Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bàn luận về mạch AVR910-USB của Prottoss

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

thôi mấy bác hà tiện ơi. cái gì cũng có giá của nó. làm mấy cái board như bác thì ăn uống gì. đã chơi cái món này thì phải đàng hoàng. tiết kiệm tiền với cái mạch nạp đến hồi nạp bị lỗi thì mới bít. kaka.sinh viên bây giờ cũng không nghèo tới mức 100k ko có để đầu tư mua một cái cho nó đàng hoàng đâu bác ơi đúng là bó tay.
    Cty TNHH Cơ Điện tử Hiệp Phát.
    ------------------------------------------
    Trần Hoàng Giang
    11-04-1985

Mobil: 0905 438 533

Comment

Nguyên văn bởi mrcuongcon Xem bài viết
      Có cần thiết phải cứ dùng dây USB, giắc USB mới đâu, mà cũng chẳng cần phải giắc cắm làm gì, cũng giống như cách mà PNlaB đã làm, lấy dây USB cũ, hàn luôn vào mạch cho tiện, bọc cái gì đó vào hoặc cho vào hộp cho đẹp lại có thể chống va chạm trực tiếp với mạch, ra chợ trời, với 3.000 là có dây USB, hàn vào vẫn chạy vè vè. Mạch thì tự làm bằng bàn là, phíp đồng thì lấy các mảnh phíp còn thừa từ những mạch đã làm trước, diện tích chỉ 2cmx5cm thôi mà... còn lại là công sức của bạn. Sinh viên mà,tính ra, chỉ có con chíp là đắt tiền...
      He he, bác tính thế là bác có mấy cái cũ rồi. Cái cũ nó không phải bắt đầu bằng cái mới à. khong phải tiền thì cái gì/

Làm mà không quá 30k thì em hơi phục đấy
      Phone: 0978536011

Comment

Hic hic , em làm cái AVR910 như sơ đồ gốc mà chạy lung tung cả lên, em dùng AVRprog1.4 , set fuse thì tốt , nhưng read với write flash thì lung tung cả, read thì toàn ra chíp ko có gì ( toàn FF) write thì write cái file nào cũng toan FF thì được , còn ko thì đơ , mạch đích dùng thạch anh 12Mhz, cáp nối mạch nạp với mạch đích dài 30cm ,cáp nạp USB dài 1.5m,
        Em đọc datasheet thì Atmega8 chỉ hoạt động trong dải 4.5 đến 5.5V vậy sao vẫn dùng Atmega8 mà ko phải là Atmega8L?
        ko hiểu lỗi gì?
        Last edited by hiodong; 03-02-2008, 22:54.
        Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

mạch này lúc cắm vào bo chính thì 5V của cổng USB phải nuôi cả cái bo luôn à? thế thì phải làm jăm để nguồn nạp dùng riêng cho chíp nhỉ ? mạch ko chạy thử thay 2 con điốt bằng kiểu 2 con zenner 3V xem sao
          Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

Cuối cùng em cũng làm được rồi, nhìn bề ngoài cũng tạm ổn(như đồ ngoại), mạch miếc gì em bỏ hết vào cái hộp adapter cũ. Nạp bằng AVRProg còn nhanh hơn cả khi nạp bằng STK200/300 bằng cổng LPT nữa, fuse thoải mái luôn. Tuyệt , cảm ơn các bác đã post cái mạch này lên.
            Attached Files
            Hướng dẫn cụ thể cho AVR tại đây :
            Hãy nhấn vào nút "Cảm ơn" để em biết rằng em đã giúp được một ai đó.

Comment

Bạn làm đẹp quá ! Nhưng bạn làm theo sơ đồ nào ? trong topic này làm gì có cái sơ đồ nào nhỉ ? Trong quá trình làm bạn có gặp trục trặc gì không ? Mình mày mò mãi nó vẫn chưa chạy, bực quá có khi làm luôn 5 cái , cái nào chạy được thì chạy, khà khà

Comment

bạn cứ vô link này : http://prottoss.com/projects/AVR910....programmer.htm
                ráp theo sơ đồ đó, tải file :http://prottoss.com/projects/AVR910....s.ver.1.05.rar
                nạp vào con MEGA8, khi nạp nhớ chỉnh fuse bit lại là sử dụng thạch anh ngoài thì cái thạch anh 12MHz mới có tác dụng. Nếu muốn xem hoặc sửa code theo ý mình thì tải luôn http://prottoss.com/projects/AVR910....rce.v.1.05.rar

Lúc đầu mình làm trật lên trật xuống, dò ra là sợi cable usb cũ bị đứt(pó tay luôn), 2 ngày mới xong, chạy êm lắm.

Comment

Nguyên văn bởi phuc_07 Xem bài viết
                  bạn cứ vô link này : http://prottoss.com/projects/AVR910....programmer.htm
                  ráp theo sơ đồ đó, tải file :http://prottoss.com/projects/AVR910....s.ver.1.05.rar
                  nạp vào con MEGA8, khi nạp nhớ chỉnh fuse bit lại là sử dụng thạch anh ngoài thì cái thạch anh 12MHz mới có tác dụng. Nếu muốn xem hoặc sửa code theo ý mình thì tải luôn http://prottoss.com/projects/AVR910....rce.v.1.05.rar

Lúc đầu mình làm trật lên trật xuống, dò ra là sợi cable usb cũ bị đứt(pó tay luôn), 2 ngày mới xong, chạy êm lắm.
                  Bạn cho mình hỏi cái jumper J3 (low sck) mình dùng như thế nào.
                  Mình làm xong mạch nạp cài driver cho cổng USB thì máy tính của mình không nhận vì nó chạy Window Vista . Bạn có cách nào khắc phục không giúp mình với. Cảm ơn bạn nhiều
                  Mấy ai định nghĩa được tình yêu.
                  Có gì đâu một buổi chiều.
                  Kề dao lên cổ yêu hay chết .
                  Gật đầu cái rụp thế là yêu.

--------
                  Apple

Comment

Bạn cho mình hỏi cái jumper J3 (low sck) mình dùng như thế nào
                    jumper J3 (low sck) dùng khi lập trình các chíp chạy ở clock rất thấp (32.768KHz chẳng hạn), đồi với mạch protoss nó chỉ được sử dụng trong firmware 1.05
                    Last edited by sphinx; 21-03-2008, 13:56.
                    PNLab
                    Mạch nạp/debug ULink2, Jlink ARM USB
                    Mạch nạp AVR, PIC, 8051, MSP430 USB
                    Mạch phát triển STM32, ARM9, ARM11
                    more...www.pnlabvn.com

Comment

các bác bàn nhiều về mạch nạp quá.
                      Theo tui nghỉ nếu đã có được mạch nạp rùi thì nên dùng AVRstudio nạp là nhanh và ít lỗi nhất.
                      Tui cũng đang dùng một mạch nạp USB sử dụng chíp atmega8 nạp bằng avrstudio cực kì tốt và rất ít gặp lỗi.

Comment

Cám ơn bác Phuc_07 nha, nhờ bác mà cái PC của em nó nhận ra cái mạch nạp AVR910, lúc đầu người ta cho em cái file*.Hex sai làm em điên loạn cả lên, nay may nhờ có bác mà em nhẹ cả đầu.Nếu bác ở gần chỗ em nhất định phải mời bác đi làm vài chầu rượu mới được.hehe.Em đang học hỏi thêm về AVR rất mong được các bác trên diễn đàn giúp đỡ.Thank you các bác nha!

Comment

Nguyên văn bởi sphinx Xem bài viết
                          Giải pháp cho vista của bạn đây!
                          http://www.pnlabvn.com/pnlab/index.p...d=48&itemid1=1

jumper J3 (low sck) dùng khi lập trình các chíp chạy ở clock rất thấp (32.768KHz chẳng hạn), đồi với mạch protoss nó chỉ được sử dụng trong firmware 1.05
                          Xin hỏi, có phải PNLab mua VID và PID từ VOTI hay không?

À, tôi đã tìm ra thông tin. Các bạn dùng firmware của Objective Development nên tất nhiên sẽ dùng VID và PID của họ (chỉ nói đến AVR910 USB Programmer).

Thân,
                          Last edited by namqn; 03-03-2008, 04:59.
                          Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

Nguyên văn bởi vdgiap Xem bài viết
                            Nếu bác ở gần chỗ em nhất định phải mời bác đi làm vài chầu rượu mới được
                            Ây da, cái này thì em không dám đâu, hơn 2 tháng nữa là thi tốt nghiệp, thi đại học rồi, hy vọng là em đậu đại học để có thể tiếp tục nghiên cứu, trước giờ toàn mò mẫm không hà.

Comment

Ai da, Phuc_07 giỏi thiệt,chưa vào ĐH học mà đã nghiêm cứu VXL rồi, sau này học ĐH học chắc chắn sẽ thu được rất nhiều thành tích đấy.Chúc Phuc_07 mạnh khỏe,học giỏi và sắp tới thi đỗ trường ĐH như mong muốn.hehe

Comment

Ặc ặc, đến hôm nay mới biết là tại Win của mình, đem mạch của mình cắm sang máy khác chạy ầm ầm , chắc tại mình cài bản ghost sp2 bản small có 350Mb đây mà, nhưng có cài cả file usbser.sys rồi mà vẫn ko chạy đc, chữa kiểu gì đây , vì ko muốn cài lại win , hic hic

Comment

Về tác giả

Collapse

tintintin Tìm hiểu thêm về tintintin

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X