Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho em hỏi về mạch động cơ bước

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho em hỏi về mạch động cơ bước

Em có làm 1 mạch điều khiển động cơ bước 1.8 độ 24v 1.5A .Em lắp theo đồ hình dưới thì IRF 540 rất nóng, bỏng cả tay . Khi cấp nguồn 12v thì fet đỡ nóng hơn nhưng cấp nguồn 24v thì Fet rất nóng và bốc khói
    Có anh chị nào biết nguyên nhân vì sao chỉ giùm em với . Em cám ơn
    Sơ đồ nguyên lý đây ạ :
    Click image for larger version

Name:	untitled.JPG
Views:	2
Size:	97.8 KB
ID:	1408444
    Last edited by cafedrao; 25-03-2011, 12:14. Lý do: xin lỗi các bác em lỡ tay gửi 2 cái 1 lần. em ko xóa được mod xóa hộ em cái

động cơ bước của bạn diện áp danh định là bao nhiêu nhi?
    nếu ko ghi bạn đo điện trở cuộn dây xem sao nhé

b.r

Comment

đây là datasheet của động cơ của mình . Mấy bác xem giùm em cái . Em không biết vì sao lại như thế nữa. điện áp danh định của động cơ là 4.7V
      ISO-8859-1__MINEBEA TYPE 23LM-C047V.pdf

Comment

Thứ nhất : 8 đi-ốt dùng bảo vệ MOSFET là loại nào ?
        Thứ nhì : phần mềm của vi điều khiển cũng có thể là nguyên nhân gây cháy nếu băm xung không đúng.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

8 diode bảo vệ MOSFET là 1N4148 . Chương trình em mới test mạch thôi.em cho chạy full bước quay thuận hoặc nghịch, em chưa băm xung gì cả .Mà mấy bác cho em hỏi tại sao mosfet rất nóng và moment tải của động cơ thì yếu lắm ạ . em cám ơn các bác

Comment

Như thế là rõ nguyên nhân rồi, điện trở của động cơ bước rất thấp, thường chỉ vài ôm. Mắc trực tiếp nó vào nguồn thì hoặc chết đèn công suất, hoặc cháy động cơ. Người ta phải hạn dòng bằng 1 trong 3 cách : (1) dùng điện trở ngoài, (2) ổn dòng kiểu tuyến tính (linear), (3) ổn dòng kiểu băm xung (chopper).

Mạch của bạn cần hoặc (a) bổ sung điện trở hạn dòng, phải là trở công suất, hoặc (b) ổn dòng bằng cách băm xung.

Thêm nữa, khi chạy động cơ đủ dòng thì 1N4148 (dòng cực đại chỉ có 200 mA) không đủ để bảo vệ đâu. Phải thay bằng đi-ốt xung dòng cao hơn kiểu như PR200x hoặc UF200x hoặc FR 20x ... Đi-ốt nằn dòng thông thường 1N400x tốc độ chậm cũng không dùng được.
            Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Em cảm ơn bác . Em sẽ thêm điện trở hạn dòng cho cuộn dây xem sao . Có gì em sẽ báo cáo kết quả cho các bác .Em cảm ơn bác nhiều ạ

Comment

Cho em hỏi về mạch động cơ bước

Các bác có thể giúp em vấn đề này được không ạ
                Khi em lắp trở hạn dòng thì dù tính toán chính xác giá trị trở,hay thay trở có giá trị trở lớn hơn,nhỏ hơn và dùng trở đến tận 5W thì trở vẫn nóng.
                Khi em tháo trở hạn dòng ra thì Diode nguồn bốc khói,em lắp thêm trở hạn dòng ngược như tài liệu của anh đoàn hiệp dịch thì dù tăng trở rất lớn nhưng diode vẫn nóng.
                Đăc biệt sao môment của động cơ yếu lắm các bác ạ
                Các bác giúp em với,em sửa hoài không được giờ đang rất cấn sự giúp đỡ của các bác
                Cám ơn các bác nhiều
                Hình đính kèm

Name:	phancs.JPG
Views:	1
Size:	121.1 KB
ID:	1347137

Name:	opto cach ly.JPG
Size:	115.0 KB
ID:	1347138

Name:	TRO HAN DONG.JPG
Size:	111.7 KB
ID:	1347140

Comment

Fet là họ bóng trường, điều khiển áp và làm việc tốt ở tần số rất cao.Mình nghĩ bạn cho nó đóng cắt ở tần số thấp thì có thể là nguyên nhân gây nóng IC.
                  Bạn hãy làm một phép thử nhé, tăng tần số đóng cắt lên 4 lần, và xem nó như thế nào ! ( vì mình cũng chưa làm thử mạch như bạn vẽ )
                  Mình cũng xin góp ý với bạn, điều khiển động cơ bước, dải tần ko cao lắm nên phổ biến dùng họ TIP ( 12V thì dùng TIP41 là đẹp) Còn vấn đề tín hiệu ghép nối tín hiệu điều khiển đóng cắt từ 8051, đa số mọi người dùng cách ly quang ( pc817 là một ví dụ ).

Đây là ý kiến riêng của mình, kiến thức còn nông cạn, xin các bậc cao thủ chỉ bảo thêm.

p/s: Dùng 8051 mà chơi động cơ bước, ko lẽ cũng là nghịch robot dò đường à ? ^^ chả có nhẽ ...

Comment

Nguyên văn bởi trieuphong Xem bài viết
                    Fet là họ bóng trường, điều khiển áp và làm việc tốt ở tần số rất cao.Mình nghĩ bạn cho nó đóng cắt ở tần số thấp thì có thể là nguyên nhân gây nóng IC.
                    Bạn hãy làm một phép thử nhé, tăng tần số đóng cắt lên 4 lần, và xem nó như thế nào ! ( vì mình cũng chưa làm thử mạch như bạn vẽ )
                    Mình cũng xin góp ý với bạn, điều khiển động cơ bước, dải tần ko cao lắm nên phổ biến dùng họ TIP ( 12V thì dùng TIP41 là đẹp) Còn vấn đề tín hiệu ghép nối tín hiệu điều khiển đóng cắt từ 8051, đa số mọi người dùng cách ly quang ( pc817 là một ví dụ ).

Đây là ý kiến riêng của mình, kiến thức còn nông cạn, xin các bậc cao thủ chỉ bảo thêm.

p/s: Dùng 8051 mà chơi động cơ bước, ko lẽ cũng là nghịch robot dò đường à ? ^^ chả có nhẽ ...
                    pc817 đủ kích TIP dẫn bão hòa không anh? kích không bão hòa thì nó nóng lắm.

Comment

Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết
                      pc817 đủ kích TIP dẫn bão hòa không anh? kích không bão hòa thì nó nóng lắm.
                      ^^ Với động cơ bước 12V, thường thì trị số dòng vào khoảng 1->1,5A thì dùng PC817 hoàn toàn kích mở được TIP41.
                      Mình đã test thành công mạch này rồi.

Nếu động cơ bước có trị điện áp thấp hơn, 5V chẳng hạn, thì có khi chẳng cần cách ly đâu, bạn tìm một con tranzitor có trị số dòng mở tương ứng với trị số dòng mà chân vi xử lý có thể đạt được ( khoảng vài chục miliampe).

Động cơ có trị điện áp càng lớn, công suất càng cao, thì cách ly mới thực sự nổi rõ vai trò.

Comment

hehe

----------------------------------------------------------

Comment

Về tác giả

Collapse

cafedrao Tìm hiểu thêm về cafedrao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X