Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giao thức TCP/IP và Web server với AVR

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• chikichita
    replied
    mình đặt ở chỗ này cũng không có tên nữa, nếu bạn ở TPHCM thì tiệm này nằm ở đường Tạ Quang Bửu, Q8 vô đường hẻm, cũng hơi khó tìm. Tiệm này của giáo viên dạy trường mình nếu là sinh viên HUTECH thì ai cũng biết tiệm của cô Ngọc Anh

Leave a comment:

• son go ku
    replied
    Bạn chikichita đặt mạch ở đâu mà rẻ vậy ?

Leave a comment:

• chikichita
    replied
    đặt mạch gì mà max zữ vậy, mạch mình đặt có 50k chứ mấy, mà thấy mạch chạy ổn định mà, ở chỗ mạch nguyên lý nếu mình đưa các chân điều khiển như chân reset, chân INT về cùng PORTB thì ok, nói chung mạch của mình với chương trình của thầy chưa để nguyên ngày nhưng để test mấy tiếng liên tục thì thấy chạy ok đấy. ko có tình trạng để lâu thì ko vào lại được wed.

Nguyên văn bởi dinh_dong Xem bài viết
    Hi hi, Chào Thầy, lâu lắm mới mò lại thread này, thấy vẫn nóng.
    TỪ hồi báo cáo xog đồ án TN về cái này, em cũng rã rời, báo cáo đồ án cũng chưa hết đc. THời gian chuẩn bị gấp rút. Báo cáo làm đc mạch hàon chỉnh but chạy đc thì không hoàn toàn. Bữa báo cáo em phải làm thêm mô phỏng cho đề tài. May là qua đc Thầy à. GIờ em đi làm cũng có cái hay, làm mạch khoan mạch vẽ mạch giờ ra đi làm LAYOUT DESIGN, kể cũng duyên số ngề nghiệp ). ĐỒ án e bit nhìu nhất chính là mạch in cách làm mạch và cũng là sai lầm lớn nhất vì mạch chạy ko ổn định.

Nên KHUYÊN mọi người làm đề tài này là NÊN đầu tư làm mạch in bằng máy - tốn tầm cỡ 400 -500k tiền mạch in + chi phí káhc nữa cũng cả triệu but mạch OKe.
    Last edited by chikichita; 03-08-2012, 01:05.

Leave a comment:

• dinh_dong
    replied
    Hi hi, Chào Thầy, lâu lắm mới mò lại thread này, thấy vẫn nóng.
    TỪ hồi báo cáo xog đồ án TN về cái này, em cũng rã rời, báo cáo đồ án cũng chưa hết đc. THời gian chuẩn bị gấp rút. Báo cáo làm đc mạch hàon chỉnh but chạy đc thì không hoàn toàn. Bữa báo cáo em phải làm thêm mô phỏng cho đề tài. May là qua đc Thầy à. GIờ em đi làm cũng có cái hay, làm mạch khoan mạch vẽ mạch giờ ra đi làm LAYOUT DESIGN, kể cũng duyên số ngề nghiệp ). ĐỒ án e bit nhìu nhất chính là mạch in cách làm mạch và cũng là sai lầm lớn nhất vì mạch chạy ko ổn định.

Nên KHUYÊN mọi người làm đề tài này là NÊN đầu tư làm mạch in bằng máy - tốn tầm cỡ 400 -500k tiền mạch in + chi phí káhc nữa cũng cả triệu but mạch OKe.

Leave a comment:

• nttam79
    replied
    Nguyên văn bởi nghiaquy91 Xem bài viết
    Em cảm ơn thầy. Nhưng em vẫn chưa hiểu thầy ạ. Thầy bảo key là LCDstr thì có phải là cái xâu ký tự mình nhập vào nó sẽ lưu với tên là LCDstr không? Thế nhưng sao khi em viết nó trong hàm HTTPDataIn thì nó báo lỗi là chưa khai báo. Vậy có phải là mình cần khai báo thêm 1 cái mảng để lưu cái xâu kia vào phải không hả thầy? Nếu như thế thì phải viết thế nào ạ? Em cũng là dân mới tìm hiểu nên nếu hỏi hơi ngốc thì mong thầy và các tiền bối bỏ qua cho em
    String này không tự lưu gì hết. Code html chỉ ảnh hưởng đến nội dung bản tin post mà client (PC) sẽ gửi lên server (mạch AVR) khi bấm nút submit thôi. Tức là khi đó trong message body của bản tin HTTPPost mà client gửi lên sẽ có 1 field là : LCDstr=<nội dung nhập vào ô text>. Còn xử lý bản tin đó như thế nào để lọc ra chuỗi đó và hiển thị lên LCD thì bạn phải viết trong hàm xử lý bản tin (hàm HTTPDataIn).

Leave a comment:

• nghiaquy91
    replied
    Em cảm ơn thầy. Nhưng em vẫn chưa hiểu thầy ạ. Thầy bảo key là LCDstr thì có phải là cái xâu ký tự mình nhập vào nó sẽ lưu với tên là LCDstr không? Thế nhưng sao khi em viết nó trong hàm HTTPDataIn thì nó báo lỗi là chưa khai báo. Vậy có phải là mình cần khai báo thêm 1 cái mảng để lưu cái xâu kia vào phải không hả thầy? Nếu như thế thì phải viết thế nào ạ? Em cũng là dân mới tìm hiểu nên nếu hỏi hơi ngốc thì mong thầy và các tiền bối bỏ qua cho em

Leave a comment:

• nttam79
    replied
    Nguyên văn bởi nghiaquy91 Xem bài viết
    Thầy ơi cho em hỏi. Bây giờ em muốn tạo 1 ô text box trong trang web rồi khi mình nhập dữ liệu vào đó thì các ký tự đó sẽ được hiển thị lên LCD thì mình phải làm thế nào ạ? Ô text bõ thì em đã tạo được rồi, em chỉ thắc mắc là mình phải xử lý gói tin như thế nào ạ? làm thế nào mà vi điều khiển đọc được các ký tự mình đã nhập vào?
    À, dễ thôi, trong code html, trong phần form có sẵn, hoặc em tạo 1 form mới (xem thêm trong code webpage, chỗ <form method="POST"...), em tạo 1 text field (hay text area cũng được) bằng code, ví dụ:
    <label for="LCDstr">Input Text Here</label>
    <textarea name="LCDstr" id="LCDstr" cols="45" rows="5"></textarea>

Như vậy trên web sẽ có 1 ô text field nằm trong cùng 1 form với các ô check điều khiển relay.
    Khi nhấn nút Submit của form trên, cùng với trạng thái các ô check, nội dung trong text field cũng sẽ được gửi đi trong bản tin HTTPPost, với key là LCDstr. Em chỉ cần xử lý để đọc chuỗi này và hiển thị lên LCD (trong hàm HTTPDataIn, phần xử lý bản tin POST).
    Nếu muốn dùng form mới (không dùng form điều khiển relay) thì em phải tạo 1 form mới và đặt text field trong form này. Mỗi form sẽ có 1 nút submit riêng.

Leave a comment:

• nghiaquy91
    replied
    Thầy ơi cho em hỏi. Bây giờ em muốn tạo 1 ô text box trong trang web rồi khi mình nhập dữ liệu vào đó thì các ký tự đó sẽ được hiển thị lên LCD thì mình phải làm thế nào ạ? Ô text bõ thì em đã tạo được rồi, em chỉ thắc mắc là mình phải xử lý gói tin như thế nào ạ? làm thế nào mà vi điều khiển đọc được các ký tự mình đã nhập vào?

Leave a comment:

• chikichita
    replied
    dạ đúng rồi thầy em cũng nghĩ như vậy, tại em có vô facebook bằng cái untrasuft lâu lâu bị vậy mà lúc lên bị vậy em cung không nghĩ đến thế là cứ nghĩ do mạch nạp đi nạp lại chương trình cũng vậy, hixhix chán quá thầy ạ, về gọi điện xin giáo viên cho phản biện lại mà không được, thứ 2 này em còn một giáo viên phản biện nữa hy vọng nó không dở chứng gì chứ không thôi em cũng đuối luôn.

mà tại đêm qua đóng hộp cái mạch ngủ muộn quá nên sáng nay lên cũng không có test lại nữa cứ đinh ninh mạch chạy ổn ai dè.

Leave a comment:

• nttam79
    replied
    Nguyên văn bởi chikichita Xem bài viết
    hixhix thầy ơi thảm quá, tự nhiên sáng nay lên bảo vệ cái mạch nó chạy bình thường, ping được mà load wed lên không được thế là không điều khiển được thiết bị. bị giáo viên phản biện chấm mạch không chạy, về nhà mới biết không load wed được là do máy tính nó bị gì đấy không biết nữa nó load wed không lên được, vào trang wed nào cũng không được luôn, mượn máy của đứa bạn test thì chạy ok,

Thế là công lao thức đêm của em bị đổ xuống sông xuống biển hết rồi,
    Ặc, xui quá, sao không thử trước, với có phương án backup. Chắc là máy tính đó cài proxy rồi

Leave a comment:

• chikichita
    replied
    hixhix thầy ơi thảm quá, tự nhiên sáng nay lên bảo vệ cái mạch nó chạy bình thường, ping được mà load wed lên không được thế là không điều khiển được thiết bị. bị giáo viên phản biện chấm mạch không chạy, về nhà mới biết không load wed được là do máy tính nó bị gì đấy không biết nữa nó load wed không lên được, vào trang wed nào cũng không được luôn, mượn máy của đứa bạn test thì chạy ok,

Thế là công lao thức đêm của em bị đổ xuống sông xuống biển hết rồi,

Mà sao thầy thức muộn vậy thầy, 2h sáng mà vẫn thức. Hôm nay thầy không phải đi làm ah, đêm qua em cũng không ngủ được vì phải đóng khung mạch lại cho nó dễ nhìn một chút mãi tới 3h sáng mới ngủ, vậy mà sáng nay sử thể nó thế này đúng là buồn thảm quá
    Nguyên văn bởi nttam79 Xem bài viết
    Chúc em bảo vệ thành công!
    Last edited by chikichita; 21-07-2012, 12:39.

Leave a comment:

• nttam79
    replied
    mà viết xong đoạn này bộ nhớ IC của em cũng vừa full 100% hixhix nên chỉ viết được 2 relay thôi, còn phần thay đổi IP chưa viết nữa mà full rồi nên thôi hihi, không biết mai lên bảo vệ như thế nào nữa.
    Chúc em bảo vệ thành công!

Leave a comment:

• chikichita
    replied
    mà viết xong đoạn này bộ nhớ IC của em cũng vừa full 100% hixhix nên chỉ viết được 2 relay thôi, còn phần thay đổi IP chưa viết nữa mà full rồi nên thôi hihi, không biết mai lên bảo vệ như thế nào nữa.

Leave a comment:

• chikichita
    replied
    Dạ thầy ngủ muộn vậy à thầy, em cũng loay hoay mãi chỗ này cuối cùng dùng mã nguồn trên google chome xem lại thì bị mất dấu ">" nên ở phần wedpage em có đẩy lên 2 ký tự và cuối cùng là srcDataIdx += 5;

Nguyên văn bởi nttam79 Xem bài viết
    À, sao lại là srcDataIdx += 8;
    Vì đoạn mã html là: <p align="left"><input type="checkbox" name="RELAY1" value="ON"%RL1>Relay 01</p>
    Như vậy khi đọc đến ký tự %, thì tiếp theo (sau khi thay "%RL1" bằng " check") thì srcDataIdx phải trỏ đến ký tự ">"
    Nên phải là srcDataIdx += 4;
    Coi lại thì hình như ở trên minh giải thích chưa chính xác chỗ này.

Leave a comment:

• nttam79
    replied
    thầy ơi sao em vao thì bị mất Relay 01, nhưng sao nó không check
    À, sao lại là srcDataIdx += 8;
    Vì đoạn mã html là: <p align="left"><input type="checkbox" name="RELAY1" value="ON"%RL1>Relay 01</p>
    Như vậy khi đọc đến ký tự %, thì tiếp theo (sau khi thay "%RL1" bằng " check") thì srcDataIdx phải trỏ đến ký tự ">"
    Nên phải là srcDataIdx += 4;
    Coi lại thì hình như ở trên minh giải thích chưa chính xác chỗ này.

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

nttam79 Tìm hiểu thêm về nttam79

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X