Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chống nhiễu cho cảm biến chuyển động PIR

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi cogaihalan Xem bài viết
    chứ bạn nói gắn trans vào để làm gì mình nghĩ pir nó xét bậy lên gắn trans vào đầu ra của pir đó
    nếu PIR nó xét bậy thì con tran lắp vào nó có xét bậy theo PIR không,tran lắp vào để đóng cắt một cái relay cao hơn thôi vì áp ra của con PIR nó ra đâu có dc có hơn 3v sao đó, nếu bạn muốn điều khiển cái relay 12v chẳng hạn thì đương nhiên bạn phải có tran để điều khiển, hoặc bạn muốn điều khiển cách ly với phần mạch lực thì dùng opto quang... nói chung có rất nhiều cách điều khiển.chứ không thể nói nó xét bậy mà cho tran vào nó không bậy nữa dc. khi PIR xuất tín hiệu ra thì đương nhiên tran cũng sẽ dẫn luôn
    đùa chứ tớ hơi ngu...thông cảm nha..heee...

Comment

Mình cũng đang dùng module PIR nhưng mình test thử thì nó cứ ở mức 1, mình nghĩ có thể do nhiễu, bạn nào có thể giúp mình với ko. thak

Comment

Nguyên văn bởi honda101 Xem bài viết
        Mình cũng đang dùng module PIR nhưng mình test thử thì nó cứ ở mức 1, mình nghĩ có thể do nhiễu, bạn nào có thể giúp mình với ko. thak
        Bạn đọc ở mấy trang trước có nói đến cách test rồi đó thay vì ngừơi ta nối vào vđk thì bạn nối vào 1 con led để biết tín hiểu pir xuất ra.

Comment

có 2 điểm bạn phải chú ý là:
          +khi test thì cho nó quay vào tường kia đừng có cua tay cua chân qua nó vì lúc này bạn chưa biết tại thời điểm nào nó xét mà,nó có thể đang mắc phải là đang để nó ở độ nhậy quá.time trễ để quá lâu dẫn đến tình trạng bạn không biết nó có phải đang xét không mà mãi không thấy nó xuống mức,đến lúc nó sắp xuống thì lại thôi ko test nữa.hii. cái đó bạn phải điều chỉnh lại cái biến trở của nó xem sao nhé,nó có bao nhiêu cái biến trở thì điều chỉnh từng cái một rồi lại theo dõi. modun loại này có loại có 2 biến trở điều chỉnh độ nhậy và time trễ, nhưng có loại chỉ có 1 biến trở điều chỉnh time trễ thôi.hình như trễ min của nó là 3s còn max là 3 phút sao đấy,cái này mình ko nhớ rõ.
          +cái thứ 2 là bạn có test nó bằng vi điều khiển ko nếu dùng vi điều khiển thì phải treo trở chân out xuống mass nhé 10k-33k nhé,ko là vi điều khiển ko xác định dc đâu,còn dùng relay,dùng led thì cứ tesx bình thường thôi,tại vì chân out của nó mình thấy là khi nó ko xét thì nó ko phải ở mức 0 đâu mà nó trống đấy nên vi điều khiển ko xác định dc.

Comment

uhm, mình đã gắn led thử nó rồi, nhưng tín hiệu ra cứ chậm chờn hoài, nghĩa là lúc sáng , tắt liên tục, và mình cũng treo điện trở rùi, module của mình điều chỉnh delay, nhưng vẫn ko được bạn à,

Comment

Bạn coi lại nguồn phải là 5vdc chưa? chỉnh biến trở về hết 1 phía thôi rồi lấy tay thử đặt xuống là đặt hẳn xuống chứ đừng nhấp nhấp khi test bất cứ 1 module gì đó mình thừơg hay làm như vậy?

Comment

Nếu đúng mua bạn mua ở nt thì đúng là vậy, mình có mua 2 loai khác nhau về thử nghiệm ở nhà, hầu như là chạy loạn xạ, hoặc nhiều khi mua về chạy được khoảng 3 tháng là bắt đầu thích thì mở đèn không thích thì thôi, để trong phòng không có ai cũng tự lên đèn, mình bỏ hết không xài nữa, sau này biết có bán module rời có 2 loại của tm 212 , mình mua về xài thì đúng là cảm ứng người, rất chính xác, đến giờ là khoảng 9 tháng chưa thấy hư và chạy sai bao giờ, mà giá chĩ có 70k rẻ hơn so mua mấy cái ngoài chợ thành phẩm ( 150- 300k). Bạn thử dùng module coi sao, mình nghĩ cái này ok hơn nhiều.

Comment

Ừ đúng đấy quên nói bạn cái vụ đó nữa hồi đó thì mình mua ở tm lên không để ý thằng bạn mình mua ở nt thì bị trườg hợp đó. Nếu bạn lỡ mua rồi thì phải chấp nhận nha hihi
                  đầu tư vào gì chứ vào học hành thì đừng có tiếc nha bạn!

Comment

uhm, mình đã gắn led thử nó rồi, nhưng tín hiệu ra cứ chậm chờn hoài, nghĩa là lúc sáng , tắt liên tục, và mình cũng treo điện trở rùi, module của mình điều chỉnh delay, nhưng vẫn ko được bạn à,
                    uhm. nó chung các bạn nói cũng đúng nó tùy thuộc vào chất lượng linh kiện, thường thì con PIR không được tốt,tuy nhiên có thể để lâu trong kính Fresnel nó bị đọng nước độ ẩm môi trường mà, các bạn phải lau nó đi.
                    còn việc test bạn vẫn chú ý cho mình là bạn quay cái cảm biến vào phía bờ tường kia để đảm bảo không bị nhiễu bởi các vật có thân nhiệt.và cũng để nó xuống cố định chứ đừng cầm ở tay tránh tình trạng nhiễu nhé,khi test thì điều chỉnh biến trở về gần cuối hoặc gần đầu nhé để xem nó xét thế nào,điện áp cấp nên cấp cho nó 12v là tốt nhất 5v cũng dc nhưng không nên nhỏ hơn 5v bạn nhé.mà điều cần lưu ý nữa là con này cấp điện cái nó chưa hoạt động chuẩn ngay đâu, ít nhất bạn nên để 3 phút thì nó mới hoạt động ỏn định vì nó còn phải nạp cho tụ nữa mà. sau đó cua cái cây qua ko xét và cua tay thi xét là ok. khi xét rồi thay đổi thử time xem sao nhé.

Comment

đây là cái module mà mình sử dụng
                      Click image for larger version

Name:	52.png
Views:	1
Size:	72.1 KB
ID:	1388565, nào dùng rồi, giúp mình làm sao để ko nhiễu cho nó, thak

Comment

[ATTACH=CONFIG]78392[/ATTACH], nào dùng rồi, giúp mình làm sao để ko nhiễu cho nó, thak
                        module này hơi lại mình chưa thử nên chịu

Comment

PRO nào giúp mình với

Comment

[ATTACH=CONFIG]78392[/ATTACH], nào dùng rồi, giúp mình làm sao để ko nhiễu cho nó, thak
                            đây hình như nó là module sim sao đấy chứ bạn.

Comment

Có đúng hình k đấy bạn? Chụp = đt or cái gì đó đi!

Comment

đúng hình đó bạn ạ.

Comment

Về tác giả

Collapse

quangcaonguy Tìm hiểu thêm về quangcaonguy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X