Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điện Trở Thanh?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điện Trở Thanh?

Mấy bác cho em hỏi tác dụng của con điện trở thanh gắn vào port 0 của con at89c51 là gì?
    Em thấy có người gắn thêm vào port1.2.3, vậy gắn nó có tác dụng gì thêm?
    Mấy bác chỉ giáo em với, em cảm ơn nhiều!

Port 0 là port có đầu ra các chân là cực máng hở. Phải mắc trở treo để dùng mức logic "1" của vdk. Nếu xuất mức logic "0" thì không cần phải mắc trở treo. Các port khác mắc trở treo là để tăng dòng cho đầu ra các port.
    caoson.vnatr@gmail.com
    Thiết kế mạch điện tử
    0914024690

Comment

Respack- là 8 con trở đơn một đầu mắc chung lại với nhau nhưng được đống gói vào trong một vỏ dạng thanh.
      Cái này hữu ích khi bạn muốn pullup hay pull down nguyên 1 port thay vì bạn phải dùng 8 con trở đơn, mạch khá rườm rà và tốn không gian, thì bạn chỉ việc dùng 1 con trở thanh này là xong. Còn có một dạng vỏ nữa là hai hàng chân như mấy con ic đó cái này thì hai chân đối xứng nhau tuơng ứng với một con trở....

Và Mình xin bổ sung thêm ngoài những ý trên nữa là:
      1- Với 8051 có port ngõ ra hở, có nghĩa là có 1 trạng thái mức thấp, trạng thái kia ko xác định đc, thường là Z rất lớn ở ngõ ra, trong 1 số ứng dụng người dùng gắn thêm R vào tại mỗi PIn ngõ ra.
      2- Mặc khác có 1 số trường hợp bị fan-out ngõ ra, để tránh trường hợp này ng ta cũng dùng đến R để nâng dòng lên, đảm bảo sự "Kết nối" giữa MCu và ngoại vi hoạt động tốt.
      3- Một số vấn đề giao tiếp giữa 5v & 3v3, có 1 số trường hợp ko cần dùng đến IC convert, 1 mặt giảm giá thành, 1 mặt giảm bớt rắc rối trong thiết kế, 1 mặt khác là chưa cần thiết đến IC convert, thì R gắn vào sẽ đảm bảo giữa 1 chip 5 và 1 chip 3v3 hoạt động hiểu được mức logic nhau thì 1 con R sẽ đc cần đến
      |

Comment

cảm ơn mấy bác nhìu nha

Comment

Về tác giả

Collapse

nbaoic Tìm hiểu thêm về nbaoic

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X