Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giám sát , điều khiển qua mạng Internet và điện thoại di động.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Kết nối với server của Yahoo thì em thấy có 1 cái khá hay
    http://virusvn.com/forum/showthread.php?t=32

thôi thì em attach lên 4r cho chắc, chư vài bữa cái site đó die thì link cũng hư.
    Em cũng có ý kiến thế này, nếu mình kết nối với Yahoo để điều khiển thứ gì đó, không thể chỉ dùng mấy chú VĐK giao tiếp Ethernet không thôi, mà cũng phải thêm 1 cái máy tính vì phải viết ứng dụng. Nếu dùng 1 domain làm trung gian, mọi giao tiếp với VĐK thông qua cái domain này, VĐK truy xuất đến dữ liệu được trỏ đến bởi domain này, và thực thi nó, chúng ta cũng truy xuất đến nó để hiệu chỉnh dữ liệu, tuy nhiên có vẻ như không "thời gian thực",
    Attached Files
    Diễn đàn Vi điều khiển:

Comment

bài viết đang hay,sao bác sao ban mai không viết tiếp

Comment

Hi, mình là new mem, chủ yếu làm IT, ko phải điện tử, nhưng rất vui được gia nhập.

YCC_Trainer nói chung giao tiếp với Yahoo cũng khá được, ít nhất chạy demo lên là có work. Nhưng còn nhiều lỗi lắm. Thêm nữa viết bằng VB.NET, thực sự là hơi ngứa nhiều người đọc không nổi nên toàn muốn convert sang C# cho dễ.

Có một ứng cử viên ngon lành nữa mời các bạn quan tâm là: http://jymsg9.sourceforge.net/ . Viết bằng java, chạy tốt với YMSG protocol hiện tại (ngày 17/10/2008 test vẫn OK).

Mình thấy vấn đề remote control over Internet này khá thú vị, mình đặc biệt làm việc chủ yếu với các hệ thống máy tính giao tiếp trên Internet nên xin góp thêm ý kiến là: nếu các bạn dùng system on chip (ko biết điện tử gọi là gì) đại loại như một vi mạch đa năng có kết nối RJ 45 đến internet, có thể lập trình C hoặc asm cho nó để điều khiển, có cổng ra để điều khiển thiết bị điện tử trong nhà ... thì có thể làm nó hoạt động, nhanh, gọn nhẹ thật, nhưng còn nhiều vấn đề lắm cho tới khi làm nó hoạt động như một sản phẩm (thương mại) được.

Làm chơi để thử nghiệm mình thì mình ko dám bàn nhé, nhưng để hệ thống kết nối trực tiếp trên internet như vậy làm việc được, cần một số tính năng sau:
        - vấn đề bảo mật thế nào? ai truyền lệnh đúng cũng tắt bật nhà mình được sao?
        - chống nhiều loại tấn công, scan port, flood, DOS. Dù họ ko truyền lệnh đúng, nhưng họ truyền cả trăm lệnh đến IP của bạn thì cũng mệt đấy. Nhẹ thì từ chối dịch vụ, nặng thì cháy nổ cũng phiền.
        - giao tiếp với internet qua nhiều giao thức khác nhau? khả năng mở rộng?. Nếu chỉ chốt là ta gửi có giao thức của ta, truyền gói tin, gồm byte bit đến chip, chip phân giải rồi ra lệnh cho thiết bị trong nhà, OK. Nhưng khi cần mở rộng giao tiếp, giả dụ cần nhận lệnh từ web, wap, SMS, từ Yahoo, từ MSN, từ blah blah blah .... (mình ko nói là các bạn ko làm đc trên chip, nhưng mỗi lần cài đặt một giao thức nhận lệnh mới, các bạn vất hơn nhiều).

Do vậy theo ý mình, nếu nhìn trên quan điểm đây là hệ thống thông tin điều khiển mà nói (mình zero về điện tử, nên mình chỉ góp view nhìn của mình thôi) , để làm thành "sản phẩm" thì dùng PC làm trung tâm điều khiển phân phối là phù hợp hơn cả.
        - theo cái nhìn sơ sài của mình vào các hệ thống nhà thông minh blah blah ... thì PC vẫn là trung tâm.
        - PC nói chung năng lực tính toán cũng như mở rộng tốt hơn, fix được mấy vấn đề ở trên dễ hơn.
        - nếu sợ to, ko bền, ... các bạn mua PC chuyên dụng, PC công nghiệp, PC siêu nhỏ .... vẫn ổn mà.

Comment

Nguyên văn bởi lockevn Xem bài viết
          Hi, mình là new mem, chủ yếu làm IT, ko phải điện tử, nhưng rất vui được gia nhập.

YCC_Trainer nói chung giao tiếp với Yahoo cũng khá được, ít nhất chạy demo lên là có work. Nhưng còn nhiều lỗi lắm. Thêm nữa viết bằng VB.NET, thực sự là hơi ngứa nhiều người đọc không nổi nên toàn muốn convert sang C# cho dễ.

Có một ứng cử viên ngon lành nữa mời các bạn quan tâm là: http://jymsg9.sourceforge.net/ . Viết bằng java, chạy tốt với YMSG protocol hiện tại (ngày 17/10/2008 test vẫn OK).

Mình thấy vấn đề remote control over Internet này khá thú vị, mình đặc biệt làm việc chủ yếu với các hệ thống máy tính giao tiếp trên Internet nên xin góp thêm ý kiến là: nếu các bạn dùng system on chip (ko biết điện tử gọi là gì) đại loại như một vi mạch đa năng có kết nối RJ 45 đến internet, có thể lập trình C hoặc asm cho nó để điều khiển, có cổng ra để điều khiển thiết bị điện tử trong nhà ... thì có thể làm nó hoạt động, nhanh, gọn nhẹ thật, nhưng còn nhiều vấn đề lắm cho tới khi làm nó hoạt động như một sản phẩm (thương mại) được.

Làm chơi để thử nghiệm mình thì mình ko dám bàn nhé, nhưng để hệ thống kết nối trực tiếp trên internet như vậy làm việc được, cần một số tính năng sau:
          - vấn đề bảo mật thế nào? ai truyền lệnh đúng cũng tắt bật nhà mình được sao?
          - chống nhiều loại tấn công, scan port, flood, DOS. Dù họ ko truyền lệnh đúng, nhưng họ truyền cả trăm lệnh đến IP của bạn thì cũng mệt đấy. Nhẹ thì từ chối dịch vụ, nặng thì cháy nổ cũng phiền.
          - giao tiếp với internet qua nhiều giao thức khác nhau? khả năng mở rộng?. Nếu chỉ chốt là ta gửi có giao thức của ta, truyền gói tin, gồm byte bit đến chip, chip phân giải rồi ra lệnh cho thiết bị trong nhà, OK. Nhưng khi cần mở rộng giao tiếp, giả dụ cần nhận lệnh từ web, wap, SMS, từ Yahoo, từ MSN, từ blah blah blah .... (mình ko nói là các bạn ko làm đc trên chip, nhưng mỗi lần cài đặt một giao thức nhận lệnh mới, các bạn vất hơn nhiều).

Do vậy theo ý mình, nếu nhìn trên quan điểm đây là hệ thống thông tin điều khiển mà nói (mình zero về điện tử, nên mình chỉ góp view nhìn của mình thôi) , để làm thành "sản phẩm" thì dùng PC làm trung tâm điều khiển phân phối là phù hợp hơn cả.
          - theo cái nhìn sơ sài của mình vào các hệ thống nhà thông minh blah blah ... thì PC vẫn là trung tâm.
          - PC nói chung năng lực tính toán cũng như mở rộng tốt hơn, fix được mấy vấn đề ở trên dễ hơn.
          - nếu sợ to, ko bền, ... các bạn mua PC chuyên dụng, PC công nghiệp, PC siêu nhỏ .... vẫn ổn mà.
          Bạn này nói rất đúng, khi đi sâu vào vấn đề về điều khiển qua mạng internet sẽ còn rất phức tạp và sẽ không phù hợp cho việc điều khiển thiết bị (đòi hỏi thời gian thực, độ chính xác cao...). Dùng YM để xây dựng mạng điều khiển thiết bị có lẽ chỉ phù hợp cho các bạn sinh viên tham khảo và học tập thôi.

Tôi không hiểu bạn saobanmai đã bảo vệ đề tài này ở đâu và kinh phí từ đâu, nếu là đề tài mà từ kinh của nhà nước thì thật lãng phí quá.

Comment

Nguyên văn bởi voav Xem bài viết
            Bạn này nói rất đúng, khi đi sâu vào vấn đề về điều khiển qua mạng internet sẽ còn rất phức tạp và sẽ không phù hợp cho việc điều khiển thiết bị (đòi hỏi thời gian thực, độ chính xác cao...). Dùng YM để xây dựng mạng điều khiển thiết bị có lẽ chỉ phù hợp cho các bạn sinh viên tham khảo và học tập thôi.

Tôi không hiểu bạn saobanmai đã bảo vệ đề tài này ở đâu và kinh phí từ đâu, nếu là đề tài mà từ kinh của nhà nước thì thật lãng phí quá.

Thực ra mình thấy việc dùng YMSG để truyền lệnh cũng là một cách khá thú vị và hữu dụng chứ không phải chỉ để tham khảo và học tập. Một trong những lợi điểm của thiết kế dùng máy tính (PC) làm trung tâm hệ thống là khả năng mở rộng và hỗ trợ các loại giao tiếp phong phú và đa dạng, có thể tuỳ biến theo nhu cầu khách hàng và thực tế trường hợp cần ứng dụng để chọn lựa.
            Nguyên văn bởi lockevn
            Nếu chọn YMSG, các lợi điểm của nó là:
            - không cần xây dựng trung tâm trung chuyển, cũng như hệ thống máy chủ để xác thực, nhận và chuyển tiếp lệnh. Yahoo thì lúc nào cũng sẵn trên mạng rồi, connect lúc nào cũng đc. Cho dù chúng ta có giỏi mấy chăng nữa, việc xây dựng máy chủ nghe lệnh, IP tĩnh, tường lửa bảo vệ blah blah cho nó sao cho an toàn và tốt, trong khi kinh phí hạn hẹp là gần như không thể.
            - hệ thống YMSG của Yahoo là gần như không thể chết, không thể bị tấn công thông thường (downtime gần như = 0), tính sẵn sàng rất cao.
            - tính bảo mật cao. Trước giờ chưa từng thấy có vụ hack account yahoo nào cả.
            - ra lệnh điều khiển đơn giản, mở YM lên gõ vài lệnh là xong, ko tốn tiền.

Comment

Nguyên văn bởi lockevn Xem bài viết
              Thực ra mình thấy việc dùng YMSG để truyền lệnh cũng là một cách khá thú vị và hữu dụng chứ không phải chỉ để tham khảo và học tập. Một trong những lợi điểm của thiết kế dùng máy tính (PC) làm trung tâm hệ thống là khả năng mở rộng và hỗ trợ các loại giao tiếp phong phú và đa dạng, có thể tuỳ biến theo nhu cầu khách hàng và thực tế trường hợp cần ứng dụng để chọn lựa.

Nếu chọn YMSG, các lợi điểm của nó là:
              - không cần xây dựng trung tâm trung chuyển, cũng như hệ thống máy chủ để xác thực, nhận và chuyển tiếp lệnh. Yahoo thì lúc nào cũng sẵn trên mạng rồi, connect lúc nào cũng đc. Cho dù chúng ta có giỏi mấy chăng nữa, việc xây dựng máy chủ nghe lệnh, IP tĩnh, tường lửa bảo vệ blah blah cho nó sao cho an toàn và tốt, trong khi kinh phí hạn hẹp là gần như không thể.
              - hệ thống YMSG của Yahoo là gần như không thể chết, không thể bị tấn công thông thường (downtime gần như = 0), tính sẵn sàng rất cao.
              - tính bảo mật cao. Trước giờ chưa từng thấy có vụ hack account yahoo nào cả.
              - ra lệnh điều khiển đơn giản, mở YM lên gõ vài lệnh là xong, ko tốn tiền.
              Có rất nhiều vấn đề khi triển khai thực tế mới phát sinh, cơ bản nhất cho 1 hệ thống điều khiển là đòi hỏi thời gian thực, cái này chắc chắn qua internet không thể đáp ứng được. Nếu muốn làm 1 hệ thống tương tự như vậy qua mạng internet thì phải tự xây dựng để giảm thiểu những hạn chế do mạng internet mạng lại. Xây dựng hệ thống (mà ở đây chủ yếu là phần mềm) mà còn phải lệ thuộc vào 1 ứng dụng của 1 người khác thì độ tin cậy sẽ không cao, không thuyết phục được người sử dụng. Nếu bạn làm về CNTT thì bạn cũng có thể tự xây dựng 1 hệ thống trao đổi thông tin qua mạng internet giống như YM, chỉ phục vụ cho việc điều khiển và loại trừ những yếu điểm và những chức năng không cần thiết cho hệ thống của bạn mà YM có sẵn.

Vàng: có lẽ bạn ít dùng YM để chat và bạn ít đọc báo rồi, gần đây có rất nhiều vụ hach account yahoo mà trên mạng các diễn đàn xã hội nói đến rất nhiều.

Điều cuối cùng: mục tiêu để xây dựng mạng điều khiển không phải là giá thành thấp mà là hiệu quả khi sự dụng, tính ổn định, độ tin cậy cao, an toàn thông tin trong hệ thống.... Chi phí cho những vấn đề này không thể rẻ được. Vì thế khi xây dựng hệ thống bạn cần phải biết đặt mục tiêu nào lên hàng đầu. Nếu đã không có đủ kinh phí để giải quyết gần hết các vấn đề trên thì không nên làm, vì khi đưa 1 hệ thống không đủ tin cậy vào vận hành chắc sẽ không đem lại hiệu quả như mong muốn, như thế sẽ phí phạm chi phí ban đầu (cho dù là nhỏ). Giống như các bác ở nhà máy đường La Ngà đi mua thiết bị hàng tỷ đồng về để đắp chiếu (mấy hôm nay báo chí hay đưa tin).

Comment

Nguyên văn bởi voav Xem bài viết

- Khoa Sư Phạm Kĩ Thuật - Đại học Bách Khoa Đà Nẵng, không có thầy hướng dẫn, tự nghiên cứu, Điểm bảo vệ=10 điểm (mấy ông thầy nói cái này trước giờ tôi mới nghe thấy, và lần đầu tiên chứng kiến) .
                -Kinh phí = 1 trăm ngàn . Còn lấy từ đâu ấy à ! Bỏ tiền túi ra làm! Thưa các lí thuyết gia .
                -Nhân tiện đây tôi cũng xin lối tất cả huynh đệ trên dientuvietnam.net , bài viết phải tạm ngưng vì tôi đang bận làm đồ án tốt nghiệp.Nhưng bù lại tôi sẽ gởi những gì liên quan về cái tôi đã bảo vệ qua mail cho các bạn .Cám ơn tất cả những ai quan tâm.
                Last edited by saobanmai; 02-11-2008, 22:50.

Comment

Dù sao thì cũng cáng ơn các bác.Lời lẽ phản biện của các bác thật sắc sảo làm cho đệ mở mang ra nhiều.
                  Ngược lại, đề cũng có ý kiến riêng của mình. Nếu cái hệ thồng xây dựng của đệ chỉ tốn tiền bằng chưa đầy một bữa nhậu(nhậu theo kiểu sinh viên ấy) mà các bác nói đến bảo mật, thời gian thực,... thì quả là con kiến nó cũng cười.
                  Nhưng ai có bán lĩnh thử tấn công xem. Nếu các bác tấn công vào server của yahoo để ra lệnh điều khiển thì chẳng khác nào vác súng mà bắn vào một bức tường bằng thép.Các bác không nghĩ cái gì làm nên một ông lớn như Yahoo cơ chứ. Còn các bác tấn công vào máy của đệ.Ừ, đấy! thử xem ! Không tên miền, không IP tĩnh, không server .Tất cả chỉ có hai cái tài khoản Yahoo liên lạc với nhau,nếu thấy hứng lên là đệ lập hai cái mới mà không tốn 1 xu. Nếu các bác tấn công vào hệ thống của đệ thì có khác gì vác súng bắn vào không trung.
                  Đệ nhắc lại những gì đã nói ở trên.Thành thật xin lỗi vì bận quá , nếu ai quan tâm mail cho đệ, đệ sẽ hồi âm.

Comment

Có rất nhiều vấn đề khi triển khai thực tế mới phát sinh, cơ bản nhất cho 1 hệ thống điều khiển là đòi hỏi thời gian thực, cái này chắc chắn quainternet không thể đáp ứng được. Nếu muốn làm 1 hệ thống tương tự như vậy qua mạng internet thì phải tự xây dựng để giảm thiểu những hạn chế do mạng internet mạng lại. Xây dựng hệ thống (mà ở đây chủ yếu là phần mềm) mà còn phải lệ thuộc vào 1 ứng dụng của 1 người khác thì độ tin cậy sẽ không cao, không thuyết phục được người sử dụng. Nếu bạn làm về CNTT thì bạn cũng có thể tự xây dựng 1 hệ thống trao đổi thông tin qua mạnginternet giống như YM, chỉ phục vụ cho việc điều khiển và loại trừ những yếu điểm và những chức năng không cần thiết cho hệ thống của bạn mà YM có sẵn.

Vàng: có lẽ bạn ít dùng YM để chat và bạn ít đọc báo rồi, gần đây có rất nhiều vụ hach account yahoo mà trên mạng các diễn đàn xã hội nói đến rất nhiều.

Điều cuối cùng: mục tiêu để xây dựng mạng điều khiển không phải là giá thành thấp mà là hiệu quả khi sự dụng, tính ổn định, độ tin cậy cao, an toàn thông tin trong hệ thống.... Chi phí cho những vấn đề này không thể rẻ được. Vì thế khi xây dựng hệ thống bạn cần phải biết đặt mục tiêu nào lên hàng đầu. Nếu đã không có đủ kinh phí để giải quyết gần hết các vấn đề trên thì không nên làm, vì khi đưa 1 hệ thống không đủ tin cậy vào vận hành chắc sẽ không đem lại hiệu quả như mong muốn, như thế sẽ phí phạm chi phí ban đầu (cho dù là nhỏ). Giống như các bác ở nhà máy đường La Ngà đi mua thiết bị hàng tỷ đồng về để đắp chiếu (mấy hôm nay báo chí hay đưa tin).
                    Bạn saobanmai nói đúng rồi. Việc điều khiển qua internet thì vấn đề bảo mật là rất quan trọng. Yahoo là nhà cung cấp dịch vụ nên họ phải quan tâm và đầu tư đến vấn đề này, số lượng acc YM hiện nay trả lời cho hiệu quả của hệ thống bảo mật đó.

Việc bị hack ACC YM chẳng qua là do người dùng chủ quan, để kẻ gian cài đặt các trojan, virus, keylogger vào máy tính của bị hại, khi hộ nhập pass thì vô hình chung đã gửi pass về cho chủ nhân của virus, thế là bị mất, mà ng ta gọi là hack đó bạn Hoặc trường hợp khác, bạn ra các quan chát, và bạn đâu biết rằng, trên máy đó, thằng chủ hay thằng đểu nào đã cài sặn keylogger từ trước, thế là mất pass. Cũng có khi user ngu ngơ hơn, đang chát, gặp nick quen trình bày rằng cần gửi mail, nhưng mail bị lỗi và muốn hỏi mượn hòm mail của bạn để gửi một mail "rất rất" quan trọng. Bạn nhẹ dạ tin, cho pass, thế là mất.... Thôi thì vô vàn lý do mất pass YM. Nhưng tôi chưa nghe có trường hợp nào trong vài năm gần đây máy chủ YM bị hack cả, nếu có và dễ bị hack đến vậy, chắc chả còn ai dùng YM. Bạn Vova, à quên Voav nếu có dẫn chứng yahoo bị hack(trong những năm gần đây nhé) thì đưa ra để anh em mở mắt. Tôi biết để còn chuyển qua Skype hay Gtalk...

Bạn nói làm CNTT có thể xây dựng được một hệ thống giao tiếp qua Internet, giống như YM. Cái này tôi đồng ý và tôi cũng đã làm, dùng hoàn toàn phần cứng của tôi cùng với một đường ADSL, từ cty, tôi có thể giám sát được trạng thái các thiết bị ở cái phòng trọ của tôi, điều khiển tắt mở. Xây thì dễ, nhưng bảo vệ mới khó, đây chính là vấn đề tôi gặp phải và đang phải giải quyết.

Bạn saobanmai làm rất hay, các thầy của bạn nhận xét như vậy là phải, hy vọng có dịp trao đổi thêm với bạn. YM của tôi là linhnc308.
                    Từ ý tưởng của bạn, tôi đang tính làm cái thiết bị chat tự động với các phần cứng tôi đang có , ý tưởng là vậy.
                    Ethernet-RS232, PIC Webserver, RFID Reader
                    CallerID, Cảnh báo BTS, ...
                    0988006696
                    linhnc308@gmail.com
                    http://linhnc308.blogspot.com

Comment

thanks

Thank Saobanmai for your idea. (just called to you)

Comment

thật sự mình cảm giác cái khó khăn ở chỗ làm một bộ tích hợp từ sever để quản lý đến các thiệt bị trong gia đình. đây cũng là một vấn đề mình đang làm với các thiệt bị sau :
                        - Camera : dùng để chụp lại hình
                        - Âm thanh : thông qua hồng ngoại để tự mở và thông báo những gì mình cần về nhà
                        - GSM modem : để truyền tải và nhận tin nhắn từ người dùng
                        - Một sever : để lưu trữ dữ liệu từ xa chứ không phải thiệt bị tại nhà ( PC tại nhà chỉ là vai trò cơ bản để nhận dữ liệu chứ kô phải cất dấu dữ liệu)
                        ------------------------------------------------------------------
                        Hoàn tất được phần nhận tín hiệu thông quan GSM, thiết lập và điều khiển hồng ngoại, nhưng mình không rành về kỹ thuật điện để bật đèn, hoặc mở công tắc điện v.v.... anh em có ai có cao kiến gì để một người chưa biết mạch điện và lập trình ngôn ngữ cho các thiết bị điện nên bắt đầu như thế nào không ?

Comment

Chao anh saobanmai, em dang dinh lam de tai tot nghiep ve dieu khien thiet bi trong nha thong qua intenet hay dien thoai di dong.em thay y tuong cua anh kha hay, neu duoc anh mail cho em tham khao nhe.E mail cua em:minhchien992003@yahoo.com.

Comment

co cac nao dieu khien led 3 mau ko cho em phan mem nhe.code nhe

Comment

ủa bạn ơi, khi chạy nó bảo socket không kết nối được. vậy làm sao đây bạn?

Comment

Cái này hay quá, không biết có thể ứng dụng vào điều khiển hệ thống sản xuất bằng WinCC thông qua internet không nhỉ ?,hy vọng các bác phát triển chủ đề này để anh em học hoi

Comment

Về tác giả

Collapse

saobanmai Tìm hiểu thêm về saobanmai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X