Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế vi mạch- Hệ thống nhúng ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thiết kế vi mạch- Hệ thống nhúng ?

Thưa!
    Em đang là sv 1 trường thuộc ĐHQG tp HCM, hiện tại đã sắp vô năm 3 và cuối năm là chọn chuyên ngành, gồm thiết kế vi mạch và hệ thống nhúng.
    Thực sự kiến thức bản thân về 2 chuyên ngành này còn rất mơ hồ về sẽ học , làm những gì, cơ hội việc làm, hướng phát triển, các công ty ở VN...
    Kiến thức 2 năm qua ở trường, ngoại trừ 1 số môn đại cương, thì kiến thức liên quan gồm C,C++, Điện tử căn bản, kỹ thuật số và Kiến trúc máy tính.
    Mọi người có thể bàn luận và chỉ rõ hơn được không ạ!
    Tks!
    Last edited by inox_man; 13-08-2014, 04:37.

cùng thắc mắc như bạn ? chờ cao nhân giúp đỡ

Comment

Nguyên văn bởi inox_man Xem bài viết
      Thưa!
      Em đang là sv 1 trường thuộc ĐHQG tp HCM, hiện tại đã sắp vô năm 3 và cuối năm là chọn chuyên ngành, gồm thiết kế vi mạch và hệ thống nhúng.
      Thực sự kiến thức bản thân về 2 chuyên ngành này còn rất mơ hồ về sẽ học , làm những gì, cơ hội việc làm, hướng phát triển, các công ty ở VN...
      Kiến thức 2 năm qua ở trường, ngoại trừ 1 số môn đại cương, thì kiến thức liên quan gồm C,C++, Điện tử căn bản, kỹ thuật số và Kiến trúc máy tính.
      Tks!
      Tôi chưa hiểu là bạn muốn mọi người bàn luận gì và giúp bạn chỉ rõ cái gì?

&

Comment

Nguyên văn bởi plongthanh Xem bài viết
        Tôi chưa hiểu là bạn muốn mọi người bàn luận gì và giúp bạn chỉ rõ cái gì?
        Chào anh!
        Bản thân cũng có biết tới Renesas, Intel VN .... nhưng thấy có vẻ ngành còn mới, vấn đề em thắc mắc là khả năng tìm việc làm, tương lai ngành nghề ạ.
        Tks

Comment

Chào anh!
          Bản thân cũng có biết tới Renesas, Intel VN .... nhưng thấy có vẻ ngành còn mới, vấn đề em thắc mắc là khả năng tìm việc làm, tương lai ngành nghề ạ.
          Tks
          Xời ơi,... Học một đàng, làm một nẻo là chuyện thường thôi mà.
          Làm việc không đúng ngành đào tạo? Cũng chẳng sao, miễn là việc làm ấy là lao động chính đáng, khi mình làm cảm thấy hứng thú, thuận tay và quan trọng là mang lại thu nhập cao nhất trong tất cả những việc mà mình có thể làm.
          Sau một thời gian đi làm, đến lúc bạn sẽ thấy có việc khác phù hợp với mình hơn thì chuyển.
          Do đó bây giờ bạn là sv năm 3, bạn hãy chọn chuyên ngành nào mà bạn cảm thấy học được tốt nhất. Sau này ra trường nghề sẽ chọn bạn, chứ bạn không chắc đã chọn được nghề.

Bạn tôi cùng học Vật lý bây giờ có người làm lãnh đạo ở Viện Khoa học xã hội, có người làm ô-tô, có người làm vật tư, có người làm y tế, ngân hàng, dầu khí,... lại có người buôn bán bất động sản... Số người làm trong lĩnh vực Vật lý chỉ còn chưa đến 40%.
          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Hiện tại mình cũng làm bên mảng lập trình nhúng, nói thật thì lúc còn học trong trường có môn lập trình nhúng, môn đó là môn tự chọn, cũng thích học nhưng nghe bạn bè bảo khó nên thôi, đăng kí môn khác học cho dễ. Ra đi làm rồi mới thấy môn đó hay và quan trọng làm sao. Về nhúng, bạn có thể làm việc cho các công ty điện tử lớn, nhỏ: FPT, Viettel,... (nhiều lắm, cái này bạn phải tìm hiểu), ngôn ngữ lập trình cho nhúng thường là C hoặc C++, giả sử bạn làm dự án A, 1 board mạch với con MCU nào đó (ARM, MSP430, PIC,..), tùy theo ứng dụng mà bạn làm, bạn sẽ viết chương trình thực thi, dùng compiler build code, nạp code cho MCU đó,..
            Về bên thiết kế vi mạch thì sẽ đụng nhiều tới Verilog, lúc mình làm luận văn cũng chơi với e này, nói chung nó cũng tương tự như C, nhưng được dùng nhiều trong lập trình thiết kế vi mạch.
            Bạn cứ từ từ tìm hiểu qua sách vở, tài liệu, internet,..., đến lúc đi làm bạn sẽ dần dần quen thôi.

Comment

Nguyên văn bởi goneboy Xem bài viết
              Hiện tại mình cũng làm bên mảng lập trình nhúng, nói thật thì lúc còn học trong trường có môn lập trình nhúng, môn đó là môn tự chọn, cũng thích học nhưng nghe bạn bè bảo khó nên thôi, đăng kí môn khác học cho dễ. Ra đi làm rồi mới thấy môn đó hay và quan trọng làm sao. Về nhúng, bạn có thể làm việc cho các công ty điện tử lớn, nhỏ: FPT, Viettel,... (nhiều lắm, cái này bạn phải tìm hiểu), ngôn ngữ lập trình cho nhúng thường là C hoặc C++, giả sử bạn làm dự án A, 1 board mạch với con MCU nào đó (ARM, MSP430, PIC,..), tùy theo ứng dụng mà bạn làm, bạn sẽ viết chương trình thực thi, dùng compiler build code, nạp code cho MCU đó,..
              Về bên thiết kế vi mạch thì sẽ đụng nhiều tới Verilog, lúc mình làm luận văn cũng chơi với e này, nói chung nó cũng tương tự như C, nhưng được dùng nhiều trong lập trình thiết kế vi mạch.
              Bạn cứ từ từ tìm hiểu qua sách vở, tài liệu, internet,..., đến lúc đi làm bạn sẽ dần dần quen thôi.
              Chào anh!
              Anh có thể chia sẽ thêm với hệ thống nhúng,mức độ cạnh tranh, đầu vào có quá khắt khe(Viettel, FPT...),có nhiều các công ty nhỏ hơn đang hoạt động ở mảng này được không ạ ! ( theo kinh nghiệm của anh).
              Riêng với vi mạch, đây là một mảng theo em khá khó, khoa không nhiều người theo, chưa tới 20%, theo anh hiện nay công nghệ vi mạch, khả năng xin việc của Sv sau khi ra trường là ntn ạ
              Em cảm ơn !

Comment

Chào anh!
                Anh có thể chia sẽ thêm với hệ thống nhúng,mức độ cạnh tranh, đầu vào có quá khắt khe(Viettel, FPT...),có nhiều các công ty nhỏ hơn đang hoạt động ở mảng này được không ạ ! ( theo kinh nghiệm của anh).
                Riêng với vi mạch, đây là một mảng theo em khá khó, khoa không nhiều người theo, chưa tới 20%, theo anh hiện nay công nghệ vi mạch, khả năng xin việc của Sv sau khi ra trường là ntn ạ
                Em cảm ơn !
                Cũng nói thật với bạn là mình cũng chỉ mới đi làm được gần 1 năm chứ cũng chưa phải là nhiều kinh nghiệm, bạn phải biết 1 điều là đầu vào những ngành này lúc nào cũng khó khăn hết, vì sao, vì như vậy họ mới đánh giá là mình có năng lực, tư duy thật sự thì như vậy mới đảm bảo cho công việc của họ được. Nhưng bạn đừng quá lo lắng vì thật là may mắn vì những ngành này là những ngành công nghệ hiện đại, mới chỉ phôi thai ở VN thôi, nên có rất nhiều công ty lớn nhỏ đang mọc lên như nấm sau mưa , nguồn nhân lực chất lượng đang thiếu thốn trầm trọng, bạn cứ yên tâm học tập thật tốt, đặc biệt là trau dồi anh văn cho thật tốt, vì nếu làm lập trình nhúng với thiết kế vi mạch mà tiếng anh ko tốt thì chắc khóc thôi . Vì khi bạn tiếp xúc với mcu, kit,.., các user's guide, manual của chúng hầu như hoàn toàn bằng tiếng anh.
                Bên vi mạch hiện nay tại VN đang thiếu lắm đó bạn, Renesas hàng năm tuyển cả trăm người, họ cần người có kiến thức, nhưng họ còn cần hơn tiếng anh. Nên bạn cứ cố gắng học tập tốt, trau dồi tiếng anh, chắc chắn ra trường thì ko cty này thì cũng cty khác đến với bạn thôi. Thân!

Comment

Thưa!
                  Tks!
                  Mình ko biết ở trường bạn, học thiết kế vi mạch là học về gì? (Bạn có thể cụ thể hơn = môn học đc ko?)
                  Còn về lập trình nhúng thì bao la từ lập trình nhúng đơn giản (các MCU như PIC, ATmega, dsp vs ít RAM và corespeed thấp) đến phức tạp như nhúng Linux, tận dụng multi core, multi thread để khai thác tối đa processors cho ứng dụng. C/C++ rất quan trọng trong lập trình nhúng
                  Ngoài ra lập trình cho FPGA (logic array) cũng là lập trình nhúng luôn. Lập trình nhúng là bạn ở giữa phần cứng vs phần mêm, viết phần mềm để khai thác phần cứng. Computer Science thì bạn đi riềng phần mềm. Còn thiết kế vi mạch chắc là đi về thiết kế mạch cho phần cứng? (ko biết học những môn học gì?)

Comment

Nguyên văn bởi htc2k14 Xem bài viết
                    Mình ko biết ở trường bạn, học thiết kế vi mạch là học về gì? (Bạn có thể cụ thể hơn = môn học đc ko?)
                    Còn về lập trình nhúng thì bao la từ lập trình nhúng đơn giản (các MCU như PIC, ATmega, dsp vs ít RAM và corespeed thấp) đến phức tạp như nhúng Linux, tận dụng multi core, multi thread để khai thác tối đa processors cho ứng dụng. C/C++ rất quan trọng trong lập trình nhúng
                    Ngoài ra lập trình cho FPGA (logic array) cũng là lập trình nhúng luôn. Lập trình nhúng là bạn ở giữa phần cứng vs phần mêm, viết phần mềm để khai thác phần cứng. Computer Science thì bạn đi riềng phần mềm. Còn thiết kế vi mạch chắc là đi về thiết kế mạch cho phần cứng? (ko biết học những môn học gì?)
                    Chào anh !
                    Với vi mạch, một số môn sẽ học như là Thiết kế vi mạch với HDL, Thiết kế vi mạch số, Tối ưu hóa dụa trên FPGA, Kỹ thuật chế tạo vi mạch, Tự đông hóa thiết kế vi mạch....
                    Với hệ thống nhúng bao gồm lập trình nhúng căn bản, lập trình hệ thống với Java, Trình biên dịch, xử lý song song-phân tán, Hệ thống thời gian thực....
                    Trên là những môn sẽ có ở chuyên ngành, hiện bây giờ đã học về VXL-VDK, Thiết kê luận lý.(giáo trình Principles of Digital Design)

Comment

Chào anh !
                      Với vi mạch, một số môn sẽ học như là Thiết kế vi mạch với HDL, Thiết kế vi mạch số, Tối ưu hóa dụa trên FPGA, Kỹ thuật chế tạo vi mạch, Tự đông hóa thiết kế vi mạch....
                      Với hệ thống nhúng bao gồm lập trình nhúng căn bản, lập trình hệ thống với Java, Trình biên dịch, xử lý song song-phân tán, Hệ thống thời gian thực....
                      Trên là những môn sẽ có ở chuyên ngành, hiện bây giờ đã học về VXL-VDK, Thiết kê luận lý.(giáo trình Principles of Digital Design)
                      À, vậy là nếu học thiết kế vi mạch thì bạn sẽ đi nhiều về phần digital design vs VHDL nhiều hơn. Còn nhúng thì bạn lập trình nhiều hơn (nhưng ko xài HDL).
                      Mình có ý thế này: Phần thiết kế vi mạch là bạn sẽ design IC vs 1 số chức năng (functionality) theo yêu cầu của người đặt và phần này theo mình (ý kiến cá nhân) hiện nay hầu hết là mô phỏng hoạt động của con IC mà bạn thiết kế (ví dụ của cái này là ARM bán kiến trúc, còn thiết kế chế tạo dựa trên kiến trúc ARM vs chức năng thế nào thì tuỳ vào mục đích sử dụng như cty APPLE có chip A7,A8... hay ATMEL, SAMSUNG, Texas, Nvidia (tegra) ... có những chip riêng biệt cho mục đích của mỗi cty)
                      Còn lập trình nhúng thì từ những con IC đc thiết kế ở trên bạn viết phần mềm để nó hoạt động (giống giống driver vậy đó) và có khá nhiều cái mà bạn sẽ nhìn thấy đc (thực sự thấy) chứ ko phải là mô phỏng nữa (ko áp dụng cho FPGA vì mấy board này rất đắt) nhưng nếu bạn lập trình nhúng cho Linux hay VDK thì có khá nhiều thiết bị hiện nay và bạn sẽ "thấy" đc.
                      Vậy nên giống ý kiến của a ở trên, cảm thấy mình thích gì nhất, muốn học cái gì nhất và học tốt nhất thì chọn cái đó mà học
                      Chúc vui

Comment

Về tác giả

Collapse

inox_man Tìm hiểu thêm về inox_man

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X