Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dành cho người mới tìm hiểu 8051

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi dung h Xem bài viết
    bạn cứ dùng cầu diod chỉnh lưu bình thường ! đầu ra bạn dùng tụ lọc nguồn
    tùy vào giá trị của tu C ma đầu ra chỉnh lưu có điện áp = bao nhiêu. neu giá trị tụ lớn thì sẽ cho điện áp 1 chiều lớn hơn điện áp đầu vào( vì tụ tích trữ năng lượng mà) sau đó dùng 1 con ic ổn áp là co điện áp 1 chiều như mong muốn.
    hoặc o cần ổn áp cũng dc
    có gì sai mong anh em chỉ giáo!
    bạn phải tính đến điện áp rơi trên diode nếu nguồn của bạn có điện áp nhỏ.
    ic ổn áp có thể dùng con 7805,7812......
    (05,12 nghia là điện áp ra là 05v hoặc 12v bạn cần điện áp bao nhiêu thì cứ mua con tương ứng là được)

Comment

• em có chút thắc mắc muốn nhờ mọi người chỉ giúp tí.
      các bác cho em hỏi. khi MCU chạy ở chương trình chính,gặp ngắt sẽ bị chuyển về chương trình con phục vụ ngắt.chạy xong sẽ trở lại chương trình chính chạy tiếp.ok
      thế khi MCU đang chạy ở chương trình con phục vụ ngắt,lại gặp ngắt thì nó có tạm dừng công việc để chuyển sang chạy chương trình con phục vụ ngắt kia không?
      cái này có liên quan đến thứ tự ưu tiên ngắt không?
      giả sử bây giờ em muốn cho 2 ngắt được ưu tiên,liệu có được không?
      cảm ơn mọi người

Comment

• bạn ah.khi MCU đangthực hiện chương trinh ngắt.nếu có ngắt khác ưu tiên hơn xảy ra thì nó dừng chương trình ngắt ưu tiên thấp hơn đang thực hiện vào thực hiện chương trình ưu tiên ngắt cao hơn.sau đó quay trở lại chương trình ngắt đang thực hiện dang dở để thực hiện tiếp.bạn có thể set ưu tiên thứ tự ngắt.cái này nói rất rõ trong cuốn 8051 của tác giả Tống Văn Ôn.

Comment

• Em là thành viên mới học điện tử,đang mò mẫm với con AT89C2051.Lần đầu vào topic này của bác quynh, em thấy thật may mắn vì đc bác quynh chỉ bảo thật cặn kẽ,với những lời chú giải bằng tiếng Việt sau mỗi câu lệnh, đúng với cái tên của topic "dành cho người mới tìm hiểu về 8051". Nhưng càng về sau, em thấy topic càng loãng, mặc dù em mới lướt qua 30/66 trang của topic. Ko hiểu bác quynh đi đâu sao ko post tiếp bài? Em rất thích các ví dụ của bác quynh, vừa dễ hiểu mà lại chi tiết.
          Chúc toàn bộ forum luôn vui vẻ ^^

Comment

• Nguyên văn bởi trch Xem bài viết
            bạn ah.khi MCU đangthực hiện chương trinh ngắt.nếu có ngắt khác ưu tiên hơn xảy ra thì nó dừng chương trình ngắt ưu tiên thấp hơn đang thực hiện vào thực hiện chương trình ưu tiên ngắt cao hơn.sau đó quay trở lại chương trình ngắt đang thực hiện dang dở để thực hiện tiếp.bạn có thể set ưu tiên thứ tự ngắt.cái này nói rất rõ trong cuốn 8051 của tác giả Tống Văn Ôn.
            cảm ơn bác nhá.bác nói thế này thì em không còn gì để thắc mắc nữa.sau làm việc với ngắt chắc chắn sẽ hiệu quả hơn
            thanks

Comment

• ai co ct khi bam nẽt led 7 doan chuyen tu 0 den 1,tu1 denn2 ko vay toi dang can

Comment

• Bạn ơi! Tôi là một ông già ham tò mò, 50 rồi. Thấy led nhảy múa mà mình cũng muốn làm theo, có lẽ bạn thấy tôi thích quá phải không ? Bắt đầu từ abc có khó không, làm cách nào để hiểu được 8051, có thể nào cho thấy được hình ảnh cụ thể may mới được đôi chút. Làm phiền bạn giúp cho, cám ơn nhiều. Tôi có tìm tòi tài liệu ở các cửa hàng sách nhưng vẫn chưa hiểu gì nhiều.

Comment

• sao mình không thấy sơ đồ nào vậy bạn

Comment

• Please, help AT89C52

Con AT89c52 điều khiển màn hình display amply của tôi bị chết. nay tôi mượn được một con AT89c52 còn chạy của maply cùng đời với amply của tôi nhưng khi nhờ thợ chép lại dùm thì họ bảo con AT này đã bị lock và không thể copy được. Mong các bạn giúp đỡ cách giải quyết hoặc chỉ cho tôi biết tiệm nào tại SG có thể sao chép được con AT này. Trân thành cảm ơn

Comment

• Nguyên văn bởi oldchip Xem bài viết
                      Con AT89c52 điều khiển màn hình display amply của tôi bị chết. nay tôi mượn được một con AT89c52 còn chạy của maply cùng đời với amply của tôi nhưng khi nhờ thợ chép lại dùm thì họ bảo con AT này đã bị lock và không thể copy được. Mong các bạn giúp đỡ cách giải quyết hoặc chỉ cho tôi biết tiệm nào tại SG có thể sao chép được con AT này. Trân thành cảm ơn
                      Theo em biết thì hiện nay ở VN việc Copy chương trình trong chip đã bị lock là khá gian nan. Nên chỉ có những chương trình giá trị thì người ta mới đem đi copy lại. Thường thì gửi sang Tàu copy cho.
                      :-)

Comment

• Nguyên văn bởi pavo_lusa Xem bài viết
                        Theo em biết thì hiện nay ở VN việc Copy chương trình trong chip đã bị lock là khá gian nan. Nên chỉ có những chương trình giá trị thì người ta mới đem đi copy lại. Thường thì gửi sang Tàu copy cho.
                        cám ơn em nhiều.

Comment

• Nạp trực tiếp cho họ 89xxx cần giúp

Các bác cho mình hỏi.
                          Để nạp trực tiếp cho VDK họ 89xxx thì phải cần đủ những điều kiện cụ thể như thế nào?
                          -VD: VDK mã nào nạp trực tiếp được,phần mềm gì..............
                          Thanks các bác trước!

Comment

• Nguyên văn bởi quynh Xem bài viết
                            Các bạn thân mến!
                            Vào các diễn đàn tui thấy số người hỏi về 8051 khá nhiều, đa số họ toàn là những người lần đầu tiên tiếp xúc với 8051.Vì vậy tui mạo muội mở topic này để giúp đỡ những người mới tiếp xúc với 8051.Thực ra tui cũng mới làm wen với 8051 thôi, nhưng thiết nghĩ ít ra thì cũng giúp chút gì nho nhỏ cho người mới học 8051.
                            Đối với những người mới học, theo tôi đây là những vd cụ thể, rõ ràng giúp bạn nắm bắt nhanh nhất về phần cứng, các tính năng của 8051,lập trình, còn những đã học qua 8051 rất mong dc sự góp ý của các bạn, để tui, bạn, tất cả chúng ta cùng tiến bộ.
                            mình thấy rất hay mình muốn xin bạn các tài liệu về VDK bạn gửi mail cho mình nha
                            mail:vankhoa1989@yahoo.com
                            cảm ơn bạn nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi khoa1989 Xem bài viết
                              mình thấy rất hay mình muốn xin bạn các tài liệu về VDK bạn gửi mail cho mình nha
                              mail:vankhoa1989@yahoo.com
                              cảm ơn bạn nhiều
                              thử cái này xem:http://www.mediafire.com/download.php?c2zbxjfgynn

Comment

• Nguyên văn bởi digital83 Xem bài viết
                                Các bác cho mình hỏi.
                                Để nạp trực tiếp cho VDK họ 89xxx thì phải cần đủ những điều kiện cụ thể như thế nào?
                                -VD: VDK mã nào nạp trực tiếp được,phần mềm gì..............
                                Thanks các bác trước!
                                Cái này trên forum có đầy đủ rồi mà. Bạn chịu khó tìm kĩ trước khi hỏi. Nếu bạn mới học về vi điều khiển thì nên mua một cái mạch nạp mà dùng, chứ làm vừa mất thời gian, công sức, đấy là còn chưa chắc chạy được. Đấy là kinh nghiệm của mình.

Comment

Về tác giả

Collapse

quynh Tìm hiểu thêm về quynh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X