Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các Đề Tài VDK 8051

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

hehe mình không nói bạn sai...không những có 2 loại IC đó mà còn nhiều loai khác nủa cơ...tội lệ gì phải tốn tiền mua con IC giải mã khi mình chỉ có 16 led thôi..khi đó chúng ta còn tới 16 pin nưa bạn nhi! hehehe

Comment

Nguyên văn bởi vu_spiderman Xem bài viết
      hehe mình không nói bạn sai...không những có 2 loại IC đó mà còn nhiều loai khác nủa cơ...tội lệ gì phải tốn tiền mua con IC giải mã khi mình chỉ có 16 led thôi..khi đó chúng ta còn tới 16 pin nưa bạn nhi! hehehe
      đồng ý với bạn là nếu trong 1 ứng dụng đơn giản(như nếu chỉ xuất led thôi) thì không ai dại mà làm thế.Nhưng cái chính ở đây là mình muốn giúp các bạn mới học hiểu rõ về cách sử dụng mạch giải mã vì sau này khi giao tiếp với nhiều thiết bị thì phải sử dũng nhiều đến giải mã.cám ơn bạn đã góp ý !!!
      Đối thủ mà ta khó chiến thắng nhất chính là bản thân !!!

Comment

Nguyên văn bởi dee07_bk Xem bài viết
        đồng ý với bạn là nếu trong 1 ứng dụng đơn giản(như nếu chỉ xuất led thôi) thì không ai dại mà làm thế.Nhưng cái chính ở đây là mình muốn giúp các bạn mới học hiểu rõ về cách sử dụng mạch giải mã vì sau này khi giao tiếp với nhiều thiết bị thì phải sử dũng nhiều đến giải mã.cám ơn bạn đã góp ý !!!
        Ok, rất cảm ơn bạn. và hi vọng những đề tài sau bạn se góp ý nưa nhe...và những đề tài sau sẽ hấp dẩn hơn và sôi động hơn.

Comment

e thanks 2 anh vu_superman va dee07_bk

Comment

Em cần điều khiển Motor DC có công suất <=60W, điện áp <=24VDC gồm đảo chiều, tăng giảm tốc độ bằng kỹ thuật điều biến độ rộng xung (PWM). dùng IC , bác nào có tài liệu share (lnq2510@gmail.com) cho em nhé. TKS

Comment

thiết kế hệ thống chuyển mạch để đo 3 dải điện áp một chiều khác nhau
              dải 0_5v,dải 0_25v,dải 0_50v
              kết quả hiển thị trên 4 led 7 thanh
              em mới học vdk ,mà thầy cho đề khó quá .mong các bác giúp đỡ.

Comment

mắt led đơn

Mấy anh ơi cho em hỏi cái này nha, em muốn làm bảng quảng cáo em mắt khoảng 500 con led đơn mắt nối tiếp, em phải tính dòng qua led sao để mắt led nối tiếp sao cho sáng hết, em thử làm 1 lần rồi em dùng nguồn 5v-1A thì mắt nối tiếp sang được 10 c0n led nhưng mắt con thứ 11 thì nó tắt hết ko sáng, có anh nào biết chỉ em với load cho em công thức tính luôn nha, em cám ơn mấy anh rất nhiều ! có gì mấy anh send qua mail của em nha (hanhducdt@gmail.com).em rất cần những lời góp ý của mấy anh mong mấy anh giúp đỡ em

Comment

Nguyên văn bởi dctri Xem bài viết
                  Mấy anh ơi cho em hỏi cái này nha, em muốn làm bảng quảng cáo em mắt khoảng 500 con led đơn mắt nối tiếp, em phải tính dòng qua led sao để mắt led nối tiếp sao cho sáng hết, em thử làm 1 lần rồi em dùng nguồn 5v-1A thì mắt nối tiếp sang được 10 c0n led nhưng mắt con thứ 11 thì nó tắt hết ko sáng, có anh nào biết chỉ em với load cho em công thức tính luôn nha, em cám ơn mấy anh rất nhiều ! có gì mấy anh send qua mail của em nha (hanhducdt@gmail.com).em rất cần những lời góp ý của mấy anh mong mấy anh giúp đỡ em
                  thì phải rui khi mác nối tiếp thì cần ap lớn dog nho....bạn xem lai nhe...măc nt thi U(tog)=u1+u2+u....,I(tog)=I1=I2=I...

Comment

Nguyên văn bởi vu_spiderman Xem bài viết
                    đèn giao thông:
                    nếu có gì thắc măt thì cứ hoi nhe...minh se giup đỡ hết minh
                    http://www.mediafire.com/?b7uas7wbpazlnx5
                    Anh vũ ơi em đang làm đồ án đèn giao thông, nhưng mà anh viết cái chương trình bằng C em không biết, em mới học nên mới biết ASM thui hà, anh biết viết code ASM cho em tham khảo với được không! cảm ơn anh

Comment

A ơi em đang làm btl vxl mà ko bít làm thế nào. Đề tài là : "Thiết kế mạch quang báo điện tử,sử dụng led ma trận điểm 8x8 hiển thị mã ASCII,chạy từ trái sang phải,lần lượt từng ký tự "
                      A cho e hỏi hiển thị mã kia là hiển thị tất cả dấu (%.?....),chữ hoa chữ thường hay gì vậy? e mới học nên chưa bít gì.Giúp e với??

Comment

Nguyên văn bởi hamster.khin Xem bài viết
                        Anh vũ ơi em đang làm đồ án đèn giao thông, nhưng mà anh viết cái chương trình bằng C em không biết, em mới học nên mới biết ASM thui hà, anh biết viết code ASM cho em tham khảo với được không! cảm ơn anh
                        cái đèn giao thông thì có gì khó hở bạn.Mình không có thời giờ làm lại rồi up lên cho bạn.Đại khái ý tưởng là vầy:
                        giả sử 1.0:xanh, p1.1:vang,p1.2:do p1.3:xang,p1.4:vang,p1.5:do(gia sử là dk 2 đèn)
                        Code:
                        //dieu khien den giao thong don gian
                        #include   8051.mc
                        main:
                                 mov   p1,#00100001    ;den do-xanh 
                                 acall  delay10s
                                 mov   p1,#00010010    ;2 den vang
                                 acall  dealy3s
                                 mov   p1,#00001100    ;den xanh-do
                                 acall   dealy10s
                                 sjmp   main
                        delay10s:
                                 .....
                                 ret

delay3s: 
                                 .....
                                 ret  
                        end
                        ham delay ban tự viết nha(dùng timer ,hoac thanh ghi gì đó).Cái này là đơn giản nhất đó,nếu muốn tiết kiệm chân 8051 thì dùng giải mã địa chỉ

Comment

Nguyên văn bởi dee07_bk Xem bài viết
                          cái đèn giao thông thì có gì khó hở bạn.Mình không có thời giờ làm lại rồi up lên cho bạn.Đại khái ý tưởng là vầy:
                          giả sử 1.0:xanh, p1.1:vang,p1.2:do p1.3:xang,p1.4:vang,p1.5:do(gia sử là dk 2 đèn)
                          Code:
                          //dieu khien den giao thong don gian
                          #include   8051.mc
                          main:
                                   mov   p1,#00100001    ;den do-xanh 
                                   acall  delay10s
                                   mov   p1,#00010010    ;2 den vang
                                   acall  dealy3s
                                   mov   p1,#00001100    ;den xanh-do
                                   acall   dealy10s
                                   sjmp   main
                          delay10s:
                                   .....
                                   ret

delay3s: 
                                   .....
                                   ret  
                          end
                          ham delay ban tự viết nha(dùng timer ,hoac thanh ghi gì đó).Cái này là đơn giản nhất đó,nếu muốn tiết kiệm chân 8051 thì dùng giải mã địa chỉ
                          hic có thêm đồng hồ đếm ngược nữa anh ơi! với tùy chỉnh chế độ đèn vàng nữa

Comment

hic có thêm đồng hồ đếm ngược nữa anh ơi! với tùy chỉnh chế độ đèn vàng nữa
                            bạn nói cụ thể hơn đi.Đồng hồ đếm ngươc ?(dùng LCD,led 7 doan,...).Tùy chỉnh đèn vàng???(tùy chỉnh thế nào??).
                            không thì mình cũng bó tay thôi !!!

Comment

thì làm giống như mô hình bên ngoài ấy, phải có thêm đồng hồ đếm ngược thời gian cho đèn chứ anh :-s

Comment

nếu có mạch quang báo 8*16 dùng ic74hc595 thỳ cho em với nha đang cầm gấp

Comment

Về tác giả

Collapse

vu_spiderman Tìm hiểu thêm về vu_spiderman

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X