Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp Led Xoay 16 led

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp Led Xoay 16 led

Mấy Bro cho em hỏi tí. em thấy trên diển đàn thấy bác chung1068 viết led xoay trên port 1 của con AT89C4051 rất đẹp. em kung muốn làm một kái nhưng mà em muốn sửa dụng port 1 và port 2 để hiện thị lên 16led viết chử tiếng việt.
    em kết nối phần cứng như thế này:
    Click image for larger version

Name:	led xoay.npg.png
Views:	3
Size:	26.4 KB
ID:	1412616
    thấy trên diển đàn có ấy bạn làm 2 port hiện thị lên 16 led rồi. Vậy nếu với phần cứng em vẻ như trên thì trong chương trình của bác chung1068 có thay đổi gì không? thứ tự sắp xếp các led từ trong trục ra ngoài trục là như thế nào vậy? và việc quét led ở đây có thay đổi không. nếu thay đổi có thể lấy cho em một ví dụ chử cái cụ thể dk không? bro nào đẳ làm thành công trên code của chung1068 rồi thì chỉ cho em biết với. thank mấy bro nhiều

nói chung trông cũng hay đó bạn
    cái này mà tặng bồ thì cũng tạm

Comment

Nguyên văn bởi thongies
      Xin chào các bạn!
      Mình lập trình ra mạch trái tim này với rất nhiều hiệu ứng bắt mắt và lung linh, ai có nhu cầu để dành tặng cho người yêu thương của minh hay để làm trang trí trong nhà thì có gì alo cho mình nhé:
      Số điện thoại 01644303336
      Đây là mạch trái tim của mình các bạn vào xem nhé!
      Led trai tim - YouTube
      cái này bạn làm đẹp nhưng mình đang hỏi về led xoay mà

Comment

Xuất đc 8 bit rùi thì 16 bit cũng ko khó đâu, lập bảng dữ liệu 16 bit rùi luc xuất tách đôi dữ liệu ra. Nhưng cái phần tách đôi dữ liệu này với asm thì mình chịu. Ko biết mấy bác viết bằng asm có cao kiến gì khác chứ em viết bằng C thì chỉ cần mã/256 và mã%256. rồi đưa ra 2 cổng
        Last edited by student_dtvt; 30-04-2012, 16:51.

Comment

Nguyên văn bởi student_dtvt Xem bài viết
          Xuất đc 8 bit rùi thì 16 bit cũng ko khó đâu, lập bảng dữ liệu 16 bit rùi luc xuất tách đôi dữ liệu ra. Nhưng cái phần tách đôi dữ liệu này với asm thì mình chịu. Ko biết mấy bác viết bằng asm có cao kiến gì khác chứ em viết bằng C thì chỉ cần mã/255 và mã%255. rồi đưa ra 2 cổng
          vậy với phần cúng trên thì led xanh đến D1 gần trục nhất và d16 xa trục nhất không.
          với mắc r2 như sơ đồ trên thì Led thu phát nằm ở 2 phần khác nhau. còn nếu muốn led thu và phát nằm trong một phần quay thì cho r2 mắc với E của C1815 có phải không

Comment

Nguyên văn bởi kervin Xem bài viết
            vậy với phần cúng trên thì led xanh đến D1 gần trục nhất và d16 xa trục nhất không.
            với mắc r2 như sơ đồ trên thì Led thu phát nằm ở 2 phần khác nhau. còn nếu muốn led thu và phát nằm trong một phần quay thì cho r2 mắc với E của C1815 có phải không
            trước khi làm, chú nên cắm thử cặp thu phát ra test board rồi khảo sát. Ngày trước mình làm cũng cắm test board tùm lum cái phần ngắt này rồi mới làm. Phần mềm cũng test từ 1 điểm sáng cố định rồi mới tới viết ra từng chữ.
            Còn về code cho 16 led, chú để ý là phần mềm tạo mã matrix, ở chế độ 16 led, trạng thái của 1 cột led nó tạo thành 2 giá trị trong bảng. Chú dùng nó tạo bảng, rồi kêu 2 giá trị liên tiếp nhau ra ch 2 port. Làm gì cũng cần khảo sát từ từng cái nhỏ tới cái lớn, như thế là tự làm đc ko cần đi hỏi cho mất thời gian

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
              trước khi làm, chú nên cắm thử cặp thu phát ra test board rồi khảo sát. Ngày trước mình làm cũng cắm test board tùm lum cái phần ngắt này rồi mới làm. Phần mềm cũng test từ 1 điểm sáng cố định rồi mới tới viết ra từng chữ.
              Còn về code cho 16 led, chú để ý là phần mềm tạo mã matrix, ở chế độ 16 led, trạng thái của 1 cột led nó tạo thành 2 giá trị trong bảng. Chú dùng nó tạo bảng, rồi kêu 2 giá trị liên tiếp nhau ra ch 2 port. Làm gì cũng cần khảo sát từ từng cái nhỏ tới cái lớn, như thế là tự làm đc ko cần đi hỏi cho mất thời gian
              ok.thank bác nhiều

Comment

Nguyên văn bởi kervin Xem bài viết
                ok.thank bác nhiều
                có thể tham khảo thêm 1 web chuyên hướng dẫn về led quay: http://hanhcd.mov.mn/bv/led/1/huong-dan-tai-lieu.html

Comment

Sơ đồ này không cần trở hạn dòng sao ạ!

Let's go!!!

Comment

ai co code led quay bang asm cho minh xin voi 16 led

Comment

minh lam led quay chay dong chu Chao mung ban den voi khoa KT&CN ma khong biet code viet the nao hic kho wa minh chi moi dc hoc asm thui nen con bo ngo mong cac pro chi voi

Comment

bạn tự viết đi, led xoay dễ lắm, chỉ cần xuất dữ liệu ra là xong, ko cần quét cột đâu, cột nối lên nguồn, mỗi lần ngắt bạn tăng con trò dptr
                        không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

cam on ban nhieu hi

Comment

Lưu đồ ah. Bắt đầu -> nạp dữ liệu vào dptr -> ngắt -> hiện thi -> delay 1 thoi gian -> quay lại ngắt -> end
                            không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

Mình mới tìm được 1 trang web mới, hướng dẫn làm led quay chi tiết tại đây nha các bạn: http://avclock.com/xemdiendan/2/huon...clock-a-z.html

Comment

Về tác giả

Collapse

kervin Tìm hiểu thêm về kervin

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X