Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dành cho người mới tìm hiểu 8051

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• tùy theo mỗi người,tui thấy lúc đầu học asm cũng đâu đến nỗi nào đâu nhỉ? viết asm riết rùi bị ghiền lun đó.mặc dù hơi khó đọc nhưng dugn lượng viết code nhỏ xíu à.còn viết C thì khỏi nói,tốn tài nguyên lắm,chẳng lẽ chỉ cần viết cho led nhấp nháp thui mà phải dùng tới C sao.Thật là lãng phí.hì hì. chút ý kiến góp vui thôi!
    SỰ HỌC LÀ MÃI MÃI......!!!!

Comment

• Có bạn nào biết khi thiết kế mạch thì nhũng port (0.1.2.3) là mức cao,và mạch xuất ra mạch là mức áp thấp kô?Chân số mấy,nối như thế nào để xuất ra ở các port là mức cao(đèn sáng),và nối như thế nào để ra mức áp thấp thi đèn sáng.mình mới tìm hiểu 8051(mình dùng con AT89C51).Tại vì khi minh làm mạch ở mức áp cao nhưng khi viết chuong trìng ở mức áp thấp thi khi chày kô đúng như mình mong muốn.Vì vậy có anh chị hay bạn nào biết chỉ mình với
      Cho mình hỏi thêm là lập trình Keil C chỉ viết cho mức áp cao (=1 thì đèn sáng),hình như kô viết đc mức áp thấp?
      Trong Proues dùng mô phỏng thì nó mặc định cung cấp nguồn rồi(chân 40),vaỵ nó mô phỏng theo mức áp nào(cao hay thấp)?
      Thanks very much các bác, bạn,hy vọng có sự phút đáp của các cao thủ.
      Last edited by thanhtuan245; 08-10-2008, 00:46.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhtuan245 Xem bài viết
        Có bạn nào biết khi thiết kế mạch thì nhũng port (0.1.2.3) là mức cao,và mạch xuất ra mạch là mức áp thấp kô?Chân số mấy,nối như thế nào để xuất ra ở các port là mức cao(đèn sáng),và nối như thế nào để ra mức áp thấp thi đèn sáng.mình mới tìm hiểu 8051(mình dùng con AT89C51).Tại vì khi minh làm mạch ở mức áp cao nhưng khi viết chuong trìng ở mức áp thấp thi khi chày kô đúng như mình mong muốn.Vì vậy có anh chị hay bạn nào biết chỉ mình với
        Cho mình hỏi thêm là lập trình Keil C chỉ viết cho mức áp cao (=1 thì đèn sáng),hình như kô viết đc mức áp thấp?
        Trong Proues dùng mô phỏng thì nó mặc định cung cấp nguồn rồi(chân 40),vaỵ nó mô phỏng theo mức áp nào(cao hay thấp)?
        cái này trong giáo trình có nhiều lắm mà !
        trong proteus thì mô phỏng không theo mức nào cả
        khi bật nguồn(nhấn play) thì nó được chạy mặc định ở chế độ sau khi reset
        trong keilC thì có thể viết bằng C (mức 1 thì cho nó =1, mức 0 thì cho nó =0)
        vẫn như bình thường mà!
        Attached Files
        0945061338(vocam.h@gmail.com,lehanhdtk3@gmail.com)
        ||
        PROGRAMING(C,ASM),HARDWARE,LMD,RTC,GPRS,GPS....ALL OF VDK

Comment

Có bạn nào biết khi thiết kế mạch thì nhũng port (0.1.2.3) là mức cao,và mạch xuất ra mạch là mức áp thấp kô?Chân số mấy,nối như thế nào để xuất ra ở các port là mức cao(đèn sáng),và nối như thế nào để ra mức áp thấp thi đèn sáng.mình mới tìm hiểu 8051(mình dùng con AT89C51).Tại vì khi minh làm mạch ở mức áp cao nhưng khi viết chuong trìng ở mức áp thấp thi khi chày kô đúng như mình mong muốn.Vì vậy có anh chị hay bạn nào biết chỉ mình với
          Nếu đầu ra của các port là mức cao thì nối vào anode của LED còn catod thì nối với GND và ngược lại
          Nếu đầu ra của các port là mức thấp thì nối vào catod của LED còn anode thì nối với Vcc

.: Lê Tiến Mạnh :.
          Phone number : 0989 735 804
          YM,Skype,mail : [leemanhj916]@gmail.com

Comment

• Các bác ơi pót cho em mấy bài lập trình VDK dùng ngôn ngữ lập trình C với em sắp phải nộp bài tập lớn rồi!!!

Comment

• Nguyên văn bởi leemanhj916 Xem bài viết
              Nếu đầu ra của các port là mức cao thì nối vào anode của LED còn catod thì nối với GND và ngược lại
              Nếu đầu ra của các port là mức thấp thì nối vào catod của LED còn anode thì nối với Vcc

Theo như leemanhj916 nói thi tôi làm như thế này,nhưng tại sao port 0 lai kô sáng đc,tại sao thế ?
              Tại sao port 1,ngõ ra (chân) lại là màu đỏ còn các chân khác thì lại màu đen xám,vậy có nghĩa gì,co bạn nào giải thích và sửa lại dùm kô sơ đồ mạch Protues với ?
              Nên viết chương trình theo mưc thấp hay cao là tôt nhất hả các bác,em mò hoài mà không có đc, chẳng hiểu tại sao nữa,mong sự giúp đỡ và chỉ bảo của các bác và các bạn,thanks trước nhé.
              Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi thuphuong Xem bài viết
                Các bác ơi pót cho em mấy bài lập trình VDK dùng ngôn ngữ lập trình C với em sắp phải nộp bài tập lớn rồi!!!
                trên diễn đàn cũng có nhiều tài liệu rùi mà bác

Comment

Theo như leemanhj916 nói thi tôi làm như thế này,nhưng tại sao port 0 lai kô sáng đc,tại sao thế ?
                  Tại sao port 1,ngõ ra (chân) lại là màu đỏ còn các chân khác thì lại màu đen xám,vậy có nghĩa gì,co bạn nào giải thích và sửa lại dùm kô sơ đồ mạch Protues với ?
                  Nên viết chương trình theo mưc thấp hay cao là tôt nhất hả các bác,em mò hoài mà không có đc, chẳng hiểu tại sao nữa,mong sự giúp đỡ và chỉ bảo của các bác và các bạn,thanks trước nhé.
                  dòng phun ra của họ 8051 < dòng đi vào -> nên xuất mức 0

Comment

port 2 và port 0 cần có trở kéo lên dương nguồn
                    Attached Files
                    0945061338(vocam.h@gmail.com,lehanhdtk3@gmail.com)
                    ||
                    PROGRAMING(C,ASM),HARDWARE,LMD,RTC,GPRS,GPS....ALL OF VDK

Comment

• Nguyên văn bởi rongconn2t Xem bài viết
                      nhân đây em muốn kiến nghị với các bậc tiền bối 1 tí,
                      chúng ta học trên diễn đàn không phải là không tốt.nhưng cách học này có một số hạn hẹp.về thời gian,địa điểm,và cả tính thuận lợi nữa.điều này rất không thuận lợi cho quá trình học tập của mọi người . vì vậy em muốn kiến nghị với các bác mở lớp dạy lập trình cho VDK họ 8051.dù sao thì học mà có người hỏi vẫn nhanh hơn nhiều
                      mong các bác ủng hộ em
                      khổ luyện thành tài sao mà khó thế!!!

Comment

Nói cho dễ hiểu: thì khi bạn chọn đầu ra là mức cao thì dòng ko đủ để led sáng(dùng nhiều led, nếu chỉ 1 con thì vẫn sáng).Nếu bạn vẫn chọn đầu ra là mức cao thì nên mắc thêm trở treo ngoài lên 5V.
                        Nếu ko thì dùng đầu ra là mức thấp là ổn.

Comment

• các bác cho em hỏi tí.em sd timer để tạo độ trễ cho VDK sd XTAL=12MHz thế này nhưng sao chẳng ra đúng 1ms sau đó cho lặp chương trình để có được thời gian là 1s
                          chương trình thế này các bác ạ.

...........
                          void delay(unsigned int ms)
                          {
                          TMOD=0x01; //timer 0 mode 1
                          TH0=(65536-1000)/256;
                          TL0=(65536-1000)%256;
                          TR0=1; chạy timer
                          while(!TF0); //chờ cờ tràn
                          TF0=0; //xóa cờ tràn
                          TR0=0; dừng timer
                          }
                          void main()
                          {
                          while(1)
                          {
                          P0=0;
                          delay(1000);
                          P0=0xff;
                          delay(1000);
                          }
                          }
                          cảm ơn mọi người trước nhá

Comment

• trong hàm delay của bạn,mình không thấy chỗ nào bạn dùng đến biến ms hết vậy?>> nên khi bạn gọi hàm delay(1000) nó chỉ delay có 1ms thôi

Comment

Riêng đối với post 0 thì cần phải có trở treo lên nguồn còn các pỏt khác thì không cần

Comment

• Nguyên văn bởi rongconn2t Xem bài viết
                                các bác cho em hỏi tí.em sd timer để tạo độ trễ cho VDK sd XTAL=12MHz thế này nhưng sao chẳng ra đúng 1ms sau đó cho lặp chương trình để có được thời gian là 1s
                                chương trình thế này các bác ạ.

...........
                                void delay(unsigned int ms)
                                {
                                TMOD=0x01; //timer 0 mode 1
                                TH0=(65536-1000)/256;
                                TL0=(65536-1000)%256;
                                TR0=1; chạy timer
                                while(!TF0); //chờ cờ tràn
                                TF0=0; //xóa cờ tràn
                                TR0=0; dừng timer
                                }
                                void main()
                                {
                                while(1)
                                {
                                P0=0;
                                delay(1000);
                                P0=0xff;
                                delay(1000);
                                }
                                }
                                cảm ơn mọi người trước nhá
                                con thạch anh dùng 12MHz thì hàm delay sẽ có thời gian là 1ms
                                Như vậy thì delay(1000) sẽ có thời gian là khoảng 1s , tất nhiên chỉ là gần đúng thôi không thể chính xác được 100% đâu

Comment

Về tác giả

Collapse

quynh Tìm hiểu thêm về quynh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X