Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dành cho người mới tìm hiểu 8051

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi vo_cam Xem bài viết
    Chào bạn ! mình xin góp ý thế này !
    Bạn dùng một ngắt timer , cứ sau thời gian trễ nhất định ( ví dụ là
    delay( 200) như của bạn ) thì sẽ có sự kiện ngắt xảy ra .
    Chương trình phục vụ ngắt sẽ là chương trình điều khiển đường viền !
    Chúc bạn thành công nhé !
    vo_cam cùng cac anh em trên mạng giup mình 1 bài mẫu đi! mình co thử copy 1 bai mẫu của N.H.Bac làm thử chẳng hiểu sao nó chạy ko đúng như C.T. mình thử = vỉ thưc tế lắp sẵn đấu led thấy toàn bộ 8 cổng P0=1 à, ko thấy co sung P0_0, mình thay cả delay(1000); để dễ nhìn cung hôg đc à. Anh em giup hộ đi!
    "
    # include "regx51.h"
    void delay(int time){
    while(time--){
    unsigned char j = 122;
    while(j--);
    };
    }
    // ham thiet lap ban dau
    void init(){
    EA = 1; // cho phep dung ngat
    ES = 1; // dung ngat noi tiep
    // Thiet lap tan so bus
    TMOD = 0x02; // dung timer1, che do 8 bit tu nap lai
    TH1 = 253; // chon tan so bus = 9600
    TR1 = 1 ; // khoi dong timer1
    }
    // Ham ngat
    void inter4(void) interrupt 4 using 2
    // ham main
    void main(){
    // tao xung tren chan P1.0
    init();
    while(1){
    P0_0 = 1;
    delay(500);
    P0_0 = 0;
    delay(500);
    }
    }
    "
    Tôi thích cái cầu kỳ của kỹ thuật
    Nhưng ghét mọi phức tạp trong tính cách con người

Comment

• mà anh em ơi tải file lên mạng như thế nào mà mình làm chẳng đc, nhìn bài viết hổng thấy file của mình đâu? hì..hì!

Comment

• Nguyên văn bởi wish_blue07 Xem bài viết
        chào các bác lâu wes hổng lên , mình làm xong mạch trái tim rồi , đèn nháy đẹp lắm 6 kiểu nháy rất đẹp, nhưng có điều là dòng qua các led sáng yếu, khi tất cả các led điều sáng, mình dùng 8 BJT D468 điều khiển 8 chữ , nếu 1 chữ sáng thì nó sàng mạnh , cho đến khi các chữ khác sáng thì nó sáng yếu dần đi, Mình thiết lập phần cứng như thế này mà sao vẫn yếu vậy. Mình dùng port 2 , 8 chân được nối với 8 điện trở 110, được nối vào đầu B của D468, cực C của 8 BJT được nối với nguồn 5V( nếu mình đặt vào đây điện áp 12v thì có vấn đè gì xãy ra không), cực E của mỗi BJT được mắc với 15 led( mắc song song). các Bác giúp chút nha , để mình có thể hiểu thêm về nghề nghiệp của mình. Thanks nha
        hi hi mình ngu về phần mềm, nhưng cưng thì mình giúp đc: cậu thử làm theo cah của mình nhé! nguồn chip là 5v rồi nhưng led thì nuôi 12v, cach đấu nối tiêp 3 led + R330omh làm 1 cặp(coi như 1 led) và đâu cac căp này // vơi nhau, mà tớ dùng UL2803 là IC đảo C hở làm công xuất, nếu yếu chồng 2 con vơi nhau... chu ý nếu led lẻ 1 hoăc 2 con lại đấu // vơi 1 hoặc 2 con trong căp 3. mình đã lam vây vơi 1 chữ trên 100 led
        chuc bạn thành công và mong đươc hội ngộ!

Comment

• Chuc mung nam moi

Năm mới chúc ĐIỆN TỬ VIỆT NAM ngày càng phát triển, chúc toàn thể anh em diễn đàn luôn luôn vui vẻ, sức khỏe dồi dào, hăng say lao động, yêu nghề nghiệp, nhiệt tình dạy, nhiệt tình học. chúc năm mới có nhiều tài năng mới, đât nước sang trang mới, chúng ta làm, học được nhiều điều mới, làm ăn cũng tấn tới, tiền đầy mãi ko vơi... và anh em nào chưa vợ, năm nay cũng cưới đc vợ mới và năm trước ta mới làm đc bằng con chuột, thì năm nay ta quyết tâm làm đc bằng con trâu.

Comment

• Nguyên văn bởi daominhchien Xem bài viết
            hi hi mình ngu về phần mềm, nhưng cưng thì mình giúp đc: cậu thử làm theo cah của mình nhé! nguồn chip là 5v rồi nhưng led thì nuôi 12v, cach đấu nối tiêp 3 led + R330omh làm 1 cặp(coi như 1 led) và đâu cac căp này // vơi nhau, mà tớ dùng UL2803 là IC đảo C hở làm công xuất, nếu yếu chồng 2 con vơi nhau... chu ý nếu led lẻ 1 hoăc 2 con lại đấu // vơi 1 hoặc 2 con trong căp 3. mình đã lam vây vơi 1 chữ trên 100 led
            chuc bạn thành công và mong đươc hội ngộ!
            Nói như bác vậy chắc là không cần dùng BJT nữa đúng không vậy, nhưng mình đang dùng theo hướng là dùng BJT dễ dùng hơn , vì nó chỉ phụ thuộc vào dòng của BJT mà thôi , nên dễ thay thế BJT nếu nó không làm led sáng mạnh. Nên bạn thử cho ý kiến về vấn đề sử dụng BJT nha. Dù sao cũng cám ơn bạn nhiều
            Học hỏi là trên hết .

Comment

• Bạn nào có sơ đồ nguyên lý mạch quang báo dùng led ma trận không (8x8) dùng 8051 cho mình với , đang hoc cách viết chương trình cho led ma trận , bạn nào có cho minh xin với nha. Thanks trước nha
              Học hỏi là trên hết .

Comment

• bạn tham khảo cái này đi
                Attached Files

Comment

• day nua nay
                  Attached Files

Comment

• Cám ơn bạn nha ,nhưng cái mạch hình 1 sử dụng 8051 hay IC # bạn . Nếu còn mạch nào post lên luôn nha, sữ dụng Chip 8051 nha. Cám ơn bạn lần nữa
                    Học hỏi là trên hết .

Comment

• Nguyên văn bởi wish_blue07 Xem bài viết
                      Cám ơn bạn nha ,nhưng cái mạch hình 1 sử dụng 8051 hay IC # bạn . Nếu còn mạch nào post lên luôn nha, sữ dụng Chip 8051 nha. Cám ơn bạn lần nữa
                      các đầu vào của nó bạn có thể dùng 8051 hay các vđk khác đều được.miễn là nó có thể đưa ra các xung theo ý muốn của bạn

Comment

• theo mọi người thì có thể bỏ qua ASM cho 8051 để học trực tiếp C không?

Comment

• Có thể học trực tiếp C , quan trọng là nên hay không nên mà thôi và cái này thì còn tùy ở từng người! Theo riêng cá nhân mình thì học ASM để hiểu rõ cấu trúc câu lệnh , cách thực thi của từng câu lệnh trong VDK
                          0945061338(vocam.h@gmail.com,lehanhdtk3@gmail.com)
                          ||
                          PROGRAMING(C,ASM),HARDWARE,LMD,RTC,GPRS,GPS....ALL OF VDK

Comment

• theo mình cấu trúc 8051 không phải quá khó học nên tốt nhất các bạn nên học ám trước sau đó có thể chuyển sang học c.khi biết cấu trúc của nó kể cả bạn lập trình bàng ngôn ngữ nào đi nữa thì cùng ít gặp lỗi hơn mà khi gặp lỗi cũng dễ sửa hơn.trừ khi bạn không có nhiều thời gian thì mới nên học c ngay thôi

Comment

• mình đồng ý với bạn

Nguyên văn bởi quynh Xem bài viết
                              Các bạn thân mến!
                              Vào các diễn đàn tui thấy số người hỏi về 8051 khá nhiều, đa số họ toàn là những người lần đầu tiên tiếp xúc với 8051.Vì vậy tui mạo muội mở topic này để giúp đỡ những người mới tiếp xúc với 8051.Thực ra tui cũng mới làm wen với 8051 thôi, nhưng thiết nghĩ ít ra thì cũng giúp chút gì nho nhỏ cho người mới học 8051.
                              Đối với những người mới học, theo tôi đây là những vd cụ thể, rõ ràng giúp bạn nắm bắt nhanh nhất về phần cứng, các tính năng của 8051,lập trình, còn những đã học qua 8051 rất mong dc sự góp ý của các bạn, để tui, bạn, tất cả chúng ta cùng tiến bộ.
                              Mình cũng đang tìm hiểu về 8051 mình thấy bạn nói rất đúng,mình tán thành ý kiến với bạn.Tiện thể bạn cho mình hỏi tí nha:mình mới tậu được một biến thế đầu vào(0v 110v 220v) đầu ra của nó là các mức (0v 3v 4,5v ....12v)mình muốn hỏi là mình muốn dùng biến áp đó cho các thiết bị nhưng không biết phải dùng bộ chỉnh lưu như thế nào để đầu ra 1 chiều vẫn đủ các mức (3v 4,5v ....12v).Cảm ơn bạn nhiều nha.Thanks
                              LUÔN LUÔN LẮNG NGHE
                              LUÔN LUÔN CỐ HIỂU
                              Bạn có thể giúp mình qua email sau nha:vinhvy6678@yahoo.com.vn

Comment

• bạn cứ dùng cầu diod chỉnh lưu bình thường ! đầu ra bạn dùng tụ lọc nguồn
                                tùy vào giá trị của tu C ma đầu ra chỉnh lưu có điện áp = bao nhiêu. neu giá trị tụ lớn thì sẽ cho điện áp 1 chiều lớn hơn điện áp đầu vào( vì tụ tích trữ năng lượng mà) sau đó dùng 1 con ic ổn áp là co điện áp 1 chiều như mong muốn.
                                hoặc o cần ổn áp cũng dc
                                có gì sai mong anh em chỉ giáo!

Comment

Về tác giả

Collapse

quynh Tìm hiểu thêm về quynh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X