Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dành cho người mới tìm hiểu 8051

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi hiodong Xem bài viết
    Các bác cho hỏi 1 tí : k=(k<<1)|j thi cái "|j" là cái gì đấy ạ?
    | là phép OR đấy!

Comment

• Thế có phải là thế này ko bác , bình thường k=k<<1 neu k<<1=0 ma j=1 thì k=j=1, ma j=0 thì k=0 , nếu hỏi có ngớ ngẩn quá thì bác bỏ qua cho em
      Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

• Có ai cho tui hỏi nhờ với!

Tui đang gà về lập trình, hiện đang dùng asm, nhưng hình như cái này chỉ áp dụng cho các dạng bài đơn giản nên tôi đang muốn chuyển sang 1 ngôn ngữ khác. Xin hỏi giữa C và Keil thì cái nào tốt hơn vậy.
        Còn vấn đề này nữa, tôi muốn hiển thị số lên 4x LED 7 seg với yêu cầu là dùng 2 phím nhấn. Phím thứ nhất để hiển thị số lên Led từ 0,1....9. Phím thứ 2 để chuyển qua Led thứ 2,3,4 và quay về led 1. Có ai giúp tôi cách hiển thị và cách chuyển không. Tôi đang dùng Asm. Thanks

Comment

• Chuyện dùng ASM hay C tùy thuộc vào năng khiếu lập trình của mỗi người. Nếu chuyên nghiệp hoặc am tường về ASM thì dùng ASM sẽ hiệu quả hơn về mặt cấu trúc chương trình và tài nguyên MCU. Tuy nhiên trong khi đó thì C nói riêng và các ngôn ngữ cấp cao nói chung thì tiết kiệm thời gian và dễ dàng đi nhanh vào việc giải quyết 1 vấn đề.
          Thứ 2: Keil và C thật sự mà nói không so sánh được. Vì Keil là bộ biên dịch C ra Hex file chuẩn INTEL. Vì có nhiều bộ dịch C ra ngôn ngữ máy hiện nay lắm, Keil là một trong số, đặc biệt hơn Keil chỉ hỗ trợ cho MCU với các file Hex chuẩn INTEL mà thôi. Nói thêm Keil C gần với ANSI C hơn, nói cách khác Keil C là bộ lập trình- biên dịch theo C chuẩn. Như vậy sẽ có C không chuẩn? Đúng, nhưng sẽ nói sau.
          Thứ 3: 2 phím, 1 phím nhấn 0-->9 thì dễ rồi, phím thứ 2 dịch sang LED khác mới khó. Đơn giản, dùng 1 biến ví dụ là: AddrLed- Địa chỉ Led: Mỗi khi Phím 2 nhấn thì AddrLed tăng lên 1, tăng tới 4 thì dừng và quay lại từ đầu. Còn phím 1 cứ dùng 1 biến để nó thao tác là ổn.

Comment

• các bác ơi các bác là những người đi trước vậy các bác hãy cho chúng em biết " nick name " để có gì chúng em có thể trao đổi truc tiếp được ko các bác hãy giúp chúng em với nhé cảm ơn các bác nhiều lắm em nhiều lúc muốn tìm hiểu mà bí chẳng biết hỏi ai cả mong các bác giúp đỡ giùm nhé

Comment

• em bây giờ mới được học vi điều khiển được một buổi mà thầy đã bắt em phải làm ngay cái bài điều khiển động cơ bước theo yêu cầu là
              "Khi reset thi motor quay thuận va chay nhanh khi ngắt INTO thi động cơ đảo chiều và quay chậm khi ngắt INT1 thì động cơ lại đảo chiều và quay nhanh"
              bác nào biết xin hướng dẫn dùm em với chỉ là hướng dẫn thôi nghen chứ em ko muốn làm hộ ạ cảm ơn các bác nhiều lắm

Comment

• Mình cũng học hỏi các bạn lập trình C đây

Bao lâu nay mình dùng ASM để làm nhưng nhìn thấy C thì khoái thật đấy. Các Bạn ơi. Bạn nào có Chương trình dịch Kei C cho mình xin với. Mình dùng chương trình Read51 mà sao nó báo lỗi. Bài đầu tiên của bạn Quynh ấy

Comment

• Nguyên văn bởi alasca Xem bài viết
                  Bao lâu nay mình dùng ASM để làm nhưng nhìn thấy C thì khoái thật đấy. Các Bạn ơi. Bạn nào có Chương trình dịch Kei C cho mình xin với. Mình dùng chương trình Read51 mà sao nó báo lỗi. Bài đầu tiên của bạn Quynh ấy
                  Down Keil C ở đây!
                  http://www.esnips.com/web/Deveplopme...icrocontroller

Comment

• Máy bác ơi cho em hỏi cái này chút
                    Trong ASM mình viết chương trình dùng định nghĩa hàm thì viết như thế này

DB0 EQU P1.0

mặc dù mình đã khai báo #include <Rc51Regs.inc>
                    thế khi dùng Reads51 dịch thì nó báo lỗi dòng EQU là sao
                    Mấy bác giúp em với, cái này có cần chưong trình dịch khác không, mình đã dùng ASM51 dịch rồi cũng không được

Comment

• Giúp mình định nghĩa trong ASM với

BD0 EQU P1.0
                      + sao mà nó báo lỗi khi dịch EQU bằng chưong trình dịch Reads51, ASM51.Mặc dù mình đã khai báo #include <Rc51Regs.inc>
                      + Có bác nào giúp em với, Hay có chưong trình dịch nào khác không

Comment

• DB0 EQU P1.0
                        DB1 EQU P1.1
                        DB2 EQU P1.2
                        DB3 EQU P1.3
                        DB4 EQU P1.4
                        DB5 EQU P1.5
                        DB6 EQU P1.6
                        DB7 EQU P1.7
                        EN EQU P3.7
                        RS EQU P3.6
                        RW EQU P3.5
                        DATA EQU P1

cái định nghĩa này năm ftrong mấy chương trình lập trinh LCD ấy các bác. Em hơi bực mình quá đi, Các bác giúp em với

Comment

• Giúp mình định nghĩa trong ASM với

BD0 EQU P1.0
                          + sao mà nó báo lỗi khi dịch EQU bằng chưong trình dịch Reads51, ASM51.Mặc dù mình đã khai báo #include <Rc51Regs.inc>
                          + Có bác nào giúp em với, Hay có chưong trình dịch nào khác không

Comment

• Bác nào có biết chỗ nào bán kit nạp 89CXX chỉ giùm em với !!!!!!!!!!!!1

Comment

• Bác nào biết chỗ nào bán KIT nạp Vi xử lý chỉ giùm em với ?
                              Địa chỉ của em là: vandung_entertainment@yahoo.com.vn

Comment

• Nguyên văn bởi vadu2110 Xem bài viết
                                Bác nào biết chỗ nào bán KIT nạp Vi xử lý chỉ giùm em với ?
                                Địa chỉ của em là: vandung_entertainment@yahoo.com.vn
                                gặp nick : n_trungquang . 120K một cái. ở Hà Nội.
                                Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

Về tác giả

Collapse

quynh Tìm hiểu thêm về quynh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X