Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hiển thị điện áp trên máy tính- Mong các bác tư vấn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi duyenbk Xem bài viết
    Không biết có cao thủ ẩn dật. Thất lễ, thất lễ. Mong bạn chỉ giáo! Không biết sau khi bạn dùng ADC có được 8 bit trong tay rồi thì bạn truyền lên máy tính bằng cách nào mà không cần dùng đến vi điều khiển vậy. Mong bạn chỉ giáo! Hix
    Bạn gì đó nói chính xác , dùng cổng máy in (LPT) để truyền lên máy tính , cái cổng LPT có đủ tất cả các chân cho phép bạn ghép nối ngoại vi. Các chân data của con ADC thì nối từ chân số 2 đến chân 9 của LPT(8 chân dữ liệu đó !) ngoài ra để điều khiển hoạt động của con ADC thì có một số chân của LPT (mình không nhớ rõ)bạn có thể đọc tài liều về LPT mình gởi kèm để biết.
    Ngoài ra việc lập trình cho LPT cũng khá là dễ dàng bàng cách dùng các thư viện (file "IO.DLL" hoặc "PORT.DLL") bạn search trên google nó xếp hàng dài chờ bạn tải về đó.
    Bên cạnh đó , vì chiều dài cho phép khi ghép nối với cổng máy in là có hạn ,nên có thể dùng một số phương pháp khác để có thể nâng khoảng cách này lên.
    Attached Files

Comment

hiển thị điện áp bằng máy tính

Nguyên văn bởi saobanmai Xem bài viết
      Các bácthì lúc nào cũng VĐK, đã có cái máy tính đó rồi thì mọi việc tính toán xử lí đều do nó cả , chứ dùng VĐk khiển nữa làm gì cho nó tốn tiền tốn bạc.
      Em tuyên bố là em chỉ dùng 1 con ADC (0809 chẳng hạn !) là có thể hiển thị điện áp trên máy tính .Tiếc là em đọc bài này hơi muộn nên không biết có ai còn quan tâm nữa không . Nếu có ai đó quan tâm nữa thì ới lên một tiếng em viết tiếp.
      Thiệt không đó! Em cũng đang quan tâm đến vấn đề này mong bác chỉ giáo xem thế nào.

Comment

Nguyên văn bởi saobanmai Xem bài viết
        Các bácthì lúc nào cũng VĐK, đã có cái máy tính đó rồi thì mọi việc tính toán xử lí đều do nó cả , chứ dùng VĐk khiển nữa làm gì cho nó tốn tiền tốn bạc.
        Em tuyên bố là em chỉ dùng 1 con ADC (0809 chẳng hạn !) là có thể hiển thị điện áp trên máy tính .Tiếc là em đọc bài này hơi muộn nên không biết có ai còn quan tâm nữa không . Nếu có ai đó quan tâm nữa thì ới lên một tiếng em viết tiếp.
        Đồng ý. Không nhưng AD mà còn cả DA nếu có nhu cầu.
        AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
        Xem thêm tại Online Store ---> Click here
        Mob: 0982.083.106

Comment

Bạn nào quan tâm đến việc hiển thị dữ liệu ADC lên máy tính qua cổng LPT thì mail cho tôi, tôi sẽ cho các bạn code + sơ đồ mạch + phần mềm. Vì không mang tài liệu ở đây nên để tối về tôi up lên cho các bạn.
          Không quá phức tạp và tôi nghĩ bạn nào cũng có thể làm được và phát triển được. Yêu cầu phần cứng chỉ là 1 ADC0804, mạch nguồn 5V thì lấy luôn từ USB cho tiện. Dải đo mặc định là 0~5V. nếu bạn cần dải đo lớn hơn thì làm mạch phân áp đầu vào.
          Ethernet-RS232, PIC Webserver, RFID Reader
          CallerID, Cảnh báo BTS, ...
          0988006696
          linhnc308@gmail.com
          http://linhnc308.blogspot.com

Comment

em cung phai lam 1 bt nhu the nay.co dieu thay giao bat dung cung com.co bac biet con adc nao ma dau ra la tin hieu noi tiep ko vay.vi dang hoc mon ghep noi may tinh len em ko muon dung` VDK

Comment

Thế đo dòng điện qua cổng nối tiếp hiển thị trên máy tinh ở 3 dải điện áp thì ai có ý kiến ghì ko?với lại em ko hiểu cách đo dòng trong trường hợp này như thế nào

Comment

bac co cho em so do mach + phan mem di ,e dag can gap .hien em dag phai lam bai tap lon ma de tai la
                thiet ke von met dien tu.yeu cau: mach dien tu duoc thiet ke tren may tinh bang phan mem chuyen dung,su dung cog song song de ghep noi voi mach ngoai ,von met co the chuyen mach do dai dien ap la 0-2.5v va 0 - 25v . ket qua duoc hien thi tren may tinh duoi hai dang :con so ( do dien ap hien tai ) va hien thi duoi dang bieu do dien ap bien thien theo thoi gian .
                neu lan nay qua duoc e xin hau ta hau hinh

Comment

bac co cho em so do mach + phan mem di ,e dag can gap .hien em dag phai lam bai tap lon ma de tai la
                  thiet ke von met dien tu.yeu cau: mach dien tu duoc thiet ke tren may tinh bang phan mem chuyen dung,su dung cog song song de ghep noi voi mach ngoai ,von met co the chuyen mach do dai dien ap la 0-2.5v va 0 - 25v . ket qua duoc hien thi tren may tinh duoi hai dang :con so ( do dien ap hien tai ) va hien thi duoi dang bieu do dien ap bien thien theo thoi gian .
                  neu lan nay qua duoc e xin hau ta hau hinh ,gui cho em qua mail la :
                  dzung.vu87@gmail.com

Comment

em đang cần đo điên áp . dòng điện sử dug atmega8 , ct 01 , và mộ vài con trở , kêt nối máy tính mà ko biết làm thé nào
                    các bac ai biwwts có thể giúp em với

Comment

Mình cũng đang làm cái này Pic 18f4550 + lcd là đủ, Pic dã có ADC và USB rồi, cần code nữa là xong!

Comment

Về tác giả

Collapse

dos Tìm hiểu thêm về dos

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X