Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giao thức TCP/IP và Web server với AVR

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Haizzzz, theo như lời anh Huy, em đã tèo mất 1 kon mega32. Em nạp bằng avrpro 1.4. Nạp đc 2 lần, xog ròi nó báo "can not enter programming mode" khổ ghê, thế là biết chuyện ròi. Anh Huy có kinh nghiệm gì với cái vụ này hok, chỉ giáo em với.
    À, mà mega32 có nhìu mega32-16PU với mega32-16AU, giá khác nhau anh Huy à.

Comment

• Nguyên văn bởi dinh_dong Xem bài viết
      Haizzzz, theo như lời anh Huy, em đã tèo mất 1 kon mega32. Em nạp bằng avrpro 1.4. Nạp đc 2 lần, xog ròi nó báo "can not enter programming mode" khổ ghê, thế là biết chuyện ròi. Anh Huy có kinh nghiệm gì với cái vụ này hok, chỉ giáo em với.
      nếu bạn dùng mega32 để làm mạch này, thì mình nghĩ là bạn cũng phải có kinh nghiệm code, nạp, và thiết kế cứng ok rồi chứ?
      "can not enter programming mode" là do bạn cấu hình bít cầu chì cho nó bị sai đó mà
      nó phải chạy đúng với tần số thạch anh mà bạn chọn
      nếu ko là bị cà tưng ngay à
      nếu em đoán nhầm thì bác bỏ qua cho nhé
      nếu đúng vậy thì em sẽ có cách giải quyết vụ này
      kinh nghiệm chết chíp và cứu sống lại cũng có, he he

Comment

• Nguyên văn bởi hieppro89 Xem bài viết
        nếu bạn dùng mega32 để làm mạch này, thì mình nghĩ là bạn cũng phải có kinh nghiệm code, nạp, và thiết kế cứng ok rồi chứ?
        "can not enter programming mode" là do bạn cấu hình bít cầu chì cho nó bị sai đó mà
        nó phải chạy đúng với tần số thạch anh mà bạn chọn
        nếu ko là bị cà tưng ngay à
        nếu em đoán nhầm thì bác bỏ qua cho nhé
        Tớ nạp code verify flash cũng ko đc. Click vô advance cũng ko xog. Nên nghĩ em nó die mất ròi. Hình như này.

Lúc cứ bấm cố vào" OK" thì cũng vào đc Tab Advance, but ko thao tác đc các Option trong đó, đều báo can not... như hình dưới

Nguyên văn bởi hieppro89 Xem bài viết
        nếu đúng vậy thì em sẽ có cách giải quyết vụ này
        kinh nghiệm chết chíp và cứu sống lại cũng có, he he
        Hiep, coi xem sao, có "cứu đc em nó " hok ? Đang tính đi mua em khác.
        Last edited by dinh_dong; 03-12-2011, 00:53.

Comment

Haizzzz, theo như lời anh Huy, em đã tèo mất 1 kon mega32. Em nạp bằng avrpro 1.4. Nạp đc 2 lần, xog ròi nó báo "can not enter programming mode" khổ ghê, thế là biết chuyện ròi. Anh Huy có kinh nghiệm gì với cái vụ này hok, chỉ giáo em với.
          -Nạp đc 2 lần là sao nhỉ, chương trình test có ok không. Kiểm tra lại dây nhợ chân nạp có chập không.
          -Nạp không đc thì tìm mạch khác nạp thế nào. Nhờ ai có mạch nạp kiểu parallel để Fuse lại bit.

Email:
          Tel: 0983.497.310

Comment

• Chưa teo con atemage32 đâu.Bạn cấu hình mặc định của chương trình nạp rồi nạp vào.Cái này phải dÙng thạch anh ngoài rồi.Có thể chế độ xung nội RC bị tiêu.
            , , ,

Comment

• xin lỗi bác,2 ngày qua em bận ko lên 4rum được
              thì chính là lỗi này mà
              kích vô ok mãi rùi cũng vô được advance
              nhưng vô đó hiện lên toàn ???? thì là chip bị cà tưng rùi
              bác dùng mạch nạp USB910 hả?
              vô được AVRprog là phần nạp ngon rùi, tức là mạch nạp đã nhận BoBoarrd, chỉ có chip là cà tưng thui
              trước bị như Bác,em tạo 1 xung ngoài từ 1 con 89s52 1K rùi nối vô chân 12 của Mega32, chân 13 nối mass
              chỉ cứu dc 1 chú
              chú khác thì toi
              vậy là lại phải vô:
              PNLab
              nhờ anh admin bên đó reset lại cho = mạch nạp STK500, cái này đắt lắm,ko có phải vô đó thui
              nếu đã cứu dc rùi, thì khi nạp lần sau
              bác chọn chip đúng
              vô advance, tích chọn duy nhất ô SPI, các ô khác bỏ trống
              chọn thạch anh dùng bên ngoài, dòng cuối cùng đó,"EXTERNAL...30ms"
              30ms chỉ là thời gian khởi động,bác ko cấn quan tâm, quan trọng nhất là thạch anh bên ngoài
              kích phát "clear", đợi 1 lát rùi kích vô "write"
              thoát ra,chọn file hex, rùi PROGRAM thui
              làm đúng 1 lần rùi lần sau cứ thía mà làm
              bây giờ em nạp ầm ầm, cứ có ý tưởng mới là lập trình
              nạp vô, xem ngay,thích thiệt
              con Mega32 của em, chạy cả Roboot, cháy nổ mạch phần công suất, ngược nguồn, clear, rùi lại write cả trăm lần rùi,mà vẫn chạy ngon, he he
              P/S: em ở ngoài Hà Nội bác à

Comment

• xin lỗi bác,2 ngày qua em bận ko lên 4rum được
                thì chính là lỗi này mà
                vô được AVRprog là phần nạp ngon rùi, tức là mạch nạp đã nhận BoBoarrd, chỉ có chip là cà tưng thui
                trước bị như Bác,em tạo 1 xung ngoài từ 1 con 89s52 1K rùi nối vô chân 12 của Mega32, chân 13 nối mass
                chỉ cứu dc 1 chú
                chú khác thì toi
                vậy là lại phải vô:
                PNLab
                nhờ anh admin bên đó reset lại cho = mạch nạp STK500, cái này đắt lắm,ko có phải vô đó thui
                bác chọn chip đúng
                30ms chỉ là thời gian khởi động,bác ko cấn quan tâm, quan trọng nhất là thạch anh bên ngoài
                con Mega32 của em, chạy cả Roboot, cháy nổ mạch phần công suất, ngược nguồn, clear, rùi lại write cả trăm lần rùi,mà vẫn chạy ngon, he he

Comment

• Nguyên văn bởi hieppro89 Xem bài viết
                  xin lỗi bác,2 ngày qua em bận ko lên 4rum được
                  thì chính là lỗi này mà
                  Uhm, tớ dùng 910 - avrpro để nạp. ĐÚng là cái dòng sinalture device là:????. But cũng ko hỉu vì sao?
                  chỉ cứu dc 1 chú
                  chú khác thì toi
                  vậy là lại phải vô:
                  PNLab
                  TKs, but thật sự phức tạp thật. Con mega32 của tớ cũng có nguồn thạch anh ngoài 12M ròi.

bác chọn chip đúng
                  TKs, cái này reset lại thế nào nhờ? CHưa hình dung đc?
                  Okey, tks cách hướng dẫn của Hiệp. Hi vọng nạp là nó chạy đc. Tớ đang ở SG.

Comment

• He he, mà hỏi câu hơi ngu ). Mình nạp code vô Flash chứ nhờ.

Comment

• ko có gì, bạn dùng 12M ngoài chưa chắc đã cứu dc chú mega32 này
                      lúc trc mình thử nhìu cách, cũng tìm hiểu bệnh lí trên mạng
                      và dc tư vấn, ví dụ: mạch dao động RC (cái này ko khả thi), mạch tạo xung 555,mạch tạo xung dùng 8051(cái này khả thi nhất)
                      bác phải làm cho nó chạy đúng với nguồn thạch anh của nó 1 lần đầu tiên
                      rồi sau đó muốn làm gì thì làm
                      thông thg, khi mua về lần đầu tiên thì mặc định nó dùng xung bên trong là 1M
                      bác mở Prog lên, chọn file Hex và Program ngay, ko phải Advance làm gì cả
                      nhưng 1Mb thì hơi nhỏ nên mới phải dùng thạch anh bên ngoài
                      nếu bác dùng tất cả các cách trên mà vẫn ko xong
                      thì em khuyên bác, tìm lấy 1 cửa hàng ví dụ như TME, hỏi chuyên gia nhờ reset hộ
                      nếu ko thì mua 1 con mới về, giá khoảng 150K, bác nhỉ?ngoài Bắc là 150K
                      em sẽ hướng dẫn bác tận tình, đảm bảo 100% ko chết lần 2
                      Best Regards!

Comment

• Okey, tớ định mua con mới, con vụ vọc để cứu em nó, tớ sợ ko có thời gian để làm, vì tớ đag làm đồ án TN. Tks nhé.
                        Hiệp pót cách nạp atmega32 dùng avrpro, có thêm mấy cái hình nữa nha, để dễ nhìn. Tks alot.

Comment

Tớ nạp code verify flash cũng ko đc. Click vô advance cũng ko xog. Nên nghĩ em nó die mất ròi. Hình như này.

Lúc cứ bấm cố vào" OK" thì cũng vào đc Tab Advance, but ko thao tác đc các Option trong đó, đều báo can not... như hình dưới

Hiep, coi xem sao, có "cứu đc em nó " hok ? Đang tính đi mua em khác.
                          Khi đã fuse bit chạy thạch anh ngoài rồi thì khi nạp bạn phải cấp điện cho avr. Lỗi của bạn cũng có thể do trục trặc phần dao động, bạn thay thạch anh mới đi coi có nạp được ko.

Comment

• uhm, phần Jumper để nạp ISP đã có chân dương nguồn và mass,vì vậy lấy luôn nguồn này từ mạch nạp usb910
                            với mạch nhỏ thì dùng nguồn này là ổn
                            nhưng với mạch nhìu linh kiện thì dòng phải khỏe
                            bạn nên thiết kế nguồn riêng có phần kích dòng tốt,dùng Darling tơn sau mạch 7805 là ok
                            đây là 1 ví dụ về nạp AVRprog
                            mình dùng mega16 để ví dụ nhé,mega32 cũng như zậy thôi

B1:cắm mạch nạp vô Board, kích vô AVRprog
                            B2: chọn chip cần nạp, ở đây mình dùng Mega16

B3: kích vô advance
                            B4: chỉ tích chọn SPI ENABLE

B5: chọn xung clock là bên ngoài, nhớ là dòng cuối cùng có chữ High Frequence, vì với câu này, bạn muốn dùng Thạch anh bao nhiêu cũng dc

B6: kích vô "chip Erase", đợi 1 lat ko có hiện tượng gì
                            B7: kích tiếp "Write" đợi 1 lát, cũng ko có hiện tượng gì
                            B8: kích vô "close"
                            B9: chọn File Hex, và nhấn vô Program thui
                            Đơn giản phải ko?
                            P/S: mấy cái dòng lúc chọn xung clock bên ngoài, bên trên có INT...RC đó là dùng xung RC bên trong Mega32
                            với chế độ này thì tần số cao nhất chỉ là 8Mb
                            và bạn ko cần Thạch anh ngoài
                            Last edited by hieppro89; 05-12-2011, 11:32.

Comment

• TKs Hiep, với Chip mới mua lần đầu thì làm gì với nó H?
                              Anh mới mua con atmega32 mới ròi.
                              Mà khi mở AVRpro, khi chọn mega32 và mega16 thì các Tab Option không như nhau đâu Hiệp. Như hình dưới này. Hiệp thử coi sao nha.
                              VỚi Mega32

Với Mega16

Comment

• đã nhận chip đâu mà nạp được
                                hiện toàn ????? thì chưa nhận chip roài
                                phải hiện thông số cơ
                                bác nhìn giao diện thế kia mà
                                giống nhau như đúc
                                Mega32 thì nó có phần Start 30us ngay trong dòng chọn tần số thạch anh
                                còn Mega16 thì phần này riêng ra dòng bên dưới
                                cái này ko quan trọng
                                bác cứ làm y như phần hướng dẫn trên của em
                                P/S: bác mà chết con nào, em đền bác con đó
                                nhưng trc hết mạch nạp phải nhận chip đã

Comment

Về tác giả

Collapse

nttam79 Tìm hiểu thêm về nttam79

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...