Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giao thức TCP/IP và Web server với AVR

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Vâng! Em cảm ơn câu trả lời của anh ! Em đang định làm một project liên quan đến con ENC28J60 e đang phân vân nên dùng CodeVisionAVR hay avr studio. Anh có thể cho em xin một lời khuyên được không ạ? tại em thấy avr studio sau khi buid ra dung lượng của firmware lớn hơn của CodeVisionAVR.
    xin phép Thầy, em trả lời câu hỏi của bạn!
    bạn nên đọc thật kỹ từ đầu TUT, Thầy hướng dẫn rất chi tiết, và trả lời nhiệt tình
    với câu hỏi của bạn, bạn nên xem trang 9 nhé!
    có 1 bạn cũng chuyển Code của Thầy từ Studio sang Codevision, nhưng kết quả lại khác so với Thầy viết trên Studio
    đó là quy định của mỗi trình biên dịch
    mỗi cái có 1 cái hay và dở riêng
    mình công nhận là Codevision nhẹ, tiện dụng
    nhưng viết lại toàn bộ project này trên Codevision thật sự rất công phu, coi như nghiên cứu từ đầu
    mình cũng là Fan của Codevision vì tính tiện lợi của nó, khi bắt gặp Studio của Thầy cũng nản nhưng rồi cũng OK thui mà
    tham khảo bên HOCAVR.COM, các anh bên đó cũng dùng Studio
    Chúc bạn học tốt!

Comment

• Vâng! Em cảm ơn lời khuyên rất bổ ích của anh ! Em sẽ học theo avr studio! Hi

Comment

• Hieppro89 ơi, em cho anh nick YH với nhá.

Comment

• thêm 1 ví dụ nữa về AVR+internet

ví dụ này, mình down từ lâu, nhưng chưa biết hoạt động ra sao
          nay có TUT của Thầy, mang ra xem lại, thử mô phỏng như của Thầy xem có ok ko?
          hóa ra cũng ok các bác ạ!
          ko những vậy, còn có thể điều khiển đèn led qua mạng internet hẳn hoi nhé!
          cũng như mạch của Thầy, websever nằm luôn trên proteus luôn
          mình đã test qua mạng internet và Lan đều ok cả
          mỗi tội chưa hiểu cách điều khiển của nó ra sao?
          post lên đây, các bạn down về xem sao
          Chuong trinh dieu khien led qua ethernet.rar - 4shared.com - online file sharing and storage - download
          P/S: dinh_dong: truely_madly_deeply2009

Comment

• Thầy ơi, em nối PC vs Board, hiện tại e chưa ping đc. Kết nối thì trên PC báo như hình dưới.

Last edited by dinh_dong; 07-01-2012, 01:26.

Comment

• có thể vì lý do này anh ạ!
              cáp nối giữa 2 máy tính là cap chéo
              còn giữa máy tính và switch hoặc modem là cap thẳng
              có thể anh nối Board và PC là cáp thẳng, nên ko truyền nhận dc
              em đa thử giữa 2 PC rùi à
              nhược bằng ko? tại sao ko kết nối Board tới switch hoặc modem
              rùi ping từ PC thử xem sao?
              ko biết bác đã làm chưa?cho mọi người biết kết quả với
              có hứng làm mạch thật chứ?
              thằng này làm chạy thì dễ mà ổn định cho em nó thì khó
              P/S: em nghe mấy anh nói vậy!

Comment

• thầy lâm cho em hỏi tý.
                em muốn thay code điều khiển sáng tắt led(relay) bằng code điều xung được ko ạ?
                thầy chỉ giúp em thuật toán của việc điều khiển sáng tắt led khi nhận được yêu cầu từ trang web ko ạ? cảm ơn thầy nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi hieuvip88 Xem bài viết
                  thầy lâm cho em hỏi tý.
                  em muốn thay code điều khiển sáng tắt led(relay) bằng code điều xung được ko ạ?
                  thầy chỉ giúp em thuật toán của việc điều khiển sáng tắt led khi nhận được yêu cầu từ trang web ko ạ? cảm ơn thầy nhiều
                  Lâu nay bận công việc gia đình và cơ quan nhiều quá nên bỏ rơi Thread, nay rảnh rỗi chút lại trả lời mọi người tiếp nhé:
                  1-Được, cách thực hiện còn tùy bạn điều xung bằng Timer hay vòng lặp,...
                  2-Thuật toán điều khiển relay hay led gì đó như sau:
                  Khi máy tính tải nội dung trang web về trình duyệt, trên trang web đó sẽ có 1 đoạn code HTML mô tả một nút bấm hoặc 1 nút check, ví dụ:

Code:
                  <form method="post" action="">
                    <p align="left"><input type="checkbox" name="OUT" value="C" checked>Aqua Lamp</p>
                    <p align="left"><input type="checkbox" name="OUT" value="B">Filter</p>
                    <p align="left"><input type="checkbox" name="OUT" value="A">Chiller</p>
                    <p align="left"><input type="checkbox" name="OUT" value="D">Cooler Fan</p>
                    <p align="left"><input type="submit" value="Submit" name="SUB"></p>
                  </form>
                  Đoạn code trên sẽ tạo ra 1 form gồm có 4 nút check (type="checkbox") và text hiển thị bên cạnh tương ứng là:Aqua Lamp,Filter,Chiller,Cooler Fan. Dòng nào có từ khóa checked là check box đó đang được chọn.

Đoạn code trên cũng qui định các input mà người dùng nhập vào (giá trị ô check) sẽ được gửi trả lại cho webserver bằng phương thức http post (method="post").
                  Sau khi ta đánh dấu vào các ô và nhấn nút Submit, máy tính sẽ gửi đến webserver 1 bản tin http post với giá trị của các ô check được chứa trong phần body của bản tin post (xem lại cấu trúc bản tin http post ở phần trước.
                  Như vậy trong chương trinh trên AVR, ở đoạn code xử lý bản tin http nhận được (hàm httpDataIn ta cần xử lý bản tin này. Cụ thể trong đoạn code cho trường hợp bản tin là http post (else if(httpSessionTable[i].rqst.method == HTTP_REQUEST_POST)), ta cần đọc nội dung bản tin, tìm kiếm các giá trị: OUT=A (Relay 1); OUT=B (Relay 2); OUT=C (Relay 3); OUT=D (Relay 4); (OUT là trường name của code HTML của ô check, A,B,C,D là trường value). Khi thấy giá trị tương ứng thì ta đóng ngắt re lay tương ứng thôi.
                  Last edited by nttam79; 24-02-2012, 13:52.

Comment

• Anh cho em hỏi em muốn giao tiếp với Enc28j60 dùng AT 8535 được không ạ? Trong data sheet của con này ghi là 512 Bytes Internal SRAM?

Comment

• Nguyên văn bởi nacdanh90 Xem bài viết
                      Anh cho em hỏi em muốn giao tiếp với Enc28j60 dùng AT 8535 được không ạ? Trong data sheet của con này ghi là 512 Bytes Internal SRAM?
                      Được nhưng phải giảm kích thước bufer ethernet (tức là giảm kích thước gói tối đa có thể truyền (MTU) do bộ nhớ RAM nhỏ (trong TCP/IP, kích thước frame tối đa là 1500byte)

Comment

• Và anh Tâm đã quay trở lại , và con tim đã vui trở lại . Các bạn thắc mắc gì mau hỏi anh Tâm kìa chứ ko anh ra đi nữa thì tiêu đó.

Email:
                        Tel: 0983.497.310

Comment

• Mình đã học hỏi rất nhiều từ Thread này của thấy Tâm, rất rất hay, nhưng vì trình độ C nghèo nên đọc chưa thông gì mấy.
                          Theo code thầy Tâm thì mình cũng làm được khá khá chuyện, có mấy vấn đề mình còn đang ngâm thêm là: Khi truy cập : http://192.168.1.xx (xx: là addr board mạch) thì có vấn đề này: vào được trang, nhấn checkbox, board nhận được -> đk được, nhưng khi thoát khỏi web, vào lại trang thì không được nữa, phải rút nguồn cắm lại mới được, mong thầy Tâm hướng dẫn em cũng như mấy bạn quan tâm khắc phục lỗi này.
                          Thầy có thể hướng dẫn thêm cho bọn em cách đẩy chuỗi đồng hồ hay nhiệt độ lên trang web với, mong thầy giúp đỡ!
                          Cám ơn thầy rất nhiều vì tất cả!

Comment

• Nguyên văn bởi nttam79 Xem bài viết
                            Được nhưng phải giảm kích thước bufer ethernet (tức là giảm kích thước gói tối đa có thể truyền (MTU) do bộ nhớ RAM nhỏ (trong TCP/IP, kích thước frame tối đa là 1500byte)
                            Vâng! Em cảm ơn anh!

Comment

• Anh nttam79 ơi! Giao thức với ENC28J60 có giống với module wifi mới ra của microchip ( MRF24WB0MA ) không ạ!
                              Anh có biết con này không ạ, em tìm thư viện của con này mà không có, như vậy giao tiếp với nó như thể nào ạ?
                              Anh có thể tư vấn giúp em được không ạ!

Comment

• Nguyên văn bởi atmelavr Xem bài viết
                                Anh nttam79 ơi! Giao thức với ENC28J60 có giống với module wifi mới ra của microchip ( MRF24WB0MA ) không ạ!
                                Anh có biết con này không ạ, em tìm thư viện của con này mà không có, như vậy giao tiếp với nó như thể nào ạ?
                                Anh có thể tư vấn giúp em được không ạ!
                                Anh có dùng con này, nhưng với PIC chứ ko phải AVR. Anh có 1 mớ module này:

Giống từ lớp giao thức IP trở lên, giao thức lớp truy cập mạng (Network Access Layer) thì khác, phức tạp hơn do phải xử lý nhiều vấn đề liên quan đến wifi như điều khiển công suất, mã hóa dữ liệu, ....

Nó có hỗ trợ đầy đủ trong thư viện của Microchip, ở đây:
                                Microchip Application Libraries

Comment

Về tác giả

Collapse

nttam79 Tìm hiểu thêm về nttam79

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X