 bits per time
      MMC: 1 bit per time

Comment

troi dat bac noi cai gi the em cha hieu cai gi ca,

Comment

MMC là 1 phần con của SD. Hay nói chính xác là SD phát triển lên dựa trên MMC, nó bao gồm tất cả các lệnh của MMC. Nhưng điều này chỉ chắc chắn với SD chuẩn 9 chân và MMC chuẩn 7 chân.

Sau này nó phát triển ra nhiều loại khác nhau ví dụ như SD->microSD, miniSD... MMC->RSMMC, MMC Plus. Interface khác nhau nhưng ko biết protocol có khác gì ko.
          |

Comment

MMC thì chỉ có chế độ giao tiếp SPI
            SD thì có cả SPI và chế độ 4 bit data mode
            còn mấy cái loằng ngoằng mini với micro nó chỉ là khác kiểu chân và kiểu đóng gói thôi

Comment

Nhầm chút xíu MMC Plus và MMC mobile sau này ra các chuẩn hỗ trợ 1 bít, 4 bít, 8 bít data mode

Hai loại này nếu mode SPI & 4 bit data mode thì giống nhau còn các mode khác nhau thì chân khác nhau

Nói chung thì MMC Plus hay MMC mobile tốc độ truy cập nhanh hơn SD
              Cứ thử dùng 1 thẻ MMC 2G với thẻ SD 2 G sẽ thấy ngay

Comment

em có cái micro SC, định dùng nó giao tiếp với AVR mà chưa biết phải làm thế nào. Nó có giao tiếp SPI chứ bác, ai làm rồi chỉ cho em vài đường cơ bản với
                Nếu tôi chết đi, hãy chôn tôi với R,L,C...

Bùi Đức Thọ
                (ductho0409@gmail.com)

Comment

cái nào cũng có giao tiếp SPI nhưng để tập hay làm với AVR nên kiếm cái MMC hoặc SD/short SD thường kẻo mấy cái kia chuẩn tốc độ cao không chạy dc. Luk đó chả bit lỗi ở đâu.

Comment

vậy thì em sẽ làm từ MMC card trước vậy. Em khoái cái này lắm mà chưa làm được, mục đích cuối cùng của em chỉ là dùng AVR đọc và ghi dữ liệu vào bên trong đó thôi, bác nào làm rồi chỉ qua các bước cho người cơ bản phát. Nhân đây cho em hỏi luôn là cái MMC card nó dùng nguồn 3.3V, vậy dùng con IC nào để lấy dc điện áp đó vậy nếu không muốn dùng con zener. Thanks !!!!1

Comment

Dùng con LM1117 3.3v hoặc dùng con ổn áp dòng nhỏ hơn dạng transistor ! Có thể mua cái đầu đọc thẻ hư về luộc lại !
                      Mạch nạp Little Programmer
                      MSC-51,AVR,EEPROM ... etc

Site Fukusei shop :

Comment

hic, bac noi the thi ....em muốn làm xong rồi hiểu được cơ chế rồi các thứ liên quan...chứ ngoài chợ cái đầu đọc thẻ có mấy chục nghìn, mua về còn rẻ hơn đi làm lấy gấp mấy lần. Cám ơn bác nhé, nhưng mà cái con lm1117 không biết ở hn có bán không các bác nhỉ. Bác nào biết chỉ em cho địa chỉ luôn nhé. Quả này em quyết làm cho bằng được cái thẻ nhớ. He he

Comment

Nguyên văn bởi byte Xem bài viết
                          hic, bac noi the thi ....em muốn làm xong rồi hiểu được cơ chế rồi các thứ liên quan...chứ ngoài chợ cái đầu đọc thẻ có mấy chục nghìn, mua về còn rẻ hơn đi làm lấy gấp mấy lần. Cám ơn bác nhé, nhưng mà cái con lm1117 không biết ở hn có bán không các bác nhỉ. Bác nào biết chỉ em cho địa chỉ luôn nhé. Quả này em quyết làm cho bằng được cái thẻ nhớ. He he
                          Luộc là luộc lại cái con IC với cái chân cắm chứ ai bảo cậu đi tìm hiểu cơ chế của nó làm gì.
                          AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
                          Xem thêm tại Online Store ---> Click here
                          Mob: 0982.083.106

Comment

Chào bạn,
                            mình nghĩ các link sau sẽ có ích cho bạn:
                            http://www.hcilab.org/projects/parti...ticles-mmc.htm
                            http://elm-chan.org/docs/mmc/mmc_e.html
                            http://www.ccsinfo.com/forum/viewtop...23183&start=15
                            thân,

Comment

Mmc

chào các bác! em dang làm cái giao tiếp thẻ nhớ và vi điều khiển(dùng AVR ATMEGA8).Mục đích của em là gửi,đọc giữ liệu từ thẻ nhớ lên VDK và ngược lại.
                              Em mới bắt đầu khởi tạo thẻ nhớ và đọc giá trị mà thẻ nhớ response lên VDK nhưng nó luôn cho kết quả là 0(tức MMC chưa hồi đáp).Em đã tham khảo 1 số code có sẵn nhưng chưa làm thành công.Ai đã làm về cái này rùi chỉ em fat.thank

Comment

Về tác giả

Collapse

atmega8 Tìm hiểu thêm về atmega8

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X