Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dành cho người mới tìm hiểu 8051

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• with_blue07 sao ko dơn đc vậy

Comment

• Nguyên văn bởi wish_blue07 Xem bài viết
      Bạn viết theo vòng lặp, biến mảng nha
      đây là chương trình led nháy đơn giản , tất cả các trạng thái của led bạn cho hết trong biến mảng , sau đó thì lấy giá trị của biến mảng đó đưa ra cổng là ok !
      Chúc cán bạn thành công
      Attached Files
      0945061338(vocam.h@gmail.com,lehanhdtk3@gmail.com)
      ||
      PROGRAMING(C,ASM),HARDWARE,LMD,RTC,GPRS,GPS....ALL OF VDK

Comment

• Nguyên văn bởi kokonobk Xem bài viết
        may pac cho em mao muoi hoi xiu.em dinh lam quang bao ma ko bjt cach quet sao cho dich chu,pac nao bjt cho e thjnh giao.thanks
        Bạn hình dung bạn có một cái màn hình tivi , nó chỉ có thể hiển thị đựoc 5 chữ cái trên màn hình ! giờ bạn lại có một hàng chữ có 20 chữ cái
        ( ABCDEFGHIJKMLNOPQRST) vậy thì khi cho hiển thị từ chữ cái đầu tiên đến chứ cái thứ 5 bạn sẽ nhìn thấy (ABCDE) còn khi cho hiển thị từ chữ cái thứ 2 đến chữ cái thứ 6 thì bạn sẽ nhìn thấy : (BCDEF) cứ tiếp tục như vậy bạn sẽ nhìn thấy bảng chữ có 20 chữ cái của bạn chạy trên màn hình tivi
        Mong là giúp được chút cho bạn !
        ||

Comment

• Nguyên văn bởi 8sung Xem bài viết
          with_blue07 sao ko dơn đc vậy
          link dowload vẫn tốt mà , bạn vào dowload lại thữ nha. Thanks vo_cam về chương trình nha
          Học hỏi là trên hết .

Comment

• Nguyên văn bởi tranvannam59
            Chao các bạn
            Minh đã làm đươc một mạch đồng hồ bằng 89c51, nhung khi cúp điện thi dồng hồ phải chỉnh lại, mình muốn dùng pin khi cúp điện thì đồng hồ vẫn chạy bình thường nhưng không biết phải thiết kế mạch chuyển đổi như thế nào? để IC 89 không bị ngưng nguồn khi cúp điện, làm thế nào để trong thời gian sử dụng điện thì năng lượng pin không bị tiêu hao.
            Nhờ các bạn chỉ giáo
            Nói chung là khi có điện thì tự động ngắt nguồn cung cấp từ pin, còn khi mất điện thì pin lại tự động cung cấp nguồn , Mình nghĩ là bạn có thể dùng một con role , hoặc 1 con diode.
            Nếu dùng role, khi có điện thì role sẽ hút, khi mất điện thì role nhả, từ đó bạn nối các tiếp điểm để khi role nhả thì nối nguồn từ pin vào mạch , và khi role hút thì nó cắt nguồn cung cấp từ pin !
            Xin có chút ý kiến như vậy !
            Chúc các bạn thành công !
            ||

Comment

Chao các bạn
              Minh đã làm đươc một mạch đồng hồ bằng 89c51, nhung khi cúp điện thi dồng hồ phải chỉnh lại, mình muốn dùng pin khi cúp điện thì đồng hồ vẫn chạy bình thường nhưng không biết phải thiết kế mạch chuyển đổi như thế nào? để IC 89 không bị ngưng nguồn khi cúp điện, làm thế nào để trong thời gian sử dụng điện thì năng lượng pin không bị tiêu hao.
              Nhờ các bạn chỉ giáo
              Nguồn dương - Dương đồng hồ.
              Nguồn âm - Âm đồng hồ.
              Pin dương - diode - Dương đồng hồ.
              Pin âm - Âm đồng hồ.
              Có điện, nguồn điện cấp cho đồng hồ. Pin đến diode thấy có điện, nên trở lại ngủ, không cấp cho đồng hồ.
              Cúp điện, pin cấp cho đồng hồ qua diode.
              Đơn giản vậy thôi.

Comment

• Nguyên văn bởi vdtk3 Xem bài viết
                Bạn nên tìm đọc cuốn vi điều khiển 8051 của thầy Nguyễn tăng Cường có nói về Ram, Rom rất rõ ràng rồi đó.
                không biết quyển đó có nói bằng ngôn ngữ C không nhỉ? em đọc ASM chả hiểu gì hết trơn ấy.liệu làm việc với bọn RAM ROM này có nhất thiết phải biết được phần cứng của nó không?
                em không định học ASM nên chỉ chú trọng đến C thôi.đọc mấy cái ngăn xếp,địa chỉ RAM,ROM... của ASM đau đầu lắm .mà mãi chả vào được

Comment

• chào các bác lâu wes hổng lên , mình làm xong mạch trái tim rồi , đèn nháy đẹp lắm 6 kiểu nháy rất đẹp, nhưng có điều là dòng qua các led sáng yếu, khi tất cả các led điều sáng, mình dùng 8 BJT D468 điều khiển 8 chữ , nếu 1 chữ sáng thì nó sàng mạnh , cho đến khi các chữ khác sáng thì nó sáng yếu dần đi, Mình thiết lập phần cứng như thế này mà sao vẫn yếu vậy. Mình dùng port 2 , 8 chân được nối với 8 điện trở 110, được nối vào đầu B của D468, cực C của 8 BJT được nối với nguồn 5V( nếu mình đặt vào đây điện áp 12v thì có vấn đè gì xãy ra không), cực E của mỗi BJT được mắc với 15 led( mắc song song). các Bác giúp chút nha , để mình có thể hiểu thêm về nghề nghiệp của mình. Thanks nha
                  Học hỏi là trên hết .

Comment

Chao các bạn
                    Nhờ các bạn chỉ giáo
                    Nhu cầu này làm theo hướng của bạn là tiêu rồi.
                    Người ta làm sẵn những con realtime clock, những con này ăn nguồn rất thấp, thường một viên pin liti bằng cái cúc áo là đủ cho nó chạy 10 năm trong điều kiện khí hậu lý tưởng. Điều kiện ký tưởng dễ dàng đạt được bằng cách cho luôn pin vào trong vỏ IC.

PC có một con như vậy, đó là Dallas DS1287 RTC Real Time Clock Battery IC. Con này trước đựoc dùng cho PC, mnhuwng sau này thay bỏ vì cồng kềnh. Ngoài RTC, nó còn chứa dữ liệu của Bios. Cũng có đủ xung ngắt đàng hoàng.

Lõi của con này có con Dallas DS12885 hay gì đó, thêm vào một pin và một thạch anh, đổ nhựa kín. Con RTC không thạch anh hay pin cũng sẵn, trước đây các PC đời cổ có pin rời và mạch nạp pin, nhưng sau bỏ đi thay bằng 12887 trước khi tích hợp con DS12885 vào trong PIIX4.
                    http://www.maxim-ic.com/quick_view2.cfm/qv_pk/2680/t/al
                    http://www.maxim-ic.com/appnotes.cfm/an_pk/503

Mình hay dùng con này vì chất lượng cao, chạy nhiều năm không treo, đến các bạn chữa máy tính mà xin đầy, nếu mua hàng tầu thì cũng không thiếu con mới. Giá hàng tầu khoảng 20 ngàn, giá hàng xịn gấp đôi nhưng không có mà mua.

Khi mất điện, chỉ có con RTC chạy, đóng kín cổng. RTC được thiết kế chuyên cho việc này, chứ MCU chạy không chính xác và có thể treo mất việc ra.

Ngày nay cũng có những con RTC dùng I2C bus, bạn cứ thế mà tìm hiểu, mình quên mịe nó tên con hay mua ở Hà Nội rồi. Chúng là DS13xx như 1307 thì phải. Đùng tiện hơn nhiều, nhưng trước đây nhóm này là hàng tầu say treo và lệch giờ nên mình không dùng, nay thấy các bạn khác bảo là ngon xơi lắm.
                    Last edited by huyphuc1981; 23-01-2009, 17:33.

Comment

• thế thì thôi, không nên biết đến 8051 cho đau đầu

Nguyên văn bởi rongconn2t Xem bài viết
                      không biết quyển đó có nói bằng ngôn ngữ C không nhỉ? em đọc ASM chả hiểu gì hết trơn ấy.liệu làm việc với bọn RAM ROM này có nhất thiết phải biết được phần cứng của nó không?
                      em không định học ASM nên chỉ chú trọng đến C thôi.đọc mấy cái ngăn xếp,địa chỉ RAM,ROM... của ASM đau đầu lắm .mà mãi chả vào được

Comment

• Nguyên văn bởi nct Xem bài viết
                        e dùng keil lập trình cho chip 89c51 (tạo file.hex) làm led P0 sáng tắt xen kẽ, sau đó dùng bo rixin nạp thì nó báo complete. sau đó nối dây mạch reset, thạch anh, chân 31 nối VCC = 5v, mà sao nó chẳng hoạt động gì hết. tháo ra nạp code khác thì nó cũng kô có tác dụng gì hết, toàn bộ led po đều sáng chập chờn. e ngĩ là e két nối sai. hoặc do bo nạp hư, nhưng thấy nó chạy bình thường. xin các a hướng dẫn cho e với đã mò 2 ngày rồi mà nó kô chạy gì cả. các a xem file đính kèm nhe!. e xin cảm ơn!
                        bạn nên đảo lại đầu led cho K nối Vdk, thay đổi CT( 0=sáng), hạn dòng qua led= R330. tạm thời tháo bỏ contac chân 9, thay trở 8.2k=10k cho hiệu quả reset cao, vì khi cấp nguồn dòng đột biến qua tụ 10u đủ reset rồi.
                        Tôi thích cái cầu kỳ của kỹ thuật
                        Nhưng ghét mọi phức tạp trong tính cách con người

Comment

• Nguyên văn bởi thangbom64
                          co ai biet con IC nao dung cho lich van nien ko ma khong can phai lap trinh gi het ? hien thi ngay ,thang ,nam ,gio phut giay va ca nhiet do nua .mong cac bac hoi am giup em.
                          chan thanh cam on
                          ở nhiều chỗ bán cả cái đồng hồ đấy, họ làm 1 chip giọt nước ko tên chỉ dùng cho đồng hồ thôi,hì!

Comment

• Nguyên văn bởi vo_cam
                            "// 2 led sang tu P2_7 toi P2_0
                            for(i=0;i<10;i++)
                            {
                            P2=0x01,P2=0x02,P2=0x20,P2=0x10,P2=0x08,P2=0x04,P2 =0x80;delay(2000);
                            P2=0x01,P2=0x02,P2=0x20,P2=0x10,P2=0x08,P2=0x04,P2 =0x40;delay(2000);
                            P2=0x80,P2=0x40,P2=0x01,P2=0x02,P2=0x08,P2=0x01,P2 =0x20;delay(2000);
                            P2=0x80,P2=0x40,P2=0x01,P2=0x02,P2=0x08,P2=0x01,P2 =0x10;delay(2000);
                            P2=0x80,P2=0x40,P2=0x02,P2=0x01,P2=0x10,P2=0x020,P 2=0x08;delay(2000);
                            P2=0x80,P2=0x40,P2=0x02,P2=0x01,P2=0x10,P2=0x20,P2 =0x04;delay(2000);
                            P2=0x80,P2=0x20,P2=0x40,P2=0x10,P2=0x08,P2=0x04,P2 =0x02;delay(2000);
                            P2=0x80,P2=0x20,P2=0x40,P2=0x10,P2=0x08,P2=0x04,P2 =0x01;delay(2000);

}
                            lỗi đó là do P2 viết sai thành P 2 ;
                            bạn nhìn vào dòng lệnh thứ 5 từ dưới lên
                            sửa xong rồi dịch là ok !
                            Code này viết tường tận, rõ ràng ý tưởng lập trình điều khiển
                            Còn khi đã thành thạo rồi thì có thể dùng vòng lặp, biến mảng để điều khiển
                            rất ngắn gọn và hiệu quả !
                            Chúc các bạn thành công !"

-vo_ cam à bạn cho anh em hoc tập đi!
                            Last edited by daominhchien; 29-01-2009, 22:33. Lý do: sửa

Comment

• Nguyên văn bởi trch Xem bài viết
                              hihi.bạn ơi chương trình c bạn đang dùng chỉ cho phép bạn chạy chương trình với code sinh ra tối đa chỉ có 2k mà thôi.bạn kiểm tra file hex của bạn xem.
                              keilc của bạn đã đăng ký license management.. chưa?

Comment

• keilC

bạn dùng thử keilc của minh cai xem.

Comment

Về tác giả

Collapse

quynh Tìm hiểu thêm về quynh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X