Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dành cho người mới tìm hiểu 8051

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• #include <REGX51.H>
    void delay (unsigned int ms)
    { unsigned int i;
    unsigned char j;
    for(i=0;i<ms;i++)
    for(j=0;j<30;j++);{}
    }
    void main (void)
    {
    unsigned char x,y,d,l;
    unsigned char AA[]={0x01,0x03,0x07,0x0F,0x1F,0x3F,0x7F,0xFF};
    unsigned char A[]={0x7f,0x3f,0x1f,0x0f,0x07,0x03,0x01,0x00};
    while (1)
    { P0=P1=P2=P3=0x00;
    for (x=0;x<=3;x++)
    for (y=0;y<=7;y++)
    {
    if (x==0) P1 = AA[y];
    if (x==1) P2 = AA[y];
    if (x==2) P3 = AA[y];
    if (x==3) P0 = AA[y];
    delay (1000);
    }
    for (d=0;d<=3;d++)
    for (l=0;l<=7;l++)
    {
    if (d==0) P0 = A[l];
    if (d==1) P3 = A[l];
    if (d==2) P2 = A[l];
    if (d==3) P1 = A[l];
    delay (1000);
    }
    }
    }
    giờ em muốn P0 nhấp nháy liên tục trong khi P1, P2, P3 chạy thì làm như nào, ai biết chỉ em với, thông cảm cho em vì mới học nên mới hỏi như vậy, có gì sai cho em xin lỗi trước. Thank!

Comment

• Tại một thời điểm thì VXL chỉ thự hiện đc một lệnh.
      mình có viết 1 đoạn tương tự thế rồi
      unsigned char Quangcao5[10]={0x81,0x42,0x24,0x18,0x99,0x5A,0x3C,0xBD,0x7E,0xF F};
      unsigned char Led1[12] = {0x01,0x03,0x07,0x0F,0x1F,0x3F,0x7F,0xFF,0xFF,0xFF ,0xFF,0xFF};
      unsigned char Led2[12] ={0x70,0x68,0x58,0x38,0x70,0x68,0x58,0x39,0x73,0x6 F,0x5F,0x3F};
      void Style2(void)
      {
      char i,j;
      for(i=0;i<12;i++)
      {
      if(i<10) P1=Quangcao5[i];
      else P1=0xFF;
      P2=Led2[i];
      P3=Led1[i];
      delay(450);

}
      delay(5000);
      //tat
      for(i=0;i<12;i++)
      {
      j=11-i;
      if(j<10) P1=Quangcao5[j];
      else P1=0xFF;
      P2=Led2[i];
      P3=Led1[i];
      P2=~P2;
      P3=~P3;
      delay(450);

}
      P1=P2=P3=0x00;

}
      Mình đã viết rất nhiều kiểu chạy chỉ với 3 mảng trên.Khoảng 10 kiểu j đó.
      Khai báo biến ma trận rất tốn bộ nhớ.nên tiết kiệm 1 chút.

Comment

• và như của cậu.Như mình thấy khi cho chạy chữ lùi.cậu khai báo thêm 1 biến ma trận nữa.như vậy là ko cần thiết.cậu cho vòng lặp For{i=8;i=>0;i--} là ok thôi.

Comment

• anh haibac ơi cho em hoi cấu trúc struct có nghĩa là gi vậy.

Comment

• chào các anh chị,tham gia diễn dàn này thấy các anh chị cao thủ viết hay quá ah,đọc mà thấy mỏi cả mắt và thấy mình yếu kém quá.Em là sinh viên năm 4 nhưng bây giờ mới tập tễnh học lại môn vi đk đã học từ năm 3,ko biết học từ bây giờ có muộn ko các anh chị.em đã học năm 3 thấy khó,rồi nản nhưng giờ thì có quyết tâm để học lại,mà một phần cũng tại thấy sợ vì sắp ra trương rồi mà kiến thức chuyên ngành chẳng có nhiều,vào diễn đàn mà thấy mình xấu hổ quá trời.Anh chị nào thương tình cho tình cảnh của đứa em này thì share và đóng góp kinh nghiệm cùng ý kiến cho em với,thanks mọi người nhiều nha.Ah ai co cuốn sách gì hướng dẫn lập trình C cơ bản cho vi điều khiển ko cho mình xin với,thanks alot nha.Mong mọi người đóng góp ý kiến

Comment

• Nguyên văn bởi vava Xem bài viết
              chào các anh chị,tham gia diễn dàn này thấy các anh chị cao thủ viết hay quá ah,đọc mà thấy mỏi cả mắt và thấy mình yếu kém quá.Em là sinh viên năm 4 nhưng bây giờ mới tập tễnh học lại môn vi đk đã học từ năm 3,ko biết học từ bây giờ có muộn ko các anh chị.em đã học năm 3 thấy khó,rồi nản nhưng giờ thì có quyết tâm để học lại,mà một phần cũng tại thấy sợ vì sắp ra trương rồi mà kiến thức chuyên ngành chẳng có nhiều,vào diễn đàn mà thấy mình xấu hổ quá trời.Anh chị nào thương tình cho tình cảnh của đứa em này thì share và đóng góp kinh nghiệm cùng ý kiến cho em với,thanks mọi người nhiều nha.Ah ai co cuốn sách gì hướng dẫn lập trình C cơ bản cho vi điều khiển ko cho mình xin với,thanks alot nha.Mong mọi người đóng góp ý kiến
              tại sao u ko đọc mấy bài đầu của luồng này nhẩy ? đọc mấy vd từ các bài đó là dư sức để viết C 4 VĐK oy

Comment

• ban viet rat hay. mong ban viet nhieu them bai tap nua de minh tham khao. minh khong hieu tai sao ban biet 01 vong lap for se ton 8us

Comment

• chip 8051

jup minh zoi . bai tap lon cua minh la thiet ke he thong dem so lan an mot phim ,hien thi tren LCD.minh cung dang co gang lam nhung sap nop rui .ai bit jup minh zoi.

Comment

• chào các anh! em cũng là người mới học vi điều khiển thôi !cho em hỏi cách học như thế nào cho hiệu quả? lam ơn gửi về địa chỉ tudoluong@easyvn.com em xin cảm ơn
                    anhluong

Comment

• cho chú XIXON

cho chú XIXON nè dùng đi.mà đừng có ai xin bài ở mục này nhé, chỗ này chỉ để hỏi thăm khó khăn khi học VDK thôi nhé
                      Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi leemanhj916 Xem bài viết
                        Chào bạn rongconn2t mình hỏi ngoài lề một chút nha
                        Bạn học DH Công nghiệp ah lớp nào vậy , mình học DT2
                        Có gì thì liên lạc nhé
                        hi` có người học cùng trường rồi mình bên cơ điện tử K8
                        nói chung bảo là học về cơ điện tử là biết nhiều nhưng mà tới giờ sắp ra trường đến nơi rồi mà không biết mình học được những cái gì rồi,chán lắm.vào trong lớp nói đến VDK thì tuốt chỉ có 3 đứa biết nó là cái gì,còn lại chả ai biết cả.... học 1 mình làm 1 mình chán lắm,nếu có người học cùng ,làm cùng thì hay wa'
                        liên lạc nhá

Comment

• Nguyên văn bởi leemanhj916 Xem bài viết
                          con thạch anh dùng 12MHz thì hàm delay sẽ có thời gian là 1ms
                          Như vậy thì delay(1000) sẽ có thời gian là khoảng 1s , tất nhiên chỉ là gần đúng thôi không thể chính xác được 100% đâu
                          cái chương trình này mình đã chạy rồi,đưa lên ocilo đo độ rộng xung thì chạy khoảng 1 phút thì lêch mất 1s.chán lắm,không biết làm sao cho chuẩn nữa.học MR Kiên anh ấy bảo là tạo khoảng thời gian chính sác thì phải sd timer, nhưng chả biết làm sao mà anh ấy làm thì nó đúng

Comment

• Nguyên văn bởi rongconn2t Xem bài viết
                            hi` có người học cùng trường rồi mình bên cơ điện tử K8
                            nói chung bảo là học về cơ điện tử là biết nhiều nhưng mà tới giờ sắp ra trường đến nơi rồi mà không biết mình học được những cái gì rồi,chán lắm.vào trong lớp nói đến VDK thì tuốt chỉ có 3 đứa biết nó là cái gì,còn lại chả ai biết cả.... học 1 mình làm 1 mình chán lắm,nếu có người học cùng ,làm cùng thì hay wa'
                            liên lạc nhá
                            Tui cũng học CDT , thấy rất thú vị đó chứ . Có lẽ bạn là ng ko ham Cơ khí và điện tử lám . Mấy ku lớp tui học năm 5 oy mà h chưa bit điều tốc động cơ DC = cách j . chán !

Comment

• Mình cũng mới học về 8051 nên cũng có thắc mắc nhỏ xin mọi người giải đáp:
                              -khi ghép nối với bộ nhớ ngoài như RAM và ROM,nếu vi điều khiển có thể quản lí tối đa 64Kb,nhưng mình chỉ cần dùng 8Kb,nên các chân A,13,14,15 mình để hở thì thế nào,thầy giáo mình bảo ROM thì có thể làm thế nhưng RAM thì ko được,nhưng mình ko hiểu tại sao

Comment

• Nguyên văn bởi truòng Xem bài viết
                                tôi đang bắt đầu học về vi điều khiển , và tôi mong muốn tìm bạn làm nhóm ,hoặc trao đổi để nghiên cứu cùng .
                                nick của tôi là :truong33tdh@yahoo.com
                                chào bạn, mình cũng đang học vi điều khiển và mình thấy môn học này khá hay vì nó có tính ứng dụng thực tế nhiều trong cuộc sống hiện nay. Mình cũng rất mong có bạn học cùng để học tốt môn học này.

Comment

Về tác giả

Collapse

quynh Tìm hiểu thêm về quynh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X