Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ngâm cứu ENC28J60 để giao tiếp với mạng Internet

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi laiquangtuye Xem bài viết
    Hay lắm, Nếu có thời gian hơn nữa bạn có thể đi sâu vào nội dung để mọi người cùng them khảo thì rất hoan nghênh. Mình thấy giao diện web mà bạn tạo ra khá là đẹp.
    http://minhtuan04.no-ip.info:8080/
    Đó là cái Board của mình, phải mở firewall cho port 9764 mới sử dụng được, vì nó tạo kết nối socket qua port này. Điều khiển không dùng HTTP request nên tốc độ đáp ứng rất nhanh, và không cần hỏi vòng.
    Chỉ cho phép tối đa 3 kết nối cùng lúc, bạn có thể thử bằng cách mở 3 cửa sổ trình duyệt đến cùng địa chỉ đó, cái thứ 4 sẽ ko được kết nối

Các bạn có thể dùng điện thoại di động điều khiển qua mạng GPRS hay Wifi kết nối Internet, hiện mình chỉ làm thử cho Browser của S60, có cài đặt Flash Lite 3.0. Trình duyệt sẽ tự chuyển, hay có thể truy cập trực tiếp http://minhtuan04.no-ip.info:8080/n82/index.html. Nếu bạn dùng GPRS thì Mobile sẽ yêu cầu bạn cho phép kết nối lần thứ nhất với Website, khi Website được tải về, nó sẽ yêu cầu cho phép kết nối lần 2 để tạo một kết nối thứ 2 đến Board mạch.
    Last edited by minhtuan04; 19-03-2009, 12:24. Lý do: Cập nhật thông tin điều khiển dùng điện thoại di động
    Diễn đàn Vi điều khiển:

Comment

Công nhận nha! Phải nói quá PRO!

Comment

Em thấy bây giờ sư phụ nên có những bước hướng dẫn từ từ từng bước 1 cho đàn em coi là hay đó. Đầu tiên em đã tải bản 4.55 về và cài đặt rồi, nhưng vấn đề là con ROM mua ko có thì phải làm thế nào nhỉ, em xài enc28j60 giao tiếp với con 18f4585.

Comment

Các anh đã làm rồi vui lòng cho em hỏi 1 chút. Cái phần mềm TCP/IP stack của micorchip làm được những j vậy, nó có lập trình webserver được không. Mong mọi người cung cấp cho em chút manh mối để còn nghiên cứu.

Comment

Enc28j60

Hiihi, Chào mọi người. Lâu quá mình mới vào lại luồng này, thấy pa kon sôi nổi quá. Mình cũng mần xong cái này lâu lắm rồi.
            Thấy ai cũng mần được hết trơn rồi. Chúc mừng pakon nhé ! Hiện mình đang ở HCM. Mình nghĩ chúng tanên tổ chức một buổi họp Offline của luồng này, khi đó mọi người có thể trao đổi, chia sẻ kinh nghiệm trực tiếp và trình bày mô hình, sản phảm ứng dụng (ENC28j60) của mình .
            Hiện tại mình là đại diện của hãng Opto22 (USA) phụ trách phân phối PAC (programable automation controller) thế hệ mới hơn PLC truyền thống ở Việt Nam. Con PAC này có tích hợp 2 cổng RJ45 cới 2 MAC address khác nhau. Mình có thể download software trực tiếp cho nó thông qua mạng ethernet. và giám sát điều khiển hoàn toàn thông qua ethernet. Và tất nhiên nó hỗ trợ cả Webserver, FTP, Email...====> trùm chưa. :d
            Nếu có dịp xin được giới thiệu cùng pakon.

Comment

Đây là thiết kế UART to Ethernet http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=4639
              Có bản vẽ Orcad, TCP/IP Stack đã modify lại chạy được trên phần cứng đó
              Diễn đàn Vi điều khiển:

Comment

18F67j60 ở VN hơi khó mua đó, bạn liên lạc với R&P thử xem, con này giá rẻ hơn mua 2 chip ngoài ra có bộ nhớ lớn rất thuận lợi để nhúng web vào. 18f67j60 chẳng qua là 1 chip tích hợp SPI enthernet thôi, nó tương đương với 1 chip 18F và con ENC28J60. Tốt nhất bạn nên mua 1 board modul về tham khảo http://tme.com.vn/Products.aspx?cateId=125. Ngoài ra bạn nên đọc lại luồng này từ đầu có rất nhiều hướng dẫn của những người đi trước đó.

Comment

Hic, đồ án tốt nghiệp vừa rồi mình củng làm đề tài PIC Webserver. Làm xong rồi thấy củng không khó lắm, điểm chác thì OK Chịu khó một tháng là làm dc thôi mà.
                  Đăng ký Dropbox có ngay 2GB lưu trữ online miễn phí:

Comment

Bạn dinhchithanh làm theo kiểu nào vậy, nhúng web vào Pic hay tạo server giả trên client?

Comment

Pic Webserver thì tất nhiên là "nhúng" vào con PIC rồi. Củng khó khăn lắm. Pic18f4680 mua trong SG, ENC thi mua ở DN. cổng RJ45 có biến áp thì tháo từ main DELL cũ. Cách mạch đó bây giờ cho thằng e học cơ điện tử nó nghịch rồi.
                      Đăng ký Dropbox có ngay 2GB lưu trữ online miễn phí:

Comment

Bạn nên gửi schemactic thì mọi người mới giúp được.

Comment

Các Bác làm tới đâu rùi mà không thấy ai post gì lên cho a em tham khảo với, em cũng đang làm về cái này, xong được cái phần ENC giao tiếp giữa MCU và mạng rùi, giờ đang ngiên cứu code cho MCU mà thấy phức tạp quá, có bác nào làm rùi chia sẻ kinh nghiệm giúp em với.

Comment

Bác nào có thư viện mô phông cho con 18f67j60 trên PROTEUS không cho em xin với. em dang thử viết vài chương trình cho nó rồi mô phổng . nhưng thư viện của PROTEUS không co con 18f67j60 nên đành bó tay.
                            Help me!
                            Last edited by const_nos; 02-01-2010, 10:15. Lý do: sữa lỗi chính tả

Comment

Cho mình tham gia với, khoảng 1 tuần nữa mình bắt đầu chiến em này, hiện giờ đang chuẩn bị ngâm cứu mấy chuẩn của nó đã, rùi có gì lên chiến gió với ae

Comment

mấy bác ơi bên đây là của VDK 8051 sao mấy bác toàn nói vời PIC ko vậy ? có bác nào làm được trên họ 8051 chưa share cho anh em thao khảo với
                                |

Comment

Về tác giả

Collapse

saobanmai Tìm hiểu thêm về saobanmai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X