Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho em hỏi về mạch điều khiển led quảng cáo 1 chút.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Con led của bạn sáng mờ mờ mình nghĩ có thể có 2 nguyên nhân
    1 -Tín hiệu kích chân B từ vi điều khiển chưa xác lập trạng thái cắt 0 : để xử lý bạn treo trở từ chân B xuống đất.
    2 -Cách quét led của bạn chưa thực sự tối ưu, vẫn có đoạn chương trình quét sáng nó nhưng thời gian sáng rất nhỏ: cái này thì chắc phải check lại chương trình rồi

Bạn thử nạp một chương trình nhấp nháy led đơn giản để kiểm tra. Có 1 chú ý là khi làm việc với các ic số cần xác lập trạng thái chân io,đừng nên để chân đó lơ lửng. Như trong sơ đồ của bạn (nếu PORT này không có trở treo bên trong, cái này check datasheet nhé) thì P0.0 -> P0.7 đang lơ lửng đó.

Giải pháp điện tử của bạn

Comment

Nguyên văn bởi hoanghung92 Xem bài viết
      [ATTACH=CONFIG]47777[/ATTACH]
      Đây là sơ đồ mạch em nó, các bác chỉ giúp em cụ thể tí nha! gà mờ mà. híc
      Theo cái sơ đồ này thì bạn cần phải treo vào port 0 một loạt trở 10k lên +5V nữa. Nếu không khi xuất tín hiện từ VĐK thì mức 0 và 1 xác định không rõ ràng và chúng chênh lệnh nhau rất ít. Có thể đây là nguyên nhân làm cho Led của bạn không tắt hẳn. Còn phần khuếch đại Transistor thì nối thêm trở 330 Ohm nối tiếp với Led không thì cháy Led.

Comment

mình thì mới học nên cung chưa biết gì nhưng cũng xin góp ý một chút xíu có gì sai thì bỏ qua cho, là mạch của bạn là led sáng khi ngõ ra của vdk mức 1 mà mức 1 của vdk dòng ra ít lắm phải dùng tranistor để tăng dòng, vậy bạn thử đổi lại cho led sáng khi ngõ ra vdk là mức 0 thử nó có hết tình trạng sáng mờ không.
        nhân tiện đây cũng cho em hỏi mấy bạn một câu luôn:
        em có tự viết code asm cho 8 led sáng tuần tự từ led0 đến led8 rồi quay lại, nhưng sao nó không chạy không biết nó có sai chõ nào không nhờ mấy bạn sửa dùm hoặc có code asm về ví dụ này thì cho mình với
        ORG 00H
        TUDAU:
        MOV P0, #00H
        CALL DELAY
        SETB C
        MOV 70H, #8
        LAP:
        MOV A, P0
        RLC A
        MOV P0, A
        CALL DELAY
        CLR C
        DJNZ 70H, LAP
        JMP TUDAU
        DELAY:
        MOV R7, #255
        DEL:
        MOV R6, #255
        TAICHO:
        DJNZ R6, TAICHO
        DJNZ R7, DEL
        RET
        END

Comment

Click image for larger version

Name:	05072012026.jpg
Views:	1
Size:	122.7 KB
ID:	1363472
          Đây là phần cứng của em nó, em chỉ dùng 23 cổng oput của VDK, em dùng các cổng p1, p3 và một số p2. Cổng p0 em chưa dùng tới.

Comment

Nguyên văn bởi toanddt Xem bài viết
            mình thì mới học nên cung chưa biết gì nhưng cũng xin góp ý một chút xíu có gì sai thì bỏ qua cho, là mạch của bạn là led sáng khi ngõ ra của vdk mức 1 mà mức 1 của vdk dòng ra ít lắm phải dùng tranistor để tăng dòng, vậy bạn thử đổi lại cho led sáng khi ngõ ra vdk là mức 0 thử nó có hết tình trạng sáng mờ không.
            em có tự viết code asm cho 8 led sáng tuần tự từ led0 đến led8 rồi quay lại, nhưng sao nó không chạy không biết nó có sai chõ nào không nhờ mấy bạn sửa dùm hoặc có code asm về ví dụ này thì cho mình với
            ORG 00H
            TUDAU:
            MOV P0, #00H
            CALL DELAY
            SETB C
            MOV 70H, #8
            LAP:
            MOV A, P0
            RLC A
            MOV P0, A
            CALL DELAY
            CLR C
            DJNZ 70H, LAP
            JMP TUDAU
            DELAY:
            MOV R7, #255
            DEL:
            MOV R6, #255
            TAICHO:
            DJNZ R6, TAICHO
            DJNZ R7, DEL
            RET
            END
            Mình đã thử đảo như bạn rồi, nhưng led vẫn không tắt hẳn. Các bác nhìn phần cứng em làm rồi chỉ giáo em với. híc

Comment

dùng trở 4.7k kéo từ chân vđk ra cực B của tran nhé bạn.
              Mạch của bạn đang dùng PNP (kích mức 1), bây h bạn kích mức 0 thì nó chả có tác dụng gì bạn ạh. nó chỉ đảo lại hiển thị của bạn thôi.
              Nguyễn Huy Biên - 01649 802 694
              gmail :

Comment

Nguyên văn bởi toanddt Xem bài viết
                ORG 00H
                TUDAU:
                MOV P0, #00H
                CALL DELAY
                SETB C
                MOV 70H, #8
                LAP:
                MOV A, P0
                RLC A
                MOV P0, A
                CALL DELAY
                CLR C
                DJNZ 70H, LAP
                JMP TUDAU
                DELAY:
                MOV R7, #255
                DEL:
                MOV R6, #255
                TAICHO:
                DJNZ R6, TAICHO
                DJNZ R7, DEL
                RET
                END

Code chạy mà bạn, tại bạn không treo trở ở port 0 lên VCC
                Nhận vẽ mạch in ^_^
                TEL: 0167 4500 365
                Mail:

Comment

chào các bác
                  các bác cho e hỏi chút e có làm mạch điều khiển led (mạch in tự làm )
                  nhưng khi đấu nối với các cụm led ( đã đấu nối tiếp để dùng 12v ) thì nó sáng rất mờ nhưng khi đấu nối thẳng vào nguồn thì led sáng vẫn bt ak
                  nhất là cái sao băng ý ak e đã thử lắp vào cái mạch trái tim thì nhìn rất ok nhưng khi lắp vô bảng thì con nào cũng sáng = nhau hết chẳng có đầu đuôi j cả hơn nữa lại sáng mờ nữa chứ nói là mờ cũng k phải vì nó chỉ sáng chỉ đủ để biết là sáng chứ k mờ k nhìn thấy hay sáng để có đầu đuôi sao băng
                  các bác giúp e với thank all

Comment

Nguyên văn bởi bienhou Xem bài viết
                    dùng trở 4.7k kéo từ chân vđk ra cực B của tran nhé bạn.
                    Mạch của bạn đang dùng PNP (kích mức 1), bây h bạn kích mức 0 thì nó chả có tác dụng gì bạn ạh. nó chỉ đảo lại hiển thị của bạn thôi.
                    Mấy cổng khác mình dùng 4,7k rồi, nhưng led vẫn sáng mờ. Có phải như bạn Xem Hồ Sơ: minhthanh29 - Điện tử Việt Nam nói là phải treo trở vào port 0 lên VCC lên không? Nếu có thì giá trị thường dùng là bao nhiêu?

Comment

mạch điều khiển thì e cũng lắp như bt thôi ak từ VDK qua R vào B tran (Tip41) E mass C vào K led A led nối 12v
                      nhưng k hiểu sao mà nó nv các bác có cách nào k giúp e với
                      hay mạch của e k đủ đk để kéo nhìu led nhỉ

Comment

Nguyên văn bởi bien_bg1996 Xem bài viết
                        chào các bác
                        các bác cho e hỏi chút e có làm mạch điều khiển led (mạch in tự làm )
                        nhưng khi đấu nối với các cụm led ( đã đấu nối tiếp để dùng 12v ) thì nó sáng rất mờ nhưng khi đấu nối thẳng vào nguồn thì led sáng vẫn bt ak
                        nhất là cái sao băng ý ak e đã thử lắp vào cái mạch trái tim thì nhìn rất ok nhưng khi lắp vô bảng thì con nào cũng sáng = nhau hết chẳng có đầu đuôi j cả hơn nữa lại sáng mờ nữa chứ nói là mờ cũng k phải vì nó chỉ sáng chỉ đủ để biết là sáng chứ k mờ k nhìn thấy hay sáng để có đầu đuôi sao băng
                        các bác giúp e với thank all
                        Cùng cảnh ngộ rồi bác ơi, nhớ đọc kĩ những bài viết của các bác ở trên. Mình vẫn chưa xử lí được lỗi này.

Comment

Mấy cổng khác mình dùng 4,7k rồi, nhưng led vẫn sáng mờ. Có phải như bạn Xem Hồ Sơ: minhthanh29 - Điện tử Việt Nam nói là phải treo trở vào port 0 lên VCC lên không? Nếu có thì giá trị thường dùng là bao nhiêu?
                          có bác ak thường là như vậy còn R treo thường thì 10K

Comment

Nguyên văn bởi bien_bg1996 Xem bài viết
                            có bác ak thường là như vậy còn R treo thường thì 10K
                            Led bạn làm có hiện tượng sáng mờ mờ mà không tắt hẳn như mình không? như mình không?

Comment

Led bạn làm có hiện tượng sáng mờ mờ mà không tắt hẳn như mình không? như mình không?
                              ngựợc lại là đằng khác nó k sáng hẳn mà sáng tối tối thế mí đau chứ đang muốn nó sáng hết c/s đây nhưng con nào cũng như con nào vậy sao băng kiểu j

Comment

bạn treo trở 4.7k lên nguồn tại Port 0,chúc thành công!

Comment

Về tác giả

Collapse

kaitu09cd Tìm hiểu thêm về kaitu09cd

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X