Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giao tiếp giữa PLC S7-200 và vi điều khiển 89s52

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giao tiếp giữa PLC S7-200 và vi điều khiển 89s52

Chào tất cả các thành viên trong diễn đàn
    Tôi đang có 1 vấn đề cần sự giúp đỡ của các bạn. Vấn đề của tôi là làm thế nào để giao tiếp giữa PLC S7 200 và vi điều khiển ? xưa nay tôi chỉ giao tiếp giữa PLC và PC hay giữa vi điều khiển và PC, còn vdk với plc thì chưa làm, ko biết trên diễn đàn có ai đã từng làm chưa nếu ai đã từng làm về cái này có thể giúp tôi giải quyết vấn đề này ko? có thể nêu 1 số gợi ý các bước thực hiện và pp lập trình giao tiếp giữa 2 thằng này ko?
    _ Về phần cứng giao tiếp cho tôi hỏi chúng ta giao tiếp 2 thằng này qua máy tính ( PLC-PC-VDK) hay giao tiếp trực tiếp bằng cách
    + Lập trình cho PLC thông qua PC
    + Lập trình cho VDK thông qua PC
    + Sau khi lập trình cho 2 thằng này xong ta giao tiếp trực tiếp giữa chúng bằng phần cứng là mạch chuyển từ TTL(0-5v) - RS 232 - RS 485 .
    Mong được các cao thủ trong diễn đàn sớm hồi âm . Tại hạ xin đa tạ! đa tạ!

Chào bạn tiger,

Theo mình biết thì S7-200 có chế độ freePort, chúng ta có sử dụng nó để truyền dữ liệu, và các cổng giao tiếp của PLC đều là RS485(chuẩn vật lý).
    Kế hoạch của bạn theo ý kiến cùa mình thì nó rất kỹ và hợp lý, tuy nhiên mình xin bổ xung thêm một chút để bạn sớm hoàn tất phần kết nối hơn.
    + Lập trình cho PLC thông qua PC: Để làm được điều này bạn cần làm một cáp chuyển đổi RS232 - RS485. vì PLC là 485 còn PC là 232 đúng không? Mình đang tìm lại cái schematic của nó. Dùng MSCOMM của VB để viết hoặc có thể dùng BorlandC để lập trình cho cổng COM.
    + Lập trình cho VDK thông qua PC theo mình không cần thiết.
    Theo mình sau khi bạn thành công phần lập trình kết nối giựa PLC và PC thì bạn chuyển thẳng qua kết nối PLC và VDK: Bạn nên dùng MAX485 để làm một sợi cáp khác kết nối với PLC cũng trên schematic cũ.
    Nên bỏ các cơ chế bắt tay (nếu được) để thực hiện kết nối dễ dàng hơn và làm cáp dễ hơn.

Ngoài ra bạn còn có thể giao tiếp với PLC bằng chuẩn Modbus, S7-200 có hỗ trở Modbus (có hàm sẵn) chỉ cần hiểu giao thức này thì bạn có thể kết nối và giao tiếp được. Mình đã dùng PIC để giao tiếp được với biến tần, có lẽ với PLC cũng tương tự.

Mình chưa thử nên chỉ có thể giúp bạn như thế.

Chúc bạn thành công!
    YN: pvn_nhph
    Một bông hồng cho những ai đang còn mẹ,
    Đang còn mẹ để lòng vui sướng hơn ..

Comment

Cable PLC S7-200

Gửi cả nhà
      Mình gửi các schematic của cable PLC S7-200 và RS232-RS485 Converter.
      Bạn nào có điều kiện thì dùng thử và cho mọi người biết kết quả nhé

Chúc bạn thành công!
      Attached Files
      Một bông hồng cho những ai đang còn mẹ,
      Đang còn mẹ để lòng vui sướng hơn ..

Comment

Lập trình điều khiển PLC S7-200

Nguyên văn bởi HPECOM Xem bài viết
        Gửi cả nhà
        Mình gửi các schematic của cable PLC S7-200 và RS232-RS485 Converter.
        Bạn nào có điều kiện thì dùng thử và cho mọi người biết kết quả nhé

Chúc bạn thành công!
        Hiện nay mình đang có khách hàng cần lập trình lại một số chức năng điều kiển của PLC S7-200.

Bạn nào làm về vấn đề này hãy giúp mình với

Tứ: 0902 266 606
        nvtu.vn@gmail.com YM: ndtu_vn
        |

Comment

mình cũng gặp cái vấn đề giống bạn tiger2007?
          mình chưa hiểu cách truyền thông giữa vi điều khiển với PLC, ở đây mình dùng con 89VRB2
          có kết quả thì chia se với mình với?
          thank bạn trước nhé...........

Comment

có bạn nào có code chương trình dùng 89s52 của mach mda điều khiển khay đĩa ko ạ, có thể giúp mình đc ko mình cám bạn nhé!

Comment

Bạn HPECOM có code của PIC với biến tần không gửi mình với trungkienelectronic@gmail.com

Comment

Về tác giả

Collapse

tiger2007 Tìm hiểu thêm về tiger2007

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X