Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dành cho người mới tìm hiểu 8051

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mình đang làm bài báo cáo về Nguyên lý hoạt động của mạch nạp chương trình cho 8051, mấy bạn giúp mình tài liệu về cái này với Mình là dân IT, không phải dân Điện tử. Giúp mình với. Nhìn vô mấy cái sơ đồ mình không hiểu gì hết

Comment

• Nguyên văn bởi naruchika Xem bài viết
      Mình đang làm bài báo cáo về Nguyên lý hoạt động của mạch nạp chương trình cho 8051, mấy bạn giúp mình tài liệu về cái này với Mình là dân IT, không phải dân Điện tử. Giúp mình với. Nhìn vô mấy cái sơ đồ mình không hiểu gì hết

http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=275
      |

Comment

• Bạn oi cho mình hỏi chút!!

Bạn có the cho mình xin tai liệu về viết các đoạn code đó ko?Mình xin cam on,mình cũng mới hoc VXL xong chuan bi làm kiểm tra thấy khó quá.
        Có gì gửi mail giùm mình nha
        mail:maiyeu_motnguoi23031987@yahoo.com

Comment

• Nguyên văn bởi quynh Xem bài viết
          Ví dụ đầu tiên:Nối A của led với P1.0 ,K nối với GND, và cho nó nhấp nháy nhanh hay chậm, tùy bạn.
          {
          usigned char i,j;//khai báo kiểu "char"mỗi biến chỉ chiếm 1 byte
          for(i=0;i<ms;i++)
          for(j=0;j<120;j++)
          {}//không làm gì cả
          }
          main()//Chương trình chính
          {
          While(1)//tạo vòng lặp vô hạn
          {
          led=0;//tắt led
          delay(1000);//tạo độ trễ 1000ms=1s
          led=1;//bật led
          delay(1000);
          }
          }
          Thế là xong ct đầu tiên, bạn chỉ việc copy,paste, và dịch nó thành file hex ,nạp vào chip,cắm vào mạch và thấy thành quả của mình.
          Bạn ơi , khi bạn viết một chương trình xong thì làm ơn compile nó rùi mới post lên đây . Chương trình của bạn chứa nhiều syntax errors quá làm cho người mới vào nghề bối rối thêm .

Comment

• Nguyên văn bởi cooloo Xem bài viết
            Bạn ơi , khi bạn viết một chương trình xong thì làm ơn compile nó rùi mới post lên đây . Chương trình của bạn chứa nhiều syntax errors quá làm cho người mới vào nghề bối rối thêm .
            Có những lỗi nào bạn đưa lên mình giải thích cho. Chưa chắc đã phải syntax đâu. Có khi do cài đặt chưa đúng thôi.
            AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
            Xem thêm tại Online Store ---> Click here
            Mob: 0982.083.106

Comment

• Nguyên văn bởi VNarmy Xem bài viết
              Có những lỗi nào bạn đưa lên mình giải thích cho. Chưa chắc đã phải syntax đâu. Có khi do cài đặt chưa đúng thôi.
              Mình compile thử mấy cái program của bạn mình thấy nó chết ngắt . Chữ unsigned nó sai tới hai chổ khác nhau trong cái bài trên . Cái program switch () , case int nó cũng không chịu chạy . Mình có ý học hỏi thêm nhưng thấy quá nhiều syntax cho nên ngại .

Comment

• Nguyên văn bởi cooloo Xem bài viết
                Mình compile thử mấy cái program của bạn mình thấy nó chết ngắt . Chữ unsigned nó sai tới hai chổ khác nhau trong cái bài trên . Cái program switch () , case int nó cũng không chịu chạy . Mình có ý học hỏi thêm nhưng thấy quá nhiều syntax cho nên ngại .
                Thứ nhất: Chương trình này ko phải do mình viết. Luồng này có từ lâu trước khi mình tham gia diễn đàn.
                Thứ hai: Cảm ơn bạn đã đóng góp. Mình sẽ cố gắng sửa để các bạn học 8051 được tốt hơn.
                AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
                Xem thêm tại Online Store ---> Click here
                Mob: 0982.083.106

Comment

• Cảm ơn bạn quynh đã mở topic này
                  Thật sự là người mới học sẽ nắm được tâm lý để hướng dẫn lại cho các thế hệ sau,vì chỉ có người mới học mới nắm dc tâm lý của người mới học và biết họ cần gì,phải biết những gì và giải đáp thắc mắc nhứ thế nào
                  Tâm trí ta say nhưng lòng ta đâu có say
                  Bởi trái tim tôi đã trót say người

Comment

• Tập hợp các phần mềm cho vi điều khiểncho anh em ne

Các bạn vào Gmail là các bạn có thể download. Mong các bạn có thể giữ gìn cho anh em sài chung

user :nguyendungvidieukhien@gmail.com

Pass: vidieukhien

Comment

• Các bạn vào Gmail là các bạn có thể download. Mong các bạn có thể giữ gìn cho anh em sài chung
                      Dũng nhà ta được đấy. GTVT khâm phục !!!

Cảm ơn bạn quynh đã mở topic này
                      Thật sự là người mới học sẽ nắm được tâm lý để hướng dẫn lại cho các thế hệ sau,vì chỉ có người mới học mới nắm dc tâm lý của người mới học và biết họ cần gì,phải biết những gì và giải đáp thắc mắc nhứ thế nào
                      Pác BK nào ra tay cho anh em biết mặt đi chứ !!!

Comment

• Sách VDK bang tieng viet

Các bạn vào

Nơi đó mình mới lưu một số sách dành cho 8051 rất rõ ràng của tác giả Nguyễn Tăng Cường và Phan Quốc Thắng. Nói tất bcar về ADC - DAC - LCD... , và một số sách khác nữa. Các bạn vào mục thư nháp mà download xuống nhé

Comment

• đồng bào cho tham gia với
                          bác nào có mạch nối LED 7 thanh với 8051 giúp với vì đang cần gấp
                          mình dùng 8051 với một 6264 dung với cổng p0(qua 74LS373) và cổng P2.
                          dùng một ADC0804 đi với P0 còn dùng 3 led 7 thanh để hiển thị kết quả đo
                          nối với P1 nhưng chưa biết xử lý mạch thế nào

Comment

• các pac thảo luận xom tụ quá, các pác hướng dẫn dùng timer để lập trình đếm ngược đếm xuôi đi nhỉ? P0.0 -> P0.7 xuất ra a ->g của led 7 thanh

Comment

• ẹc cho em hỏi chị Quynh dùng chương trình gì để viết cho VXL vậy ? EM dùng Asbem nên đọc mấy cái đó chả hiêu jif cả huhuh nếu có chị pót lên cho em cái chương trình đó , rồi các câu lệnh nữa hic hic thankk chị trước

Comment

• hay quá mình thấy VDK rất hay nhưng chưa biết nhiêu. Cảm ơn các bạn nhìu

Comment

Về tác giả

Collapse

quynh Tìm hiểu thêm về quynh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X