Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cứu con máy PC của em với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cứu con máy PC của em với

em có con máy tính đang chạy ngon lành, bỗng dưng màn hình tắt ngấm ko hiển thị j nữa, đèn nguồn case vẫn sáng, quạt nguồn vẫn chạy, nhưng em tháo Ram và bật máy thì máy không kêu, tháo quạt CPU rồi bật máy và sờ vào CPU nhưng ko thấy nóng, ổ cứng em mang lắp máy khác vẫn chạy bình thường, các bác giúp em tìm lỗi để em sửa con máy này, mang tiếng là dân kỹ thuật nên e ko muốn mang ra cửa hàng sửa, cảm ơn các bác đã giúp đỡ

bạn muón sửa thì phải có card test main chứ , nghe bạn nói là có lẽ máy bạn bị mất nguồn ram nên nguồn CPU ko có , bạn vệ sinh thử khe ram xem nếu ko lên thì kiểm tra mấy con mosfet cấp nguồn cho ram có con nào bị chạm ko? kiểm tra nguồn 1,8v ram có ko , nguồn bus ram ? bạn làm nguồn ram có thì nguồn CPU tự có thôi .

Comment

Nguyên văn bởi danet Xem bài viết
      em có con máy tính đang chạy ngon lành, bỗng dưng màn hình tắt ngấm ko hiển thị j nữa, đèn nguồn case vẫn sáng, quạt nguồn vẫn chạy, nhưng em tháo Ram và bật máy thì máy không kêu, tháo quạt CPU rồi bật máy và sờ vào CPU nhưng ko thấy nóng, ổ cứng em mang lắp máy khác vẫn chạy bình thường, các bác giúp em tìm lỗi để em sửa con máy này, mang tiếng là dân kỹ thuật nên e ko muốn mang ra cửa hàng sửa, cảm ơn các bác đã giúp đỡ
      cho thêm thông tin nữa đi nào , main hiệu gì , đời nào , đã tháo pin và clear bios chưa , tháo Ram ra còi có báo không ? kiểm tra lại nguồn bằng cách test lại nguồn rồi đo áp ra đủ không , nên tháo nắp nguồn ra xem trong đó linh kiện có bình thường không . rồi tính tiếp ...

Comment

Nguyên văn bởi trinhhadem Xem bài viết
        bạn muón sửa thì phải có card test main chứ , nghe bạn nói là có lẽ máy bạn bị mất nguồn ram nên nguồn CPU ko có , bạn vệ sinh thử khe ram xem nếu ko lên thì kiểm tra mấy con mosfet cấp nguồn cho ram có con nào bị chạm ko? kiểm tra nguồn 1,8v ram có ko , nguồn bus ram ? bạn làm nguồn ram có thì nguồn CPU tự có thôi .
        vâng! cảm ơn bác nhiều, vậy có nghĩa là lỗi máy pc của em chỉ có thể nguyên nhân tại nguồn RAM ạ?ngoài ra còn nguyên nhân nào nữa ko ạ? em đã thử tháo RAM và bật máy nhưng máy ko kêu rùi bác ạ

Comment

thay nguồn là xong
          chúc may mắn
          Mạnh Hùng - ĐT: 0983313518
          Sửa lỗi, Chuyển nguồn đồ Nội địa Nhật 100V sang chạy 220V

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
            cho thêm thông tin nữa đi nào , main hiệu gì , đời nào , đã tháo pin và clear bios chưa , tháo Ram ra còi có báo không ? kiểm tra lại nguồn bằng cách test lại nguồn rồi đo áp ra đủ không , nên tháo nắp nguồn ra xem trong đó linh kiện có bình thường không . rồi tính tiếp ...
            dạ,cảm ơn bác nhiều. em xin trả lời:
            1. main foxconn ạ, em đã tháo pin nhưng không biết clear bios nghĩa là sao bác?
            2.em nói ở trên là em đã tháo RAM nhưng còi không báo.
            3. em cũng đang có ý định kiểm tra nguồn, nhân tiện đây bác cho em hỏi là nguồn cấp cho CPU, RAM...lần lượt áp và dòng bao nhiêu là đủ ạ?
            p/s: em cũng mới chập chững đi làm đc ít thời gian mà không phải bên sửa máy tính, nên còn nhiều cái bỡ ngỡ mong các bác giúp đỡ ạ!

Comment

Nguyên văn bởi ga.kt Xem bài viết
              thay nguồn là xong
              chúc may mắn
              vâng, vậy là lỗi tại nguồn hả bạn?nhưng mình không muốn thay nguồn, mà muốn sửa nó bạn, cũng là nhân dịp này thì mới có cơ hội để ngịch thỏa trí tò mò mà ^^. Bạn có thể cho mình biết nguồn đầu ra cung cấp cho cho CPU, RAM, quạt... chuẩn là áp và dòng bao nhiêu được ko bạn?thanks!

Comment

thay nguồn là xong
                chúc may mắn
                Phán như thánh ấy

Comment

vâng, vậy là lỗi tại nguồn hả bạn?nhưng mình không muốn thay nguồn, mà muốn sửa nó bạn, cũng là nhân dịp này thì mới có cơ hội để ngịch thỏa trí tò mò mà ^^. Bạn có thể cho mình biết nguồn đầu ra cung cấp cho cho CPU, RAM, quạt... chuẩn là áp và dòng bao nhiêu được ko bạn?thanks!
                  Bạn có đồn hồ đo vol không? CPU không nóng là do ko có nguồn cho CPU. Có jack 4 chân cấp nguồn cho CPU là 2 sợi đen và 2 sợi vàng (12V)
                  CPU rất rất ít khi hỏng. Kiểm tra tụ trên bộ nguồn và trên main có con nào bị phù không? Nếu có thì thay tụ mới là xong (Tụ có uF tương đương lớn hay nhỏ hơn chút cũng không sao, áp cao hơn thì được nhưng đừng thấp hơn).

Chúc bạn mau đánh thức con máy tính yêu vấu

Comment

dạ,cảm ơn bác nhiều. em xin trả lời:
                    1. main foxconn ạ, em đã tháo pin nhưng không biết clear bios nghĩa là sao bác?
                    2.em nói ở trên là em đã tháo RAM nhưng còi không báo.
                    3. em cũng đang có ý định kiểm tra nguồn, nhân tiện đây bác cho em hỏi là nguồn cấp cho CPU, RAM...lần lượt áp và dòng bao nhiêu là đủ ạ?
                    p/s: em cũng mới chập chững đi làm đc ít thời gian mà không phải bên sửa máy tính, nên còn nhiều cái bỡ ngỡ mong các bác giúp đỡ ạ!
                    thông tin vẫn chưa có gì khá hơn , như main đời nào chạy socket gì , chẳng hạn 915- 945 hoặc G31 , G41 v,v, clear Bios là trên main gần chỗ gắn pin có mmột vị trí có 3 chân cắm , và 1 kẹp nhỏ để nối 2 chân với nhau, ngay đó cũng có ghi CLEAR-CMOS 1-2 là bình thường(NOR) 2-3 là xóa dữ liệu, cắm vào 5 giây rồi rút nó ra cắm lại vị trí 1-2 . còn nguồn là tháo rời trạm P1 trạm lớn nhất ra khỏi main , tháo toàn bộ jack cắm khác , rồi căm điện vào , lấy một dây dẫn nối dây xanh là với dây đên cho nguồn chạy , đo áp trên các dây , đỏ 5v , vàng 12v, trắng -5v, xanh dương -12v, cam 3,3v, tím 5,2v, áp cho CPU và ram còn thấp hơn nữa tùy theo main , thông thường từ 1,8v --2,5v , nguồn áp này do main điều khiển .

Comment

thay nguồn là xong
                      chúc may mắn
                      ông bạn này đúng là dân it rồi

Comment

Nguyên văn bởi ngulong Xem bài viết
                        ông bạn này đúng là dân it rồi
                        mình không phải dân it
                        sao vậy
                        Mạnh Hùng - ĐT: 0983313518
                        Sửa lỗi, Chuyển nguồn đồ Nội địa Nhật 100V sang chạy 220V

Comment

muốn sửa main board bạn cần có rất nhiều thứ chứ k thể phán như thánh vậy đâu.
                          bạn cần có card test vì nó như cái ống nghe bác sỉ vậy
                          1 cái nguồn ok
                          ram ok.....
                          đó là tối thiểu của dân it còn sửa lại cần nhiều thứ khủng khiếp hơn như máy khó,đồng hồ,máy đóng chip,lưới khuôn,máy nap rôm....
                          bạn kt thấy cpu k nóng là máy k chay chắc luôn vì chưa có nguồn cấp cpu
                          main foxcon hay hở chân socket vì nó là đế xài bằng bi.bạn dùng tay ấn mạnh vào cpu xem sao
                          nó có cả ic dao đông nguồn cpu nếu có máy khò bạn nên lắc e nó xem sao
                          bạn làm khi nào cpu nóng là có nguồn rồi
                          còn 1 số đời máy phối hợp với nguồn ram để tạo điều kiện cho cpu hoat động
                          tốt nhất trước tiên bạn nên tám xà bông phơi khô rồi mới làm là tôt nhất
                          mình chỉ góp y nhiêu thôi có gì sai xot mong ae lượng thứ

Comment

máy ng ta cup k nóng mà bạn bảo thay nguồn là ok.

Comment

vì dân it chỉ biết thay thế chứ k cần biết nguyên nhân,
                              nếu thay nguồn ,ram,cup,pin k được là phán main thôi

Comment

Về tác giả

Collapse

danet Tìm hiểu thêm về danet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X