Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Help!!!Mạch quang báo dùng LCD

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Help!!!Mạch quang báo dùng LCD

Mình có cái này nhờ mấy pro chỉ giáo!!!Mạch quang báo dùng LCD,mình mô phỏng bằn Protues thì Ok rùi nhưng khi lắp trên testboar thì nó chẳng có tín hiệu jì cả!!!!mạch thì miònh có đấu EA- vào mass và RST vào VCC rùi!!!
    Attached Files
    |

Nguyên văn bởi tdakvn Xem bài viết
    Mình có cái này nhờ mấy pro chỉ giáo!!!Mạch quang báo dùng LCD,mình mô phỏng bằn Protues thì Ok rùi nhưng khi lắp trên testboar thì nó chẳng có tín hiệu jì cả!!!!mạch thì miònh có đấu EA- vào mass và RST vào VCC rùi!!!
    huhuhuhusao kô có ai giúp mình vậy!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    |

Comment

nói rõ chức năng đi bạn
      mình thử mô phỏng mà không thấy ji

Comment

Nguyên văn bởi bkhn Xem bài viết
        nói rõ chức năng đi bạn
        mình thử mô phỏng mà không thấy ji
        nhập từ bàn phím vào từ A-L tương ứng các phím từ 1-14 và nhấn phím số 16 để Set cho hiện dòng quảng cáo ra LCD,mình đã mô phổng trên Protues chạy rùi nhưng lắp ra testboar thì man hình xanh lè ko có tín hiệu gì ca!!!!
        |

Comment

Có 4 việc phải chắc chắn khi muốn 8051 hoạt động:
          1/ đủ nguồn nuôi?
          2/ dao động thạch anh?
          3/ EA nối VCC (nếu chạy với bộ nhớ chương trình onchip).
          4/ mạch reset nối đúng?
          mạch thì miònh có đấu EA- vào mass và RST vào VCC rùi!!!
          Bạn làm vậy đã đủ để loại 2 điều kiện 3 và 4 rồi, chạy sao được nữa.

Đành rằng những phần mềm mô phỏng như Proteus rất có ích trong điều kiện bạn muốn tiết kiệm "học phí" so với làm mạch thật. Nhưng các bạn sinh viên cũng nên hết sức lưu ý khoảng cách từ mô phỏng đến mạch thực tương đối lớn. Nói vậy tức là khuyên các bạn nên đầu tư cả vào làm mạch thật từ những sản phẩm nhỏ nhất, để tránh phải nộp "học phí" khi làm sản phẩm vừa và lớn mà lại bê nguyên sơ đồ mô phỏng ốp sang.
          Thân mến,
          blackmoon.

Comment

Nguyên văn bởi blackmoon Xem bài viết
            1/ đủ nguồn nuôi?
            2/ dao động thạch anh?
            4/ mạch reset nối đúng?

Đành rằng những phần mềm mô phỏng như Proteus rất có ích trong điều kiện bạn muốn tiết kiệm "học phí" so với làm mạch thật. Nhưng các bạn sinh viên cũng nên hết sức lưu ý khoảng cách từ mô phỏng đến mạch thực tương đối lớn. Nói vậy tức là khuyên các bạn nên đầu tư cả vào làm mạch thật từ những sản phẩm nhỏ nhất, để tránh phải nộp "học phí" khi làm sản phẩm vừa và lớn mà lại bê nguyên sơ đồ mô phỏng ốp sang.
            Thân mến,
            blackmoon.
            Nói vậy là mình đã hiểu sai ý nghĩa của chân EA- rùi ah!!!!mình thấy có dấu- cứ nhở nó tác dụng mức thấp chứ!!!thank bac nha
            |

Comment

Nói vậy là mình đã hiểu sai ý nghĩa của chân EA- rùi ah!!!!mình thấy có dấu- cứ nhở nó tác dụng mức thấp chứ!!!thank bac nha
              Chân EA\ nghĩa là khi nó ở mức thấp thì nó sẽ truy xuất tới bộ nhớ chương trình bên ngoài (EA = external access). Thông thường thì ta sẽ nối nó lên VCC, vì ta chỉ chạy ct trên chip thui mừ!

Comment

Nguyên văn bởi vodangks Xem bài viết
                Chân EA\ nghĩa là khi nó ở mức thấp thì nó sẽ truy xuất tới bộ nhớ chương trình bên ngoài (EA = external access). Thông thường thì ta sẽ nối nó lên VCC, vì ta chỉ chạy ct trên chip thui mừ!
                Rùi mình hiểu rùi!!thanks bac nha!bác cho mình hỏi thêm nha:có cần phải sử dụng trở kéo lên ở 8 chân tín hiêu của LCD ko vậy?
                |

Comment

Rùi mình hiểu rùi!!thanks bac nha!bác cho mình hỏi thêm nha:có cần phải sử dụng trở kéo lên ở 8 chân tín hiêu của LCD ko vậy?
                  Thông thường thì ta sẽ nối trở kéo lên cho port 0 (bắt buộc), riêng mình thì khi làm mạch thì các port khác mình đều dùng trở kéo lên cả. Vì vậy bạn sử dụng trở kéo lên ở 8 chân tín hiệu LCD đều được (vì bản thân các port 1,2,3 bên trong đã có trở kéo lên rùi, giờ có gắn thêm cũng ko sao!)

Comment

Nguyên văn bởi vodangks Xem bài viết
                    Thông thường thì ta sẽ nối trở kéo lên cho port 0 (bắt buộc), riêng mình thì khi làm mạch thì các port khác mình đều dùng trở kéo lên cả. Vì vậy bạn sử dụng trở kéo lên ở 8 chân tín hiệu LCD đều được (vì bản thân các port 1,2,3 bên trong đã có trở kéo lên rùi, giờ có gắn thêm cũng ko sao!)
                    thanks!
                    |

Comment

có cần phải sử dụng trở kéo lên ở 8 chân tín hiêu của LCD ko vậy?
                      - Đối với 8051 thì chỉ có Port0 là chưa có điện trở kéo trong, vì thế khi thiết kế nếu bạn muốn dùng port 0 làm đầu vào để đọc dữ liệu từ LCD thì phải bố trí thêm điện trở kéo, các Port khác không cần.
                      - Tín hiệu Enable của LCD tích cực ở mức cao,bạn có thể dùng thêm một điện trở pull down ở chân này để chắc rằng khi không điều khiển thì LCD sẽ không làm việc.

Thân mến,
                      For a better world

Comment

Nguyên văn bởi Toan.Lv Xem bài viết
                        - Đối với 8051 thì chỉ có Port0 là chưa có điện trở kéo trong, vì thế khi thiết kế nếu bạn muốn dùng port 0 làm đầu vào để đọc dữ liệu từ LCD thì phải bố trí thêm điện trở kéo, các Port khác không cần.
                        - Tín hiệu Enable của LCD tích cực ở mức cao,bạn có thể dùng thêm một điện trở pull down ở chân này để chắc rằng khi không điều khiển thì LCD sẽ không làm việc.

Thân mến,
                        thank u!!!!111
                        |

Comment

Mạch LCD

Em cũng có một mạch đây.Mô phỏng thì chạy nhưng làm mạch thật thì không chạy.E đưa lên mạch và chương trình mong các bác chỉ giáo dùm.

Comment

Nguyên văn bởi blackmoon Xem bài viết
                            1/ đủ nguồn nuôi?
                            2/ dao động thạch anh?
                            4/ mạch reset nối đúng?

Thân mến,
                            blackmoon.
                            mình thêm một chút nữa là ban cần kiểm tra con biến trở Contract cua cái LCD nữa nhé.nếu không nằm trong phạm vi cho phép thì sẽ không bao giờ bạn thấy có thứ gì hiển thị trên màng hình LCD đâu,cho dù bạn làm mạch và lập trình không sai chỗ nào.
                            Kinh nghiệm xương máu của mình đấy
                            |

Comment

Nguyên văn bởi maivu03 Xem bài viết
                              mình thêm một chút nữa là ban cần kiểm tra con biến trở Contract cua cái LCD nữa nhé.nếu không nằm trong phạm vi cho phép thì sẽ không bao giờ bạn thấy có thứ gì hiển thị trên màng hình LCD đâu,cho dù bạn làm mạch và lập trình không sai chỗ nào.
                              Kinh nghiệm xương máu của mình đấy
                              chân số 3 của LCD thì mình đấu trực tiếp vô Mass luôn!!!mạch thì thỉnh thoảng nó hiện chữ nhưng toàn là tiếng tàu ko hà!!!!!!!!!!
                              |

Comment

Về tác giả

Collapse

tdakvn Tìm hiểu thêm về tdakvn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X