Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giao thức TCP/IP và Web server với AVR

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mình share mọi người tham khảo rồi cho ý kiến nhé! Có một vấn đề chưa giải quyết được là khi đăng nhập rồi thì các máy tính khác cũng vào được mà không cần đăng nhập nữa. Chắc phải có thêm phần logout nữa.
    AVR Web Server - Download - 4shared - Hoang Tek

Comment

• hay qua! có cả phần camera view nữa, có view được không bạn

Comment

• Được, nhưng mình mới thử với cam ip thôi, sử dụng thẻ <iframe>. Nhưng mỗi lần nhấn 1 nút điều khiển nó lại refresh lại nên không hay lắm. Đang nghiên cứu AJAX để giải quyết vấn đề này.

Comment

• Mình đang định phát triển đề tài này lên, sử dụng thêm module camera, lấy hình ảnh về truyền qua http. Nghĩa là nhúng video vào web luôn, nhưng chưa hiểu rõ. Hỏi thầy thì thầy chả nói năng gì đến nản

Comment

• Module camera giao tiếp với hệ thống bằng cách nào bạn? Nếu bạn sử dụng cam ip thì có thể chèn thẻ sau vào webpage:
            "<iframe src=\"http://URL:36096/ViewerFrame?Resolution=640x480&Quality=Motion&Size =STD&Language=0&Sound=Enable&Mode=MPEG-4&RPeriod=0&SendMethod=1&View=Full\" height=\"520\" width=\"641\" seamless=\"seamless\">"
            "</iframe>"
            URL là địa chỉ ip của ip camera hoặc địa chỉ web của hệ thống camera analog cũng được, 36096 là port. Cái này mình test ok rồi. Các bạn thử xem sao. Các bạn cũng có thể dùng phần mềm để biến webcam thành camera ip rồi nhúng vô web để test cũng được.

Comment

• Mình hiện đang chuyển lên ATmega128, thì gặp lỗi về bộ nhớ. Ai chuyển thành công rồi giúp mình với
              Attached Files
              Last edited by yamailuk; 17-04-2014, 01:26.

Comment

• Mình thấy tât cả mọi người khi làm ra sản phẩm của mình đều mong muốn có được sự ổn định, tiện lợi và nhiều chức năng. Nhưng không biết có ai đã fix được những lỗi như mình đang gặp không? Mong mọi người giúp đỡ mình chút

1) Web sever không ổn định, khi test để kết nối với mạng trong vòng 12h trở lên thì không vào được web nữa, đôi khi bị mất kết nối sớm hơn. Mình khẳng định không bị treo chip vì nếu mình sử dụng truyền dữ liệu = UDP thì không vấn đề gì, mạch vẫn chạy bình thường. (vấn đề cũng xảy ra khi dùng mobi truy cập vào web chỉ điều khiển được vài lần là treo web)

2) Để tiện lợi hơn thay vì vào web điều khiển mình dùng 1 phần mềm trên android https://play.google.com/store/apps/d...dpserver&hl=vi , Nhưng cũng lại nảy sinh 1 vấn đề là không truyền được dữ liệu qua mạng wan, mặc dù dùng web vào qua mạng wan thì vẫn bình thường. Mình test trong LAN thì truyền nhận ok. Truyền dũ liệu qua mạng wan thì board mạch chỉ nhận được từ wan còn không truyền lại được? Mình NAS modem dùng UDP sử dùng truyền nhận chung 1 cổng port giống của http

phần dưới mình có code của atmega 32 sử dụng camera chụp hình cho bạn nào muốn tham khảo
                cả nhà ai biết thì giúp mình chut nha. thank
                Attached Files

Comment

• Lỗi là ở dòng này: if(i == TCP_MAX_SESSION)i = 0; //force session 0 trong hàm TCPCreateSession(). Khi không còn sesion tcp nào mà mình ép nó về 0 thì các gói tin tiếp theo sẽ ghi đè lên session 0 khi nó chưa được xử lý dẫn đến bi treo. Vậy nên bạn truyền qua UDP thì vẫn được. Mình đã giải quyết vấn đề này ok rồi.

Comment

• Nguyên văn bởi hoangtek Xem bài viết
                    Lỗi là ở dòng này: if(i == TCP_MAX_SESSION)i = 0; //force session 0 trong hàm TCPCreateSession(). Khi không còn sesion tcp nào mà mình ép nó về 0 thì các gói tin tiếp theo sẽ ghi đè lên session 0 khi nó chưa được xử lý dẫn đến bi treo. Vậy nên bạn truyền qua UDP thì vẫn được. Mình đã giải quyết vấn đề này ok rồi.
                    Bạn có thể giải thích rõ hơn đc không, theo mình hiểu thì nên gọi hàm đóng session 0 (TCPCloseSession(0)) trc sau đó mới khởi tạo các giá trị mới cho session này phải không!

Mọi người cho hỏi, máy tính mình không có cổng COM mà chỉ có USB, mình mua 1 cáp chuyển Com to USB liệu có Debug đc không và sử dụng phần mềm nào
                    Cám ơn nhiều!!!

Comment

Lỗi là ở dòng này: if(i == TCP_MAX_SESSION)i = 0; //force session 0 trong hàm TCPCreateSession(). Khi không còn sesion tcp nào mà mình ép nó về 0 thì các gói tin tiếp theo sẽ ghi đè lên session 0 khi nó chưa được xử lý dẫn đến bi treo. Vậy nên bạn truyền qua UDP thì vẫn được. Mình đã giải quyết vấn đề này ok rồi.
                      Bạn fix kiểu gì? có thể cho mình đoạn code đó được ko. Thank!

Comment

• Khi gọi hàm TCPCreateSession, nếu không còn session trống thì set một biến nào đó vd tcp Over để biết đang bị tràn rồi thoát ra ngoài. Trong vòng lặp của chương trình chính thêm câu lệnh này if(tcpOver)TCPCreateSession(80,httpDataIn) để liên tục tìm nếu có sesion trống thì khởi tạo. Sau một số lần khởi tạo không thành công thì có thể reset lại để không bi treo. Các bạn thử xem nhé!
                        void TCPCreateSession(unsigned int sourcePort, void (*appService)(unsigned char* dataBuffer,unsigned int dataLen,struct tcpSession *pSession)){
                        unsigned char i;
                        i = TCPGetFreeSession();
                        if(i == TCP_MAX_SESSION){
                        if(tcpOver++==5){TCPInit();tcpOver=0;httpInit();et hInit();}
                        return;
                        }
                        tcpOver=0;
                        tcpSessionTable[i].srcPort = sourcePort;
                        tcpSessionTable[i].sesState = TCP_STATE_LISTEN; //Current state of TCP session
                        tcpSessionTable[i].srcWin = 8192;//NETSTACK_BUFFERSIZE - ETH_HEADER_LEN - IP_HEADER_LEN - TCP_HEADER_LEN - 16;
                        tcpSessionTable[i].desWin = tcpSessionTable[i].srcWin;
                        tcpSessionTable[i].timeOut = TCP_TIMEOUT; //Session time out
                        tcpSessionTable[i].appDataIn = appService;
                        }

Comment

• Nguyên văn bởi xuan.anh Xem bài viết
                          Bạn có thể giải thích rõ hơn đc không, theo mình hiểu thì nên gọi hàm đóng session 0 (TCPCloseSession(0)) trc sau đó mới khởi tạo các giá trị mới cho session này phải không!

Mọi người cho hỏi, máy tính mình không có cổng COM mà chỉ có USB, mình mua 1 cáp chuyển Com to USB liệu có Debug đc không và sử dụng phần mềm nào
                          Cám ơn nhiều!!!
                          Dùng COM to USB debug vô tư mà. Bạn dùng phần mềm Terminal.

Comment

Khi gọi hàm TCPCreateSession, nếu không còn session trống thì set một biến nào đó vd tcp Over để biết đang bị tràn rồi thoát ra ngoài. Trong vòng lặp của chương trình chính thêm câu lệnh này if(tcpOver)TCPCreateSession(80,httpDataIn) để liên tục tìm nếu có sesion trống thì khởi tạo. Sau một số lần khởi tạo không thành công thì có thể reset lại để không bi treo. Các bạn thử xem nhé!
                            void TCPCreateSession(unsigned int sourcePort, void (*appService)(unsigned char* dataBuffer,unsigned int dataLen,struct tcpSession *pSession)){
                            unsigned char i;
                            i = TCPGetFreeSession();
                            if(i == TCP_MAX_SESSION){
                            if(tcpOver++==5){TCPInit();tcpOver=0;httpInit();et hInit();}
                            return;
                            }
                            tcpOver=0;
                            tcpSessionTable[i].srcPort = sourcePort;
                            tcpSessionTable[i].sesState = TCP_STATE_LISTEN; //Current state of TCP session
                            tcpSessionTable[i].srcWin = 8192;//NETSTACK_BUFFERSIZE - ETH_HEADER_LEN - IP_HEADER_LEN - TCP_HEADER_LEN - 16;
                            tcpSessionTable[i].desWin = tcpSessionTable[i].srcWin;
                            tcpSessionTable[i].timeOut = TCP_TIMEOUT; //Session time out
                            tcpSessionTable[i].appDataIn = appService;
                            }
                            Thank bạn. Mình thử test xem thế nào. Ak bạn có thể trả lời câu hỏi thứ 2 của mình không?
                            2) Để tiện lợi hơn thay vì vào web điều khiển mình dùng 1 phần mềm trên android https://play.google.com/store/apps/d...dpserver&hl=vi , Nhưng cũng lại nảy sinh 1 vấn đề là không truyền được dữ liệu qua mạng wan, mặc dù dùng web vào qua mạng wan thì vẫn bình thường. Mình test trong LAN thì truyền nhận ok. Truyền dũ liệu qua mạng wan thì board mạch chỉ nhận được từ wan còn không truyền lại được? Mình NAS modem dùng UDP sử dùng truyền nhận chung 1 cổng port giống của http
                            Hi. Mình nghĩ do vấn đề NAS modem nhưng tại sao mình NAS được cho webserver mà cho UDP lại không được

Comment

• sau 1 ngày test thử tình hình là vẫn còn hiện tượng bị treo tcp có lần không bị treo thì phải submit 2 đến 3 lần nó mới nhận. Hịc. Bạn [MENTION=294379]hoangtek[/MENTION] còn fix code chỗ nào không chỉ mình với. Cái lỗi treo này mãi không xử lý triệt để dc

Comment

• Thầy và các bạn cho hỏi, mạch của em hiện đã vào đc web, điều khiển đc bật tắt led qua relay, hiển thị trạng thái của relay lên web.
                                Nhưng có 1 vấn đề là chỉ vào đc web lần đầu để điều khiển relay, khi tắt trình duyệt đi hoặc mở một tab mới để vào lại web thì load mãi không đc, nhưng tab cũ (tab mở web lần đầu tiên) thì vẫn điều khiển đc relay binh thường

Em debug thi thấy rằng, chỉ có bản tin lần đầu tiên vào web là GET, những lần sau đều là POST, kể cả khi load web trong tab mới, hay bật lại trình duyệt. Em nghĩ rằng khi load web mới thì bản tin đó phải là GET chứ, sao lại là POST, chỗ này em vẫn chưa hiều, mong thầy và các bạn giải đáp dùm, em đang làm đồ án đề tài này ạ, hiện tại mạch của em mới mô phỏng trên proteus

Một điều nữa là khi vào web bằng chrome mà chưa chỉnh relay thì mở tab mới vào lại đc web, hoặc mở trình duyệt khác như IE thi cũng vào đc web. Sau đó cả 2 trình duyệt đều điều chỉnh đc relay, mạch lúc này chỉ nhận đc bản tin POST
                                Last edited by xuan.anh; 03-05-2014, 14:10.

Comment

Về tác giả

Collapse

nttam79 Tìm hiểu thêm về nttam79

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X