Thông báo

Collapse
No announcement yet.

89 kích dòng cho transistor kéo tải LED???

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• 89 kích dòng cho transistor kéo tải LED???

em vừa làm song cái bảng LED...
    nhưng khi ngồi nghĩ lại thì thấy hơi là lạ...có lẽ do kiến thức còn kém(có gì sai sót mấy huynh chỉnh lại giùm em nhé)
    em xuất tin hiệu ra p0,nhờ trở thanh 4k7 kéo lên...sau đó đưa vào chân B của TRANS D882!
    Khi cho bảng LED hoạt động thì nó vẫn sáng tốt (nhưng ko sáng chuẩn như khi đứng im)
    tải led của em có dòng là 735mA.
    mà Ic=B*ib (B=100)...nên em nghĩ là dòng kích Ib của em là 7.35mA!!!
    nhưng khi có điện trở kéo lên thì p0 làm gì có dòng là 7.35 được...Theo e tính thì khi qua trở 4k7 thì dòng ra nó còn khoảng 1mA...(áp 5V)
    vậy sao đủ kích cho trans dẫn...
    mong mấy anh chỉ giáo...
    được thì mong mấy huynh tính lại giùm em với nhá.cảm on mấy huynh.
    đàn bà sinh ra để đàn ông ăn hiếp...ko ăn được thì hiếp....

Nguyên văn bởi dinhthuan911 Xem bài viết
    nhưng khi ngồi nghĩ lại thì thấy hơi là lạ...có lẽ do kiến thức còn kém(có gì sai sót mấy huynh chỉnh lại giùm em nhé)
    em xuất tin hiệu ra p0,nhờ trở thanh 4k7 kéo lên...sau đó đưa vào chân B của TRANS D882!
    Khi cho bảng LED hoạt động thì nó vẫn sáng tốt (nhưng ko sáng chuẩn như khi đứng im)
    nhưng khi có điện trở kéo lên thì p0 làm gì có dòng là 7.35 được...Theo e tính thì khi qua trở 4k7 thì dòng ra nó còn khoảng 1mA...(áp 5V)
    mong mấy anh chỉ giáo...
    Sao lại không đủ kích cho tran dẫn ?
    Bạn đã nói nó có dòng Ib khoảng 1mA và hfe = 100 thì Ic = hfe.Ib = 1.100=100mA còn gì . Tức là nó đã dẫn ( có dẫn mới sáng dc chớ ) nhưng dẫn thế nào thôi
    Mà bạn lấy B (hfe) = 100 ở đâu hay vậy

Comment

nhưng bác ơi...Ic chỉ có 100mA trong khi đó tải led của em là 735 mA mà...vậy sao sáng được.
      bác biết thì chỉ em cụ thể được ko

Comment

nhưng bác ơi...Ic chỉ có 100mA trong khi đó tải led của em là 735 mA mà...vậy sao sáng được.
        bác biết thì chỉ em cụ thể được ko
        Sao lại không sáng được bạn nhỉ ? Và thực tế thì nó vẫn sáng đấy thôi
        Mỗi bữa bạn ăn dc 5 bát cơm nhưng cho bạn ăn 2 bát bạn vẫn sống mà. Có cái là không được khỏe cho lắm. Led cũng vậy thôi.
        Mà sao bạn biết dòng tải led là 735mA ? và B = 100 ?
        Lỡ dòng tải chỉ có 500mA và B = 350 thì sao ? Lúc ấy chả phải Ic=350mA thì sáng tốt còn gì nữa .

Comment

vì em làm cái bảng led có 21 nhánh...1 nhánh là 5 con led mắc nt nên 1 nhánh có i là 35mA...rùi 21 nhánh là 31*25 = 735 mA
          Vậy thì dòng Ic chắc chắn là 735mA đúng ko bác...(cái B em cho đại thui.Bác biết chỉ em nhá)
          mà để trans dẫn bảo hòa thì Ic = B Ib => ib = 735/100= 7.35mA (em mắc tải led ở chân C,E nối max)
          mà mạch vxl thì từ P0 được mắc thêm 1 điện trở thanh 472J...
          vậy bác chỉ giúp em xem là dòng ra ở chân P0 khi qua trở 472 là bao nhiêu...có đủ kích cho trans dẫn bảo hòa ko.
          thực tế thì bảng led nó sáng...nên Ib đó chắc phải lớn hơn 7.35mA .Đúng sai chỗ nào bác chỉ em với...
          em chân thành cảm ơn bác

Comment

vì em làm cái bảng led có 21 nhánh...1 nhánh là 5 con led mắc nt nên 1 nhánh có i là 35mA...rùi 21 nhánh là 31*25 = 735 mA
            Vậy thì dòng Ic chắc chắn là 735mA đúng ko bác...(cái B em cho đại thui.Bác biết chỉ em nhá)
            mà để trans dẫn bảo hòa thì Ic = B Ib => ib = 735/100= 7.35mA (em mắc tải led ở chân C,E nối max)
            mà mạch vxl thì từ P0 được mắc thêm 1 điện trở thanh 472J...
            vậy bác chỉ giúp em xem là dòng ra ở chân P0 khi qua trở 472 là bao nhiêu...có đủ kích cho trans dẫn bảo hòa ko.
            thực tế thì bảng led nó sáng...nên Ib đó chắc phải lớn hơn 7.35mA .Đúng sai chỗ nào bác chỉ em với...
            em chân thành cảm ơn bác
            Con D882 này hfe (B) của nó từ 30 - 400. Lấy đại sao mà đúng dc. Phải đo kiểm thực tế.
            Led cũng vậy, sao lại cứ lấy 35mA là thế nào ? Lỡ nó 20mA hoặc 15mA mà 21 nhánh có phải là chưa đến 450mA không ?,

Comment

Tốt nhất bạn nên dùng IC đệm trước khi đưa vào tran , thường dùng ic 74hc245 như trong một số bảng quảng cáo led hay làm .

Comment

mong mấy anh chỉ giáo...
                Sử dụng Darlington transistor hoặc dùng 2 transistor nối kiểu Darlington là giải quyết được yêu cầu của bạn.
                PCT COMPUTER
                (Để không làm ảnh hưởng đến thời gian và công việc cá nhân. Xin vui lòng không nhắn tin và điện thoại)

Comment

Dùng tran NPN nhỏ và 1 tran PNP công suất mắc phối hợp là hay nhất.

Comment

Tải Led bằng 735mA nếu biết cách lập trình thì bem em ULN2803 dùng vài năm, hàng xóm không ai dám hé răng.

Comment

Nguyên văn bởi Multi System Xem bài viết
                      Tải Led bằng 735mA nếu biết cách lập trình thì bem em ULN2803 dùng vài năm, hàng xóm không ai dám hé răng.
                      Tải mà 750mA thì ULN2803 phải 2 chân, vì 1 chân có 500mA ah! Nhỏ gọn thì dùng con này, to hơn 2>4A thì Tip41 cho lành (nhớ mắc darlington)
                      Thân!
                      Trần Đức Sơn

tel:0934691385

Comment

Nguyên văn bởi cddt061 Xem bài viết
                        Tải mà 750mA thì ULN2803 phải 2 chân, vì 1 chân có 500mA ah! Nhỏ gọn thì dùng con này, to hơn 2>4A thì Tip41 cho lành (nhớ mắc darlington)
                        Thân!
                        1 cẳng thôi, đã nói là phải biết cách lập trình mà.
                        Còn 2->4A(darlington) thì bem em TIP122 lành hơn.

Comment

Còn đây là mạch công suất led gọi là khủng có thể kéo vài chục A. Các bạn có thể đoán sơ đồ mạch như thế nào không?
                          Attached Files

Comment

Vài chục A chắc là tất các cổng và dùng Fet. Chứ 1 cổng vài chục A dùng con tran bjt với tản nhiệt kia thì có lẽ ko dc.

Comment

Chắc chắn là dùng Fet nhưng trình độ mình không biết mạch nguyên lý nó như thế nào. Bạn có thể cho mình biết được không?

Comment

Về tác giả

Collapse

dinhthuan911 hehe Tìm hiểu thêm về dinhthuan911

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X